Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

Chủ đề: hít thở có bị tẩu hỏa nhập ma ko?

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    nếu hít thở ko đúng cách có bị ko vậy?dạo này thấy thở hơi khó khăn..lo lo sao đó

Administrator
    Thanks
    0
    Tập hít thở không đúng cách sẽ bị rối loạn tim mạch. Tim và Phổi là hai tạng phủ liên quan rất mật thiết.

Cái câu " Dĩ Ý dẫn khí " không đơn giản đâu. Cứ dùng Ý đẩy (kéo) khí đi là có ngày tẩu đó (kinh nghiệm bản thân)
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Thanks
    0
    Ko bít em có bị gì ko ? Nhưng từ khi tập Misogi tới h thì cái lồng ngực vẫn hay tức tức bên trong, còn cái bụng trên thì ngồi ko làm gì thì nó cũng giựt giựt ? Hic hic, zay có sao ko anh NgDalat ?
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Ko bít em có bị gì ko ? Nhưng từ khi tập Misogi tới h thì cái lồng ngực vẫn hay tức tức bên trong, còn cái bụng trên thì ngồi ko làm gì thì nó cũng giựt giựt ? Hic hic, zay có sao ko anh NgDalat ?
    Hi Anh NgDalat và Cucat !

Mình có 1 người Bạn Việt Nam, anh ta tập Ukemi rất hay và thuộc loại khá, hôm rồi anh ta thấy đau ở ngực rất khó khăn khi nói chuyện, anh ấy đến bệnh viện chụp X-ray và khám lại lồng ngực thì cho biết là anh ta bị dập Voice Box (không biết tiếng Việt là gì nhưng nó là nơi trong cuốn họng giúp ta phát âm ra giọng nói !), hiện giờ thì đang chữa trị nghe nói nếu anh ta cứ tiếp tục tập như vậy trong thời gian nữa có thể không nói chuyện được.

Tập cái gì cũng vậy, thà chậm nhưng chắc chắn, quan niệm "dục tắc bất đạt" trong võ học rất cần thiết để ghi nhớ.

Bác Cucat cẩn thận nhe.

Thân mến và kính.

Senior Member
    Thanks
    0
    Hic, đừng "hù" em chứ anh DCH!
    --->Em sẽ cố gắng hạn chế tập từ từ hơn! Hic hic
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    0
    Ngày xưa có đọc sách nói là ai tập nội công mà thấy khó thở, ngộp thở, người nóng hơn bình thường, mắt đổ gèn thí phải ngưng ngay và kiếm thầy chạy chữa. (sách Nam Anh)

Sách bác sĩ Nguyễn khắc Viện nói là tập khí công (hít thở. theo bs khí công là hít thở) thì chưa thấy ai tẩu hỏa. Bác sĩ còn nói là phổi là tạng phủ duy nhất có thể được điều khiển bằng 2 hệ thần kinh. Thần kinh trung ương (Ý thức) và Thần kinh Thực vât (vô thức) vì vậy tập thở dùng ý thức trong các bài tâp để hơi thở cường kiện (dài hơi). Bác sĩ còn biện luận là người bình thường không xài hết dung tích phổi nên phải dùng ý thức để xài hết dung tích phổi.

Hồi đó tui phục BS lằm. BS bị lao mất hết một phần phổi nhờ tập khí công mới sống được đến già

Bây giờ tui nghĩ lai thì thấy lập luân của BS không chính xác. Hơi thở con người tốt nhất khi không xài Ý thức nào hết. Khi ngủ thì ai cũng thở dài hơi và ngáy như sấm. Vì vậy dùng Ý thức để điều khiển hoàn toàn hơi thở trong các bài tập thở 2 thì 4 thì là .... phàn khoa học. Dùng ý thức phải rất khéo. Chỉ nên giống như tác động của lò xo lên con lắc đồng hồ. Tức là ý thức chỉ có nên tác động rất ngắn trong toàn chu trình hít thở. Có những cách dùng Ý rất hay trong các bái tập nội công nhưng tuyệt đối ý thức không nên tác đông lên toàn bộ chu trình.

Cũng theo tui hiểu thì phổi con người chủ yếu đươc điều khiển bằng hệ thần kinh thực vật (vô thức). Khi tác ý để tập nội công, nếu khéo vô thức và Ý thúc thuận nhau (cùng pha). Khi đó cơ thể sẽ cảm thấy như đầy sinh khí. Sẽ có những cảm nhận khí chạy trong cơ thể đả thông kinh mạch v.v... Nếu tập sai vô thức và ý thức sẽ đánh nhau (ngược pha). Khi đó sẽ cảm thấy ngôp thở, khó thở.

Cùng một bài tâp nhưng người thành công, người tẩu hỏa là vậy. Khác nhau có chút xíu à.

Dòn aikido cũng vậy. Nhìn ngoài thấy giống nhau nhưng người trong cuộc mới cảm thấy đươc Uke và nage có hiêp với nhau không.

Tâp nôi công cũng giống như tâp aikido. Khi đó Nage là Tâm Ý, Uke là thân, thân tâm đống nhất ..... đả thông sinh tử huyền quan. Không thì ......mêt à nha
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    ôi mèn ơi, nguy hiểm thấy bà luôn, lạng quạng đi theo tiếng gọi nơi cực lạc hồi nào ko hay. Phải cẩn thận mới được..thx

psi_ops2001
    Guest
    tập misogi ko biết tỉ lệ % bị tẩu hỏa nhập ma có nhiều hơn mấy loại khí công khác ko ??
    Thân

Zakubi
    Guest
    Mấy cái hít thở này mình khuyên mấy bạn đừng tập bừa bãi nhé, ko thì nhẹ cũng bị hoang tưởng (nói chuyện lung tung khó hiêu) nặng thì tẩu hỏa nhập ma khỏi chữa lun:disappoin .... Tốt nhất là hít thở tự nhiên, hơi thở sâu đều đặn là được rồi, đừng có dùng ý dẫn khí hay đặt lưỡi hàm trên, hít thở nín thở gì cả.....:nea: . Mình thấy vài người bị rồi đó, ko đùa đâu. Có bạn nào trong khi thực hiện đòn mà thấy đan điền nóng ran như lửa đốt ko đó cũng là do hít thở ko đúng, chỉnh sửa lại ngay thôi:drinks:

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi dzu
    nếu hít thở ko đúng cách có bị ko vậy?dạo này thấy thở hơi khó khăn..lo lo sao đó
    Kính thưa Dzu!
    Khất thấy cách thở đúng nhất là... "hít vào thở ra" đấy! Mà nhớ phải "xài" 2 lỗ mũi nhá! Cũng có vài cách thở khác nhưng chỉ trong các trường hợp đặc biệt mới đem ra "xài" (ẹ... xài nhầm thì khác nào đem... cưa mà kéo violon):iwink:. Khất cóa vài cái kinh nghiệm khi tập một số môn thể thao nên tạm post lên để ACE coi chơi, cái nào xài đặng đem về xài, cái nào xài không nỗi thì... để đó:
    -Thở trong lúc bơi: Tốt nhất là há miệng "đớp" đại một bụng không khí vô trong (lỡ cóa mang theo chút nước lã cũng không sao, hạ hồi phân giải), lúc ngụp xuống thì thở ra từ từ theo đằng lỗ mũi (tránh nước "chun vô" lại coằn rất hữu hiệu vào việc duy trì "sự nổi"). Thi thoảng "ngạt mũi nhức đầu" mà nhà nghèo không cóa tiền mua thuốc Khất cũng hay thở kiểu "nghịch khí" này, thấy nóa cũng đỡ đỡ rồi "coăn bệnh" tự dưng... "tháo lui" (hic... tất-lẽ-dĩ nhiên là Khất tập thở trên cạn, trong phòng rộng kín gío rồi, bằng không cóa coăn ruồi coăn muỗi nào bay ngang qua là "phiền hà" lắm à nha!)
    -Thở kiểu tập Thể hình: Theo "Giô-Uây-đờ": (gớm tên cái ông người Mẽo này khóa viết quá nhẩy!)Cảm giác bị vật nặng đè lên hay đang "kéo cái gì đó" vô lòng mình phải hít vào. Cảm nhận trong lúc dùng sức mạnh (power) thì thở ra theo nhịp độ tương ứng với vật nặng đó. Cứ làm tuần tự sẽ thấy "quả bụng" nóng lên và tâm hồn sảng khoái khác thường. Bởi thế nằm đẩy thanh tạ nặng trăm pount cũng như nâng em bé thôi.
    -Thở kiểu tự nhiên: Gớm cái này cóa người noái rồi nhưng Khất thấy cần bổ xung là nếu như nhu cầu dưỡng khí đến đâu thì hít thở đến đấy. Giả sử bạn đang đọc sách thì hít thở nhẹ nhàng, đang chạy marathon thì cần thở sâu và đều, oánh quần vợt thì hít thở mạnh theo từng cú đánh...

Hế hế... Cóa vài hàng lẩn thẩn mong ACE thể tất cho. Cóa nhẽ nói như một bạn trong này là do "tập bừa bãi" nên Khất

Trích dẫn Gửi bởi Zabuki
    ...nhẹ cũng bị hoang tưởng (nói chuyện lung tung khó hiêu) nặng thì tẩu hỏa nhập ma khỏi chữa lun...
    Chúc ACE luôn vui an!
    AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối