Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 41

Chủ đề: hít thở có bị tẩu hỏa nhập ma ko?

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày

LienChau Dear!

Khất phải lấy làm hổ thẹn mà rằng :Chưa dám tập cái này:flirt: thì làm sao biết tập "bao lâu" gì đâu. tại hồi trước Khất có tham gia một số môn thể thao... cái rồi nhiều ACE huấn luyện viên "mách" cho như thế nên cứ gọi là... "răm rắp làm theo". Thế rồi "tháng lại ngày qua" cái cách "thở" nó như "ngấm vào máu" ấy. Cũng chả biết Ất Giáp đúng sai gì đâu. Thành thật mà giả nhời LC đó! Hoặc cũng may mắn cho Khất chưa có bị "tẩu hoả" nên chưa thấy "lợi hại" thế nào?!

Khí trong coăn người có nhẽ cũng có "giờ giấc" như LienChau nói đấy! Khác nào cái "đồng hồ sinh học" ấy! Đối với người này thì đang là "mười hai giờ" nhưng cùng thời điểm đó thì "anh khác" lại mới... "ba giờ" cũng nên ấy nhể?!:lol:. Ờ giá mà biết lựa chọn đúng thời điểm thì tốt quá rồi! Còn tiến bộ hay "thoái bộ" cũng còn tùy thuộc vào từng người đó!!!

Thân chúc ACE an-vui-mạnh!

AM
    Ha ha! Bác ăn mày quả là vui tính lắm đó! :biggrin:
    Tẩu hỏa nhập ma nói chung có muôn hình muôn vẻ lắm, tụm 5 tụm 3 chúng nó lại thành luyện sai pháp, dẫn đến tái biến trong tu luyện gọi là tẩu hỏa nhập ma đi cho lẹ. Trong mỗi môn phái, mỗi công pháp, mỗi giai đoạn tu luyện, các thầy sẽ nhắc nhở từng trường hợp tai biến riêng. Cho nên tu luyện rất cần thầy hỗ trợ. Cá biệt có một số công pháp hoàn toàn tự lực. Thầy cũng không hỗ trợ và cũng không hỗ trợ được.:nea:

Hí hí, dĩ nhiên là khí trong con người cũng có "giờ giấc" của nó chứ, cái này cũng có liên quan đến môi trường xung quanh nữa. Hà hà cái "đồng hồ sinh học" của bác ăn mày khá chuẩn đó. :no1:

vosinhaikido
    Guest
    Cho em hỏi tí: K bít em có bị j k nữa? Khi trời nóng, tập aikido, khởi động aikitaiso xong thì em vẫn thở bình thường, nhưng khi tới ukemi, lộn wa lộn lại 1 hồi thì em thấy trong người nóng lên, bao tử hơi sôi 1 chút, thở hơi khó, xong rồi hết. Nhưng cứ hễ trời nóng là bị vậy, hoặc là khi nào người em hơi uể oải. Còn những khi khác thì k sao, tập rất sung. K bít em hít thở có đúng k nữa. Các bác chỉ giáo với!

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vosinhaikido
    Cho em hỏi tí: K bít em có bị j k nữa? Khi trời nóng, tập aikido, khởi động aikitaiso xong thì em vẫn thở bình thường, nhưng khi tới ukemi, lộn wa lộn lại 1 hồi thì em thấy trong người nóng lên, bao tử hơi sôi 1 chút, thở hơi khó, xong rồi hết. Nhưng cứ hễ trời nóng là bị vậy, hoặc là khi nào người em hơi uể oải. Còn những khi khác thì k sao, tập rất sung. K bít em hít thở có đúng k nữa. Các bác chỉ giáo với!
    Kim Thư hãy làm thế này xem sao:

Trước khi lộn Ukemi thì hít 1 hơi sâu tận... ruột. Bắt đầu lộn thì thở ra theo "độ dài" của cú lộn đó. Nếu thấy khó thở như những hôm giời nóng (mà trong Nam nghe nói vừa nóng vừa oi nữa cơ) thì có thể đứng yên, cố gắng thu cằm về... yết hầu (ngay dưới cần cổ đó) rồi từ từ hít thở sâu và đều khoảng 10 hơi sẽ thấy khá hơn.

Thông cảm nhá! Khất "ham chơi" quá! Nhìn thấy bài viết của vosinhaikido từ "lâu-lẩu-lầu-lâu" rồi mà bi-giờ mới Ríp-lai!!! Thất lễ thất lễ!:lol:

Chúc vui!
    AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

vosinhaikido
    Guest
    Đính chính, em k phải Kim Thư nha anh Khất :disappoin ^^ Cám um anh nhìu!

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vosinhaikido
    Đính chính, em k phải Kim Thư nha anh Khất :disappoin ^^ Cám um anh nhìu!
    Hì hì... thì Khất viết ra như thế chứ chả nhẽ viết đúng "cao danh quý tánh" của... Anh Thư tiểu thơ cái rồi bị "kiện" rằng thì là...mà..."chưa có được phép của Thành viên mà dám nêu tên tục" sẽ bị Mod XÓA BÀI đấy. Chả qua là Khất muốn rút kinh nghiệm thôi ấy mà! Hà hà...:happytear

Chúc vosinhaikido tập luyện thành công nha!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Member
    Thanks
    0
    Hơ hơ, sao lâu rồi chả thấy các bác post bài về khí đạo gì nhỉ? Em thì em là dân cũng nghiền luyện khí lắm. Đang đợi mọi người vô trao đổi mà đợi dài cả cổ :danger: :tongue: hu

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trong 4rum này ngoài lienchau thì chỉ có anh NgDalat là thích và có nhiều hiểu biết về khí đạo thôi. Chịu khó chờ anh ấy đi nhe! hay là Lienchau biên 1 vài bài về khí đi, các ACE khác thế nào cũng vô đọc và thảo luận!:no1:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    ai bị loạn khí hay bế khí, khí huyết không thông do tập luyện nội công nói em chỉ chỗ chữa cho, mấy cái này đem vô bệnh viện chữa không xong đâu họ đâu biết gì về khí mà chữa.

Administrator
    Thanks
    0
    Chỗ nào? Bạn nói đi.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    Nếu cậu ở Đà Nẵng thì tới số 8 Nguyễn Thiện Thuật gặp thầy Lâm nhờ thầy chữa cho, đọc thấy trong diễn đàn mình có người bị á khẩu do luyện khí thì nên đi đến thầy chữa giúp cho, thầy lâm đã chữa cho nhiều người về bế khí lắm vì trước đây dân đà nẵng vô Bình Định học khí công cũng bị bế khí(xin lỗi mình không biết có dùng từng đúng ko nữa) được thầy chữa lành, thầy Lâm dùng nhân điện để chữa, nói đến thầy Lâm thì những nhà ngoại cảm nổi tiếng ở Việt Nam chắc ai cũng biết, mặc gì thầy giỏi nhưng ko ai biết cả hehe.

Hồi trước coi phim thấy người ta biểu diễn khí công thấy ham, nhưng thấy mấy lão nhà mình tập tành khổ quá không ham nữa rồi, vận khí không đúng sinh ra tùm lum bệnh, thời biểu này cũng chẳng cần vận khí đâu mấy bạn ơi tập động tác cho nhuần nhuyễn là được rồi, thời đại này chỉ cần dùng cái đầu là ok rồi hihi, còn ai lỡ theo nghiệp này thì học còn mình đi tập để có sức khỏe tốt có sự phản xạ nhanh nhạy là được rùi.

Các bạn tập tành cẩn thận nha (mấy lão tập khí định tranh ngôi bá chủ vô lâm đây ^^)

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối