Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 53

Chủ đề: đòn ikkyo đánh sao cho hiệu quả???

vande
    Guest
    1.đòn ikyo tui thấy rất là khó đánh (tagai và kata luôn) 1 tay thôi
    2.khi mình bị nắm hết 2 tay (2 nắm 2) mà đối thủ mạnh quá thì làm sao.hồi trước bị một lần cử động còn ko được nói chi atemi.

có cách nào đối phó khi uke mạnh hơn nhiều ko? xin chỉ giúp đánh đòn ikyo

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào bạn Vande mới vô diễn đàn!

khi mình bị nắm hết 2 tay (2 nắm 2) mà đối thủ mạnh quá thì làm sao.hồi trước bị một lần cử động còn ko được nói chi atemi.

Bạn nói như vậy có nghĩa là bạn chưa hiểu căn bản của Aikido. Trong bất cứ đòn nào, khi địch thủ bự hay to con tới đâu đi nữa, khi họ đứng vững thì sẽ như anh nói. Mình (Nage) sẽ không cử động được gì hết.

Cái căn bản chính của Aikido là làm cho địch thủ mất thắng bằng. Khi mất thăng bằng rồi thì dù họ có to con hay khỏe tới đâu cũng đành chịu thôi.

Thế nắm 2 tay gọi là Ryotetori.

Mới kiếm ra clip này thôi, nhưng áp dụng cách naò trong mấy bài mất thăng bằng cũng được.

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

3. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

vande
    Guest
    tay thì bị bóp chặt đau điếng, người ta còn to hơn tui gấp bội lúc đó làm sao cho người ta mất thăng bằng được?Nếu người đó mới vô mà mình kịp phản ứng thì may ra,đằng nay ngay cả đòn shihonage tui thấy dễ thoát nhất cũng làm ko được luôn
    thêm nữa khi đối thủ nắm chặt tay (lúc đánh atemi xong kéo tay họ về phía mình rồi đó) có cách nào gỡ tay uke ra dễ dàng ko? bấm huyệt???
    một khó khăn nữa là khi đánh lên đầu của người ta, làm cách nào để uke ko kháng cự được :smoking:

NoSkirt
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vande
    tay thì bị bóp chặt đau điếng, người ta còn to hơn tui gấp bội lúc đó làm sao cho người ta mất thăng bằng được?Nếu người đó mới vô mà mình kịp phản ứng thì may ra,đằng nay ngay cả đòn shihonage tui thấy dễ thoát nhất cũng làm ko được luôn
    thêm nữa khi đối thủ nắm chặt tay (lúc đánh atemi xong kéo tay họ về phía mình rồi đó) có cách nào gỡ tay uke ra dễ dàng ko? bấm huyệt???
    một khó khăn nữa là khi đánh lên đầu của người ta, làm cách nào để uke ko kháng cự được :smoking:
    Nếu bi Uke nắm chặt wá để bớt đau anh nên thả lỏng tay mình ra vì mình càng gồng càng đau. Nếu muốn làm mất thăng bằng uke to con quá anh nên sử dụng hiệu ứng "day thừng" thử xem : thả lỏng tay tưởng tượng hai tay la 2 sợi dây vậy, lùi người vể sau một chút để kéo uke cho chúi về phía trước (mất thắng bằng) , còn việc anh muốn thoát tay theo NoSkirt thì đầu tiên anh phải tạo khoảng trống ở lòng bàn tay của Uke với tay anh càng nhiều càng tốt xong dùng bốn ngón tay bám vào tay uke xong còn ngón cái anh cứ xỏ vào giữa ngón cái và ngón trỏ của uke (ở đó mà bị bấm là đau lắm-có thể xem là bấn huyệt):lol: coi như xong cái khoản thoát tay . CÒn cái khoảng đánh "lên đầu" uke đúng là hơi khó, đối với người như NoSkirt (quá nhỏ con) thì không thể đánh hướng vào đầu uke được cho nên thường NoSkirt dùng người lấn vào giành trọng tâm của uke hoặc là có cách atemi vào "be sườn" uke cho "nhảy nhổm" lên rồi thịt h34r: .
    Cảm ơn đã tham khảo.
    Thânimp:

vande
    Guest
    tui thấy nhảy vô chiếm trọng tâm có vẻ là hợp lí hơn, nhỏ con mà đánh lên đầu người ta hơi mệt ,cầm cái tay của nó cũng muốn xỉu rồi hehe. thz u

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Bạn Vande và các anh thân mến!
    Theo tôi đây là vấn đề phương pháp luyện tập chứ không phải vấn đề thiên về kỹ thuật.
    Thứ nhất với các kỹ thuật năm tay hầu hết đều xuất phát từ việc không chế đối phương không đối phương rút kiếm (trong kỹ thuật chiến đấu của người Nhật) ví dụ như kỹ thuật Aihamikatatetorri nikyo v.v.
    Thông thường trong qua trình tập luyện cơ bản hầu hết các kỹ thuật được tập luyện ở trạng thái tấn công tĩnh như nắm tay, nắm vai, nắm khửu tay v.v với mục đích người uke thực hiện chậm và người tori cố gắng tập giống như những gì sensei hướng dẫn trước hết để hình dung rõ và đầy đủ kỹ thuật. Sau khi nắm rõ kỹ thuật kết hợp với sự tập luyện hàng ngàn, chục ngàn lần kỹ thuật đó mới thực sự thấm vào người tập và trở thành phản xạ khi bị tấn công.
    Và trong quá trình tập luyện cần nhận thức rất rõ vấn đề uke và tori là hai người giúp đỡ nhau tập luyện chứ không theo quan điểm uke là đối phương hay thù địch.Khi lên một mức độ cao hơn thì hầu như các kỹ thuật tấn công của uke trở thành tấn công động và người tori thường chủ động trong việc thực hiện kỹ thuật của mình. Điều này chúng ta thấy rất rõ trong các biểu diên của các Shihan.
    Việc hợp lực với lực tấn công của đối phương là một trong những mấu chốt của người luyện tập Aikido điều này lý giải cho việc một người nhỏ bé có thể làm ngã những người rất to lớn.
    Rất nhiều người mới bắt đầu luyện tập đều có thắc mắc người bạn tập to lớn của mình rất khỏe và mình không có cách nào thực hiện kỹ thuật được. Điều này dẫn đến việc suốt cả buổi tập cả hai đều không thực hiện được kỹ thuật mà Sensei hướng dẫn thay vào đó là cố gắng ghì chặt, giữ chặt để bạn mình không thực hiện được kỹ thuật.
    Điều này không chỉ làm mất thời gian của bạn mà còn có khả năng gây chấn thương cao trong quá trình tập luyện thêm vào đó là sự chán nản vì hầu hết các bạn mới tập đều mong muốn mình học các kỹ thuật tự vệ thật nhanh và hiệu quả.
    Theo kinh nghiệm của tôi thì các bạn có trình độ tập luyện dưới đai đen thì hãy tập luyện với kỹ thuật tĩnh và nói với người uke của mình rằng bạn hãy giúp tôi luyện tập thay vì việc tìm hiểu kỹ thuật có thực hiện được hay không, nếu bạn muốn điều đó thì gặp Sensei thử thì sẽ biết.
    Có vài lời chia sẻ kinh nghiệm nhờ các anh góp ý thêm.
    Thân

Senior Member
    Thanks
    0
    Hoàn toàn ủng hộ anh Beginer, em rất thích cách giải thích của anh ở đây! Ở đây ta tập luyện để có thể nắm vững đòn thế hơn chứ không phải là đối lực với nhau giữa Uke và Tori. Có rất nhiều người mới tập thường hay gồng hết sức mình (Cái này hồi trước em cũng hay như vậy lắm , nhưng h mới biết mình làm như zi là hoàn toàn sai lầm, ko phải là Aikido ) khi cầm tay Tori. Tất nhiên với Tori mới tập thì ko thể nào thoát được, bởi một đòn thế mình đánh có "ngọt" thì phải cả mấy năm trời luyện tập mới đánh được tốt hơn một chút!

Hi Vande, ở đây nếu bạn gặp Uke bự con và gồng chứ không phải nắm chặt tay bạn ( ở đây gồng và nắm chặt là hoàn toàn khác nhau, nếu bạn gồng thì bạn dồn hết tất cả sức lực chỉ để Tori ko di chuyển được , điều này ko có tốt cho Tori nhưng còn Uke thì càng bị bất lợi nhiều hơn nữa, bởi khi bạn tập trung vào gồng khi cầm tay Uke thì bạn sẽ chẳng còn chú ý đến gì nữa, khi đó chỉ cần một cái Atemi thật sự là bạn đi liền,..với lại Aikido là mềm dẻo, hảy luôn thả lỏng và nắm chặt tay của Uke- có nghĩa là cố gắng "dính" vào Tori càng nhiều càng tốt - , nương theo lực của Tori,..cái đó thì rất có lợi cho cả bạn và Tori đó! Uke và Tori là bạn chứ ko phải là kẻ thù! ) Quay lại với việc gặp Uke bự ha, nếu mới tập thì bạn hãy kêu Uke cầm chặt tay chứ không phải gồng, nếu gồng thì một cú Atemi thật sự là Uke đi rùi! Hãy kiu Uke hợp tác với bạn hơn, nhưng cũng kiu Uke đừng cầm hời hợt quá, phải nắm chặt và ráng dính vào Tori được nhiều bao nhiêu thì tốt bao nhiêu! Hãy giúp Tori và Tori sẽ giúp lại bạn!

Còn một lưu ý nữa, trong Ikkyo hay những đòn khác thì ta không nên chú ý đến việc tháo tay của Uke ra khỏi tay ta, ta cứ giữ tay Uke trên tay ta và dùng lực hông để xoay thì sẽ tốt hơn, ví dụ như sau khi atemi, kéo cho Uke mất đà, nếu thấy Uke vẫn còn lực cầm tay ta thì ta xoay hông 90 độ luôn (nhớ tay, chân, mắt luôn cùng một hướng) , khi đó thì cái tay của Uke sẽ thẳng chứ không có gặp lại đâu ( heheh,..khi đó là tất nhiên chẳng thế đánh lên đầu người ta được đâu và đừng để ý đến việc đánh lên đầu làm gì , phải tùy Uke thui, Uke cao quá thì làm sao bạn đánh lên đầu người ta được !???) sau đó thì cầm chặt khoảng giữa cùi trỏ và vai Uke đè thẳng xuống, bước chân lên, đánh thẳng xuống sao cho Uke phải chống tay xuống đất luôn! Sau đó thì bước nghiêng 45 độ! Ha,..zay là xong rùi, nhưng bạn phải tập nhiều zo! Cucat nói zi chớ tập đánh ikkyo chẳng hơn ai, hic hic,...Bùn we, nhưng dù sao cũng khá hơn trước nhiều!

P/s: Vande hãy hợp tác với Uke và nhắn Uke hợp tác với mình, tập luyện nhiệt tình chứ không phải thi thố lẫn nhau! Hãy nắm chặt tay Uke để dính với Uke và phải thả lỏng người nữa, thả lỏng bao h cũng tốt hơn dùng hết sức! Nếu Uke vẫn ko thích và không chịu hợp tác thì ta cứ chọn Uke khác mà tập, tập cho đánh đúng cái đã, mấy ngàn lần là sẽ tự nhiên biết mình đánh đúng hùi nào ko biết! Hehe,...! Quan trọng là kiếm được Uke chịu hợp tác và nhiệt tình tập zoi mình! Sau thời gian tập luyện thì tui nghĩ ta sẽ đánh được tốt hơn, và đến một lúc nào đó, có thể đến 9-10 năm tập luyện,...thì ta có thể hiểu và thực hiện được kỹ thuật đó với người to con hơn mình nhiều!

- Chúc Vande học tốt!
    - He, anh Beginer viết hết ý em rùi! Hehehe,... Những cái anh Beginer thật sự là những cái em muốn nhắn tới tất cả mọi người, nhất là những người mới tập Aikido: Hòa hợp hơn là Phân tranh! Thanks!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh Beginer với Cucat nói đúng wá! :no1: :no1: :no1:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    He, zui we'! :drinks: :friends:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

QQuan
    Guest
    1 tràng pháo tay khen ngợi beginer và cucat :friends: :friends: :friends: :friends:

Aikido là thế, ko có kẻ thù vì tất cả đều là bạn. :no1: :no1: :no1:

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối