Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 53

Chủ đề: đòn ikkyo đánh sao cho hiệu quả???

Member
    Thanks
    0
    Chào các bác, em mới đai trắng, hôm nay được học đòn Ikkyo Omote ( trong bộ "gyaku hanmi katatetori", nếu em viết sai xin bỏ quá cho). Thằng ku tập với em nó bự lắm, cổ tay to gần bằng... cổ chân em :blink: . Mỗi lần em lùi chân, hạ tấn, kéo tay nó xuống chuẩn bị tay kia nắm lấy bàn tay nó mà nếu nó gượng lại là em rất khó khăn. Khi em làm uke, nó chỉ kéo nhẹ một phát là em muốn cắm đầu, khỏe vãi các bác ạ. Xin chỉ giùm em cách vô đòn với uke đặc biệt này? Và làm sao để đánh đúng đòn này, ở trên các bác bàn đòn Ikkyo gì ấy "cao quá" em chưa học tới :wacko: .

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi kachiusa185
    Chào các bác, em mới đai trắng, hôm nay được học đòn Ikkyo Omote ( trong bộ "gyaku hanmi katatetori", nếu em viết sai xin bỏ quá cho). Thằng ku tập với em nó bự lắm, cổ tay to gần bằng... cổ chân em :blink: . Mỗi lần em lùi chân, hạ tấn, kéo tay nó xuống chuẩn bị tay kia nắm lấy bàn tay nó mà nếu nó gượng lại là em rất khó khăn. Khi em làm uke, nó chỉ kéo nhẹ một phát là em muốn cắm đầu, khỏe vãi các bác ạ. Xin chỉ giùm em cách vô đòn với uke đặc biệt này? Và làm sao để đánh đúng đòn này, ở trên các bác bàn đòn Ikkyo gì ấy "cao quá" em chưa học tới :wacko: .
    Thắc mắc cũa kachiusa tôi nghĩ là một ví dụ rất hay. Theo cách vô đòn mà bạn tả, tui nghĩ bạn có một số sai lầm - không phải do bạn - mà là do cách dạy tại sân bạn.

Tui phản đối chuyện "lùi chân, hạ tấn và kéo uke" về phía mình. Mục đích của tất cả các di chuyển động tác đều là làm uke mất thăng bằng, và nhiều người cho rằng phải kéo uke tới thì uke mất thăng bằng v.v. Họ đã quên mất là khi ta di chuyển, uke cũng di chuyển chứ nếu đứng yên thì làm gì cũng ngã được cả. Hơn nữa, với uke bự con hơn ta hoặc quá khỏe, kéo được họ không phải dễ. Có khi kéo được rồi, họ bước lên và đè ta luôn, khỏi nhúc nhích.

Tui khuyên bạn kachiusa không kéo uke về làm gì. Bạn hãy lấy thân người uke làm tâm, tưởng tượng ra 1 hình cầu xung quanh cái tâm đó với bán kính là cánh tay của uke. Bạn hãy di chuyển tay mình (trong khi uke vẫn nắm) theo bất cứ mặt phẳng nào tiếp tuyến với hình cầu kia. Cứ thả lỏng, uke nắm chặt mặc kệ. Đảm bảo với bạn uke ko giữ được đâu. Nhớ là đừng có kéo uke di chuyển, vì khi anh ta di chuyển, cái tâm của hình cầu di chuyển nên bạn sẽ khó khăn hơn trong việc đưa tay theo đúng mặt phẳng tiếp tuyến với hình cầu ấy.

Chúc bạn tập tấn tới.

Member
    Thanks
    0
    Cảm ơn anh, em mới học được 1 cách có thể kéo tay uke xuóng đó là dùng đao bàn tay còn lại vuốt mạnh và đè xuống như "róc mía" vào cánh tay uke sau đó mới chụp bàn tay, uke đau quá phải chúi đầu về trước. Nếu uke còn cố nắm chặc, mình sẽ hơi nâng cổ tay bị nắm nghiêng 1 góc với cánh tay uke sao cho cánh tay đang nắm của uke bị hẫng lên---> tay nắm sẽ lỏng ra liền. Thứ 2 em sẽ thử cách của anh và cách mới này .:friends:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi kachiusa185
    1 cách có thể kéo tay uke xuóng đó là dùng đao bàn tay còn lại vuốt mạnh và đè xuống như "róc mía" vào cánh tay uke sau đó mới chụp bàn tay, uke đau quá phải chúi đầu về trước. :friends:
    Cách bạn nói ở đây theo tôi - mục đích là để Uke mất thăng bằng chứ không phải làm uke đau. Mới học thì mình cần học cái hình của đòn thế trước, sau đó nghiên cứ các nguyên lý của Aikido và áp dụng vô đòn thế mình đã tập để đánh cho hợp lý . sau đó mình lại quay lại cái hình để tập đánh sao cho đòn thế tròn trịa. Tiếp tục nghiên cứu và học hỏi cho đến ngày nhận ra trước giờ cách đánh của mình là chưa hay lắm. Lại tập lại.

Do ban đầu bạn cần tập đòn cho thuộc , bạn cần Uke hơi nương một chút. Khi nhớ đòn rồi thì lại cần Uke kháng cự từ từ. Bạn ráng tập đòn này cho nhuyễn thí các đòn sau sẽ dễ hơn. Chúc thành công.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    David nói đúng đó. 'Róc bàn tay' là để đem tay uke khỏi TCT để làm MTB. Nên học cái hình, khi nhớ hình xong thì áp dụng nguyên lý và từ từ nhờ uke kháng cự để rút thêm kinh nghiệm. Ikkyo có nhiều cách đánh lắm, cách anh CMKCD nói là 1 cách khác thôi.

Kachi chớ có vội, nên từ từ mà tập và phải hiểu và vững cần căn bản thì mới khá được!:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    David nói đúng đó. 'Róc bàn tay' là để đem tay uke khỏi TCT để làm MTB. Nên học cái hình, khi nhớ hình xong thì áp dụng nguyên lý và từ từ nhờ uke kháng cự để rút thêm kinh nghiệm. Ikkyo có nhiều cách đánh lắm, cách anh CMKCD nói là 1 cách khác thôi.

Kachi chớ có vội, nên từ từ mà tập và phải hiểu và vững cần căn bản thì mới khá được!:biggrin: :biggrin:
    Cháu lại gặp khó khăn trong vụ này chú Aiki ạ. Thường thì khi bị uke nắm thuận tay, cháu lùi lại kết hợp "róc mía" trên cánh tay nắm của uke để khiến uke MTB do bị chúi về phía trước. Nhưng với 1 số uke k hợp tác, uke to con, 1 số uke mới tập, cháu k thể áp dụng đc. Cháu cũng cố gắng thả lỏng, di chuyển nguyên khối mà vẫn chưa đạt được hiệu quả như ý, như chưa kết nối được với uke vậy. Tập mấy năm rồi, bây giờ lại quay lại với Ikkyo

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi chithanh Xem bài viết
    Cháu lại gặp khó khăn trong vụ này chú Aiki ạ. Thường thì khi bị uke nắm thuận tay, cháu lùi lại kết hợp "róc mía" trên cánh tay nắm của uke để khiến uke MTB do bị chúi về phía trước. Nhưng với 1 số uke k hợp tác, uke to con, 1 số uke mới tập, cháu k thể áp dụng đc. Cháu cũng cố gắng thả lỏng, di chuyển nguyên khối mà vẫn chưa đạt được hiệu quả như ý, như chưa kết nối được với uke vậy. Tập mấy năm rồi, bây giờ lại quay lại với Ikkyo
    Trước khi trả lời, nắm thuận tay là sao CT? ví dụ Tay phải uke nắm tay trái mình hay tay phải uke nắm tay phải mình?

gyaku hamni

ai hamni
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Trước khi trả lời, nắm thuận tay là sao CT? ví dụ Tay phải uke nắm tay trái mình hay tay phải uke nắm tay phải mình?
    Ui. Cháu bị nhầm Là nắm nghịch tay - gyaku hanmi ạ Dạo này học hành căng quá nên đầu óc cứ loạn lên. Viết tên tếng Nhật thì sợ nhầm mà viết tiếng Việt thì lại lẫn :">

Chính xác là đòn Gyaku Hanmi Ikkyo như trong clip này đây ạ. Đoạn lùi về, chém dọc tay uke để làm uke MTB gần đây cháu thấy mình đánh k hiệu quả.
    Hôm qua cháu nằm vắt tay lên trán hồi tưởng, mới nhớ ra câu chuyện là thế này. Ngày xưa khi tập đòn này, cháu thả lỏng gần như hoàn toàn cánh tay bị uke nắm, như sợi dây thừng kéo uke đi. Làm vậy có vẻ dễ hơn. Nhưng có 1 thầy chỗ cháu bảo như vậy là thân người đi trước tay, khó kiểm soát uke. Thầy bảo cần phải di chuyển nguyên khối, tức là cái tay bị nắm luôn để trước trục chính tâm. Nhưng giờ nghĩ lại mới thấy, từ khi cháu chú ý giữ cánh tay bị nắm gần trục cơ thể thì cháu thấy khó thả lỏng hơn, nhiều khi như lôi uke đi vậy. Chú aiki giải thích giúp cháu với
    Last edited by aiki; 06-21-2011 at 06:13 AM.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Thầy Fukakusa có hướng dẫn kỷ thuật này trong 1 lần tập huấn ở Sài Gòn.
    Chí Thanh di chuyển chân sau trong khi tay thả lỏng (tay sát vào người) sao cho tay bị uke không chế chạm vào đai của mình (nếu được Chí Thanh nắm đai luôn). Sau đó di chuyển chân còn lại theo tuần tự của đòn ikkyo và áp dụng động tác funekogi undo. Đó là cách kéo uke bắng cả thân người. Phần còn lại là "róc bàn tay" ....... và kết thúc đòn.

Chithanh phải chú ý đến vị trí các bước chân để giữ Maai, làm uke giảm uy lực khống chế, tạo vị trí có lợi cho nage. Aikido bộ pháp rất quan trọng - Chân thì mạnh hơn tay (cám ơn anh Fourever, đến giờ em mới hiểu). Chúc thành công.
    Last edited by David; 06-23-2011 at 01:43 PM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái clip CT post đánh đúng đó.
    CT thử giữ tay uke thẳng (extension) và khi chém dọc tay, chém ngay khớp xương cùi chỏ của uke coi. Khi chém, hạ trọng tâm luôn chứ đừng cúi lưng xuống. Thử đi rồi cho hay!

Nếu được thì post clip CT đánh đi, tui coi xong nói chỗ nào khg ổn! Nếu ngại thì đừng để post public, gửi cho tui link qua PM cũng được!
    Aiki

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối