Trong hình số 6,7,8 chém shomen uchi komi, có cần đưa gậy ra sau gần như là song song với xương sống như trong hình không ? Hay là chỉ cần hơi xiên so với phương ngang mặt đất một chút là được ???
Câu hỏi khó trả lời nữa ...:ieek: :ieek: :iwink: Cái này là tùy .... (câu trả lời cho bất cứ câu nào không biết nói sao ... :funny: :funny: )
Nhiều thầy nói là Jo từ Bokken ra. Cách Iwama chém bokken thì hay để kiếm ra tuốt luốt đằng sau lưng và hầu như song song với xương sống. Những ai theo lý thuyết trên thì khi chém Jo cũng như vậy luôn.

Cá nhân tui và võ đường tui thì không làm như vậy! Tui để hơi xiên ra 1 chút rồi 'phang' luôn! Tui kh6ng làm vì những lý do sau (có thể mấy bạn không đồng ý, nhưng tui phát biểu ý kiến cá nhân thôi ...)

1- Lúc đem ra sau (// với xương sống) tui thấy như mở 'banh ngực' ra, khó thủ...
2- Suburi thì không sao, nhưng khi làm Jo kumitachi/ KumiJo thì cần phản đòn lẹ. Đem ra sau tui có cảm tưởng tốn thì giờ (có thể tại không quen và kỹ thuật còn kém)

Hình số 10, lúc đỡ chém thì tay phải song song với gậy ? Cả bàn tay cũng phải duỗi song song với thân gậy ?
Trứơc khi chém đó hả? Tui không hiểu Thevagrant nói "tay phải duỗi song song ..." là sao! Bên tui đươc dạy đỡ căn bản như sau:
Khi đứng như 1 trong 2 hình sau,

tùy theo cách cầm Jo lúc đầu, lúc đỡ thì tay trước hầu như khg cử động hay di chuyển. Tay đó như làm chuẩn đó. Chỉ có tay sau đưa từ dưới lên trên đầu, và Jo cỡ 45 độ với mặt đất, che từ đầu gối tới đầu tùy theo thế công (không nói tới cách rút chân về và góc độ với hướng công). Bàn tay đang cầm Jo làm sao thì cứ tiếp tục cầm như vậy thôi.

Mấy hình sau là vị trí sau khi đỡ.

Còn áp dụng vô suburi 10 thì nhiều ngươì không có đỡ mà chỉ quay/rút lên chém thôi .... Mấy cái suburi này có rất nhiều cách phân tích nên khó nói cái nào là đúng hết! tất cả đều tùy theo Uke tưởng tượng của mình ...hmy: hmy:

Ai có ý kiến gì khác không?