Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Chuyện không hư cấu

quoctran1182
    Guest

Chuyện không hư cấu

Một vị khách nước ngoài gốc Âu cao lớn đi ra từ 1 quán Bar, anh quản lý đi theo tiễn khách và giơ tay vẫy taxi...

Một xe taxi đỗ xịch, anh tài xế nhanh nhẹn mở cửa xe và cất to tiếng hỏi với anh quản lý đang định quay đầu đi vào:

- Anh ơi, anh biết tiếng, anh hỏi luôn hộ em xem thằng này nó định về đâu?

Người khách nước ngoài quay sang, nói rành rọt:

- Này, mày bảo ai là thằng, hả?

...!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui có 1 chuyện thật, tương tự như vậy!

Cách đây hơn 20 năm, khi tui còn ở Pháp, tui có đi chợ trời (flea market) với vài người bạn VN. Trong chợ, có thấy 1 bà đầm "khổng lồ" cao khoảng thước tám, cái mông to như cái mâm. Bà đó mới mua 1 cái chậu plastic to đùng, tui đi sau nói với mấy người bạn VN

- "phải cỡ cái chậu này mới vừa cái mông bà này"

Vừa nói câu đó, ỉ i nói tiếng Việt thì chỉ có mấy đứa bạn hiểu thôi, ai ngờ bà đầm quay mặt lại, nhìn tui và hỏi

- "thằng vô duyên, mày nói ai đó?"

Tui và mấy thằng bạn há hốc miệng, khg biết trả lời sao ...

Tui quên rằng VN là thuộc địa tây cũ, thiếu gì dân tây sinh đẻ và lớn lên ở VN, nói tiếng Việt và húp nước mắm chẳng khác gì mình, chỉ có cái bề ngoài là khg có da vàng mũi tẹt thôi ...

Thêm 1 bài học nên uống lưỡi 7 lần trước khi phát ngôn bừ bãi nơi công cộng ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Tui có 1 chuyện thật, tương tự như vậy!

Cách đây hơn 20 năm, khi tui còn ở Pháp, tui có đi chợ trời (flea market) với vài người bạn VN. Trong chợ, có thấy 1 bà đầm "khổng lồ" cao khoảng thước tám, cái mông to như cái mâm. Bà đó mới mua 1 cái chậu plastic to đùng, tui đi sau nói với mấy người bạn VN

- "phải cỡ cái chậu này mới vừa cái mông bà này"

Vừa nói câu đó, ỉ i nói tiếng Việt thì chỉ có mấy đứa bạn hiểu thôi, ai ngờ bà đầm quay mặt lại, nhìn tui và hỏi

- "thằng vô duyên, mày nói ai đó?"

Tui và mấy thằng bạn há hốc miệng, khg biết trả lời sao ...

Tui quên rằng VN là thuộc địa tây cũ, thiếu gì dân tây sinh đẻ và lớn lên ở VN, nói tiếng Việt và húp nước mắm chẳng khác gì mình, chỉ có cái bề ngoài là khg có da vàng mũi tẹt thôi ...

Thêm 1 bài học nên uống lưỡi 7 lần trước khi phát ngôn bừ bãi nơi công cộng ...
    Bà kia nói tiếng Việt hay tiếng Pháp hả chú Aiki? Có khi bà này hay bị trêu nên nhạy cảm, nghe giọng điệu là đoán được chú Aiki đang trêu mình

CT cũng kể 1 chuyện của CT xảy ra ở phòng tập. Hồi đó CT nổi hứng tự học tiếng Pháp, ở võ đường lại có đứa bạn biết tiếng Pháp nên trong lúc giải lao, CT hay ra nhờ bạn chỉ dạy vài câu. Lúc đó ở võ đường cũng có 1 anh Tây mới đến tập, thường thấy nói tiếng Anh, chả biết người nước nào. Anh này nghe thấy CT huyên thuyên với bạn, liền ra hỏi: "French?" CT hỏi lại bằng tiếng Pháp (Đúng mẫu câu mới học ): "Anh có nói đc tiếng Pháp k?" Anh kia trả lời luôn bằng tiếng Viết:"Tôi là người Pháp"

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bà kia nói tiếng Việt hay tiếng Pháp hả chú Aiki? Có khi bà này hay bị trêu nên nhạy cảm, nghe giọng điệu là đoán được chú Aiki đang trêu mình
    bả nói tiếng Việt mới chết chứ! nói chả khác gì mình hết!!!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Tag của Chủ đề này