Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Futari cách di chuyển và đòn thế !!!!

NoSkirt
    Guest
    Xin lỗi các anh vì tự tiện nêu topic mới, vì đây là phần em rất thích:smug: .
    Các sư huynh có phương pháp và tài liệu nào hay xin nêu lên cho em tham khảo với. Có điều em thấy đa số futari mình toàn đánh theo quy ước như: phải đánh bằng một bên , phải đánh theo thứ tự, phải đánh những đòn đã quy định.......................... có ai có ý kiến về cách đánh futari kô theo quy ước cho em học hỏi với .
    Cảm ơn nhiều
    Thân mến imp:

psi_ops2001
    Guest
    phải đánh theo thứ tự
    Noskirt ý muốn nói là bộ chép hay là futari xô !! nếu cho thì đánh theo thứ tự hơi lạ àh nha !! psiops có lần tập futari bộ xô vào người đó khảong 6 người , xô tới tấp chỉ biết xoay chứ đâu theo thứ tự gì !! uke nào sung sung chạy vào xô trước là cho Bùm liền :bigsmile:
    Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Có điều em thấy đa số futari mình toàn đánh theo quy ước như: phải đánh bằng một bên , phải đánh theo thứ tự, phải đánh những đòn đã quy định..........................
    Bên VN thì kêu là Futori, bên này thì là randori hay Jyuwaza.

Những gì AikidoGirl nêu chỉ là cách tập để cho quen thôi. Trước khi chạy thì phải tập bò và đi. Mới đầu là đánh như AG đã nói, sau, khi quen rồi thì mới đánh ''hầm bà làng'' lên hết.

Các mánh khi đánh là

1-Tinh thần :
    Đừng sợ. đâu phải wánh thiệt đâu mà lo. Bất quá thì cứ ''bớ người ta'' lên ơi ới là Uke chết đứng liền. :P :P Nói thật chứ tinh thần rất quan trọng. Mình tin là mình làm được, là đã 50% thành công rồi ... còn 50% kia thì ... lạy chuá hay lạy phật tùy theo Seiza đạo nào. 8) 8) :lol: Tui thì lạy bà vì theo đạo .... thờ bà .... 8) :P :roll:

2-Mánh
    Luôn luôn di chuyển. Không nên đứng một chỗ chờ. Di chuyển sao mình ở ngoài vòng.nhắm 2 người ngoài góc trước. (chép của anh NgDalat bên 4rum cũ).

Tránh làm sao không đứng ở giữa và bị bao vây. Nếu tới trường hợp đó thì la làng ... :lol: :lol:

Như vậy là chết ... đã ở giữa mà còn quỳ gối nữa .... đòn này là đòn 'con quì lạy chuá' rồi .. :lol: :lol:

Lúc nào cũng di chuyển. Mình phải lựa Uke bằng cách đi tới người đó. Trong lúc di chuyển thì dễ né ra khỏi trục tấn công hơn. Di chuỷên là mình trong thế chủ động. Tại chỗ mà chờ là thế thụ động. Như vậy thì nên đọc kinh là vừa ...

Như zầy thì đúng, quăng uke và nhìn thấy hết mọi người, Khg ở giữa

Trong lúc di chuỷên, nên để tay trước mặt như trong thế thủ.

Lúc tới Uke, vẫn để tay đó hay ''thọc'' vô mặt uke. Làm như vậy thì Uke không có tưởng bở nữa. Mình đã lấy thế ''thượng phong'' rồi đó và Uke phải né mình nên dễ mất thăng bằng hơn

Cái tay trước mặt mình là 1 chướng ngại vật cho Uke đó. Hắn phải vòng qua rồi mới đụng được mình. Như vậy mình tranh thủ được vài % giây rồi.

Lúc ra khỏi trục tấn công rồi, không bắt buộc phải đánh đúng đòn. Đẩy Uke ra chỗ khác cũng được zậy!

Nhớ quăng uke này vô Uke kia. nếu có 3 Uke thì mình qua uke thứ 3.

Lở trước mặt không có Uke nào (có nghĩa là Uke kia sau lưng), thì quăng Uke mình đang ''uính'' ra thật xa ...

Lúc nào cũng nên thấy tất cả Uke.

Nếu thấy 1 thì có nghĩa Uke phía sau lưng và làm sao quăng Uke trước mặt ra sau lưng chẳng hạn (Mấy thế Omote, Ura, soto hay Uchi là áp dụng lúc bấy gìơ đấy chứ không phải tập để quên đâu đấy nhé...)

Cách tập cho quen
    1 Uke thôi. Đánh, quăng, lúc Uke vừa té và đang đứng dậy là mình tiến tới Uke và cứ chỉa bàn tay 5 ngón và mỹ miều vô mặt hắn trong lúc hắn chưa đứng vững lại. Làm như vậy hoài sẽ thành thói quen. Như vậy thì Uke phải đưa tay lên đỡ bàn tay 5 ngón và mình sẽ áp dụng đòn. Aikido tuy nói là mình không gây chuyện nhưng tập kiểu này cho mình quen nếu phải áp dụng ngoài đường luôn đó. Không bắt buộc phải chờ Uke tấn công mà mình đang lấy thế lợi cho mình đó.

hơn 2 Uke. Tập từng đòn một. Đánh xong quăng uke này vô Uke kia. Omote, ura , soto, uchi, muốn làm gì thì làm nhưng phải quăng người này vô người kia. Nhớ là tập từng đòn 1 chứ không pha đòn. Tập cho thành phản xạ, khi nào mắt mà không thấy uke thì tự nhiên mình sẽ vô đòn và quăng uke ra đằng sau ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

4. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Cảm ơn anh Aiki! từ trước đến giờ chưa ai truyền cho kinh nghiệm randori cả đọc bài của anh mới thấy rõ mình vẫn còn thụ động khi tập.
    @ anh Aiki: Nhân tiện về việc gọi là Futori hay Randori qua việc này thấy rõ trong Aikido Việt Nam đang tách kỹ thuật thành hai hướng thể hiện qua tên gọi kỹ thuật không thống nhất. Nơi tôi tập vẫn gọi Randori và tập không theo "tập futari bộ xô vào người đó khảong 6 người" khái niệm "bộ" đòn không có tại võ đường tôi.Trong một số topic cũ tôi cũng đề cập vấn đề tên gọi kỹ thuật ví dụ trong tp HCM hay gọi "Ikkyu-Nikyu-Sankyu" thay vì Ikkyo-Nikyo-Sankyo.Có thể sự khác biệt này xuất phát từ việc các thầy tại tp HCM muốn hệ thống các kỹ thuật trong Aikido để thành giáo trình và dễ dàng cho người tập nắm giữ nội dung cơ bản trong đòn thế của Aikido.Vì anh Aiki và một số anh tập luyện ở nước ngoài nên sẽ nhận thấy rõ hơn điều này.
    Cảm ơn anh! Thân

Moderator
    Thanks
    0
    Chữ futari trong tiếng Nhật có nghĩa là "hai người". Cho nên nếu hiểu đúng thì futari gake là 1 chống 2. còn 1 chống 3 là sannin gake, 1 chống 4 là yonnin gake, 1 chống 5 la gonin gake... gọi chung là Taninzu gake hay là randori, Zen cũng ko hiểu tại sao ở VN gọi thành futari
    Randori trong 1 số hệ phái khác ngoài Aikikai còn có nghĩa là đánh tự do, giống sparring của Karate, nage có thể đánh bằng bất cứ đòn nào, để tập cho phản xạ khi thực chiến.

Còn về kĩ thuật thì như anh Aiki đã nói, nhiều lúc mình phải chủ động chọn uke, lúc đầu khi bắt đầu luôn đánh vô 1 trong 2 người ở 2 rìa trước, để thoát ra khỏi cái vòng kiềm của đối phương (out of the circle). Khi ném 1 uke đi thì lúc nào cũng wan sát vị trí của mấy người còn lại để di chuyển ra khỏi cái circle, hoặc block đường tấn công của uke khác. Di chuyển nên di chuyển tới hoặc tenkan, hạn chế đi lùi, vì lúc nào cũng phải extend Ki ra phía trước để có thăng bằng tốt hơn mà mình đi lùi, ngược hướng của Ki là bất lợi, hơn nữa đi lùi dễ bị ép vô góc --> hết thoát luôn
    I have faith in life, and life responds in kind.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    ở CLB aikikai không có khái niệm " bộ xô" hay "bộ chép". HLV gợi ý(hay qui định) một số đòn có thể áp dụng đánh futari (tiêu chuẩn là nhanh, gọn và hiệu quả) để cho võ sinh luyện tập.
    Và còn 2 kỹ thuật Futari (futori?) và Randori , beginer có thể giải thích về xu hứong tách của 2 kỹ thuật này thể hiện ở những điểm nào đc không?
    các TV có thể giới thiệu cụ thể các đòn áp dụng cho futari hay randori tại CLB mình tập cho mọi người tham khảo đc không?
    Practice Make Perfect

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    các TV có thể giới thiệu cụ thể các đòn áp dụng cho futari hay randori tại CLB mình tập cho mọi người tham khảo đc không?
    Sao lạ vậy? đòn là hoàn toàn tùy cá nhân chứ sao có vụ này nữa? Mỗi người có 1 thể trạng khác nhau và sẽ hợp với 1 số đòn mình thích, và cũng tùy thế công của Uke nữa chứ!

Tui khg hiểu câu hỏi của Aikikai ... :unsure: :unsure: :unsure:
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    :laugh: chắc aikikai xa nhà HKD lâu quá nên khi về nói chuyện trên trời làm mọi người khó hiểu :laugh:. cũng có thể một phần aikikai nhìn vấn đề này theo cách của 1 kyu nên chưa rõ ràng. thật sự là aikikai còn nhiều thắc mắc về randori nhiều lắm. mong các TV chia sẻ kinh nghiệm thêm...

aikikai kiếm đc một cái clip randori, chia sẻ với anh em: http://www.youtube.com/watch?v=nCdXFcg83Ls
    Practice Make Perfect

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Clip này cool wá hả aikikai??

Tui cũng có vài cái, hôm nào rảnh bỏ lên sau!
    Aiki

Administrator
    Thanks
    1
    [quote=aikikai]:laugh: chắc aikikai xa nhà HKD lâu quá nên khi về nói chuyện trên trời làm mọi người khó hiểu :laugh:. cũng có thể một phần aikikai nhìn vấn đề này theo cách của 1 kyu nên chưa rõ ràng. thật sự là aikikai còn nhiều thắc mắc về randori nhiều lắm. mong các TV chia sẻ kinh nghiệm thêm...

aikikai kiếm đc một cái clip randori, chia sẻ với anh em:

Đây là Jose Andrate sensei (6 dan của Kokuisai Budoin Aikido) người Mỹ gốc Cuba
    Last edited by aiki; 06-11-2011 at 10:01 AM.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối