Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 24 của 24

Chủ đề: Chiếm đan điền là gì???

Junior Member
    Thanks
    0
    Hay quá, lâu nay tập chẳng để ý lắm về vấn đề chiếm đan điền này, thử áp dụng xem sao. Mình đánh Iriminage hay tenchi nage thấy uke không bay được cũng là vì vấn đề này đây.

Member
    Thanks
    46
    Hôm nay có đọc qua bài MTB 4 của anh aiki có bức ảnh này, cho em hỏi lúc bẻ tay của uke xuống trong bức hình này, nage bước 1 bước vào phía trong uke, cái này có phải là áp dụng chiếm đan điền không nhỉ?

Cũng như trong bài MTB 4, anh Aiki có nói, trong ikkyo, khi bẻ khuỷu tay của của uke, để giữ cho uke luôn mất thăng bằng thì chúng ta đẩy cùi chỏ uke vô mặt uke.
    Như vậy, trong đòn Ikkyo này, tại thời điểm bẻ khuỷu tay của uke, mình thực hiện liên tục 2 điểm đó là bước vào chiếm trọng tâm của uke đồng thời đẩy khuỷu tay của uke vào mặt.
    Các anh cho ý kiến thêm.

P/s: À, nhân tiện em cảm ơn về những bài viết rất hay của anh Aiki, nhiều khi đọc thấy hay quá mún viết cảm ơn mà sợ loãng topic nên thôi chỉ ấn nút Thanks mà thôi
    Chúc anh Aiki và các thành viên diễn đàn AIkido luôn luôn vui vẻ và khỏe mạnh :cheers: cheers:

Thân

10. Luôn luôn giữ Uke mất thăng bằng, không cho lấy lại.
    Ikkyo (đẩy cùi chỏ vô mặt) và Nikkyo Thầy Tamura

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi AikidoKyu7 Xem bài viết
    cho em hỏi lúc bẻ tay của uke xuống trong bức hình này, nage bước 1 bước vào phía trong uke, cái này có phải là áp dụng chiếm đan điền không nhỉ?
    ...

Cũng như trong bài MTB 4, anh Aiki có nói, trong ikkyo, khi bẻ khuỷu tay của của uke, để giữ cho uke luôn mất thăng bằng thì chúng ta đẩy cùi chỏ uke vô mặt uke.
    Như vậy, trong đòn Ikkyo này, tại thời điểm bẻ khuỷu tay của uke, mình thực hiện liên tục 2 điểm đó là bước vào chiếm trọng tâm của uke đồng thời đẩy khuỷu tay của uke vào mặt.
    Các anh cho ý kiến thêm.
    Đúng rồi đó AKDkyu7.

Câu hỏi thứ 2 tùy theo omote hay ura. Nhưng nói chung là làm vậy. Omote nên đem tay ra điểm thứ ba truốc để làm uke MTB và khi bước vô chiếm đan điền thì đẫy cùi chỏ vô mặt.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Surfgrass
    Guest
    chiếm đan điền là ăn no quá đan điền bị cứng ngắc

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123