Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Kỉ niệm với Aikido

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10

Kỉ niệm với Aikido

Anh chị em trong diễn đàn này phần lớn đều là những người đã tập Aikido lâu năm, cũng có nhiều bạn mới bước đầu tìm hiểu môn võ này. CT lập chủ đề này để mọi người cùng ngồi lại "ôn nghèo kể khổ", nhìn lại những ngày tháng gắn bó với Aikido
    Mỗi người đến với Aikido đều vì 1 lí do riêng. Trong quá trình tập luyện, hẳn phải có nhiều điều đáng nhớ: những lần chấn thương, những lúc chợt "ngộ" ra điều gì đó trong đòn đánh, trong cách luyện tập,.v.v. CT hi vọng mọi người sẽ cùng nhau chia sẻ những điều đó trong chủ đề này.

CT xin bắt đầu trước nhé.

CT biết đến Aikido từ khoảng 6-7 năm trước. Khi đó Aikido được giới thiệu khá nhiều trên TV. CT ấn tượng với 1 môn võ không có tấn công, với những bước di chuyển nhẹ nhàng, uyển chuyển và đặc biệt là chiếc "váy" đen nhìn rất oách. Aikido khi đó còn là 1 môn võ khá mới ở HN. CT vốn lại thích làm những việc mới mẻ, ít người làm. Mình đã thích và muốn đi tập Aikido từ đó, nhưng vẫn còn ngại do không tìm được lớp và lười đi đăng kí tập nữa.

Ai ngờ hè năm đó, các bạn học với CT đều đi tập võ cổ truyền. Trở lại lớp sau kì nghỉ hè, chúng nó suốt ngày võ vẽ, thỉnh thoảng lại biểu diễn vài đường cùng nhau làm CT càng ham đi tập võ. Và hè năm sau, CT đã lấy hết quyết tâm đi đăng ký tập Aikido và duy trì đến tận bây giờ
    Last edited by chithanh; 11-17-2015 at 08:11 PM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chủ đề hay đó CT! tu inhiều chuyện kể lắm!

Bắt đầu bằng chuyện chấn thương lần 1 nhe!

Hồi xửa hồi xưa, tui bị rách ... háng vì đòn Koshi! Hôm đó xui thật, nhớ là tháng giêng, và tháng đó bên Canada thì lạnh lắm. Hôm đó tới trễ, vô làm nóng khg đủ, thầy chỉ đòn koshinage. Sư đệ tui, to như bò mộng, nhưng khg hiểu sao lại thich tập với tui, bước ra cúi đầu chaò.

Tui khg có cách nào khác, cuí đầu chào lại và tập với hắn. Ngay đòn đầu, hắn vô lẹ và hất bổng tui lên. Tui bay, và khi mở 2 chân ra, nghe "rẹc" và thấy đau nhói cùng lúc cảm nhận 1 luồng hơi nóng ngay háng. Té xong nằm luôn, sau gần 1 phút cho bớt rát, từ từ đứng lên, xong nghỉ luôn bữa tập hôm đó.

Về đi bác sĩ, thì hay là rách háng, nghỉ dưỡng thương 3-4 tháng mới đi tập lại được. 1thnág rưỡi trước khi trở lại tui bắt đầu đi bơi cho cơ bắp bắt đầu từ từ làm việc lại.

Từ từ sẽ kể tiếp!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

maisonhai3
    Guest
    Anh Aiki ơi, kể tiếp chuyện rách háng đi anh! Rồi bị rách háng như thế, có ảnh hưởng gì đến *|* ko?? Mà rách là rách toạc ra, chảy cả máu, hay là rách ntn à anh??? Em ko hiểu "rách" là ntn??

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi maisonhai3 Xem bài viết
    Anh Aiki ơi, kể tiếp chuyện rách háng đi anh! Rồi bị rách háng như thế, có ảnh hưởng gì đến *|* ko?? Mà rách là rách toạc ra, chảy cả máu, hay là rách ntn à anh??? Em ko hiểu "rách" là ntn??
    Chào Maisonhai3 mới vô diễn đàn!

Bắp thịt ở háng nó rách chút xíu, khg máu me gì hết nhưng rất đau. phải nghỉ ngơi 3-4 tháng cho nò lành xong đi tập lại. Chả ảnh hưởng gì tới cái ... đó hết
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng