Tui mở chủ đề mới để cùng chia xẻ với các bạn về cách làm sàn tập.

Có thể chủ đề này sẽ ít khi dùng tới, nhưng nó rất có ích cho cách tập luyện Aikido.

Như mọi người đã biết, Judo và Aikido là hai môn võ mà quăng rất nhiều. Quăng xa, quăng gần, quăng nhấn, quăng chúi v.v... và Ukemi là cả 1 nghệ thuật.

Để tránh bị thương, võ đường nào cũng có lót thảm. Thảm thì có rất nhiều loại, từ bằng vỏ thóc cho tới 1 loại ''cao xu'' như mấy hình sau.

Sự khác biệt giữa mấy loại tatami là độ dầy và chất lượng.

Trên sàn tập, thường thường thì Tatami được đặt thẳng lên nền xi măng hay gỗ, giống như mấy hình của võ đường AVS HN. (Xin phép mấy bạn AVS để tấm hình lên nhe. Nếu không muốn thì xin cho hay, tui sẽ bỏ xuống.)

Bên tui, hồi xưa cũng làm vậy, nhưng vì HLV và 1 số huynh đệ quá dư sức và cũng quá nhiệt tình trong khi tập nên võ sinh hay cảm thấy ê ẩm thân mình sau mỗi buôỉ tập.

Thật ra thì bên tui hay quăng Uke ''cho đã tay'', và khi thảm được đặt thẳng trên xi măng, sức dội ngược rất là mạnh và nhiều khi thấy ''thốn'' vô tới xương. Để tránh bị thương khi quăng mạnh, và cũng nhờ có vài người thợ mộc trong nhóm võ sinh, võ đường tui đã làm ra 1 cách làm sàn tập mà tui thấy khá hay.

Tui đem lên đây chia sẻ với mọi người.

1- Trước nhất trên xi măng, tụi tui để 1 lớp gỗ (plywood) độ dầy cỡ 3cm
2- Trên lớp gỗ đó, tụi tui chia ra thành từng ô cùng kích thước với Tatami.
3- Trong mỗi ô đó, tụi tui chia ra thêm ô nhỏ
4- Dười mỗi thanh gỗ chia ô, độn với 1 miếng tatami cũ hay vật gì tương tự để ''hấp thụ'' sức nặng võ sinh khi bị quăng mạnh.
5- Xong kê miếng gỗ lên
6- Và trải tatami trên cùng

Mấy tấm hình sau cho mấy bạn thấy rõ cách làm.

Mấy tấm này được chụp hồi tuần trước trong kỳ dọn dẹp hàng năm ở võ đường tui.

Mấy võ khách tới chỗ tui tập rất là thích và có khá nhiều HLV/ thầy ỡ võ đường khác đã hỏi và áp dụng cách làm sàn này ở võ đường họ.