Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15

Chủ đề: Từ Iaido, Kendo đến Aikido (VN)

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    @chú aiki: Bởi vì biết katana mắc nên dzu mới hỏi dại là xài bokken hay katana (vì bokken rẻ và được biết họ cũng bán vỏ bọc tạm cho bokken)
    @anh David: Học phí thì quá rẻ, nhưng dụng cụ thì quá mắc, ngoài tầm với

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    @ dzu: Thầy có cho mượn bokken để tập nhưng tập Iaido thì nên tập bằng kiếm kim loại.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Lâu nay khi học Aikido được dạy: " Đòn Aikido sử dụng lực của toàn thân" nhưng không được chỉ phải tập như thế nào để có thể sử dụng được lực của toàn thân. Bên Kendo họ đưa ra 1 thí dụ rất cụ thể: đòn chém shomen, bạn phải bước chân phải lên chém tựa như bạn đang chạy xuống dốc (lưng bạn phải thẳng - chứ chuối đầu thì sẽ bị té lộn cù mèo rồi). Các bạn suy nghỉ và áp dụng vô kỷ thuật Aikido, tôi nghỉ đòn đánh sẻ có uy lực hơn.

4. The Following User Says Thank You to David For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Biết sân kendo Phú Thọ của ông thầy Nhật lâu rồi, mà lúc đó mình đã chuyển nơi sinh sống. Lâu lâu lên coi ngày T7, đúng là thầy ông Nhật dạy có bài bản, ngồi coi mê tít.
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi David Xem bài viết
    Lâu nay khi học Aikido được dạy: " Đòn Aikido sử dụng lực của toàn thân" nhưng không được chỉ phải tập như thế nào để có thể sử dụng được lực của toàn thân. Bên Kendo họ đưa ra 1 thí dụ rất cụ thể: đòn chém shomen, bạn phải bước chân phải lên chém tựa như bạn đang chạy xuống dốc (lưng bạn phải thẳng - chứ chuối đầu thì sẽ bị té lộn cù mèo rồi). Các bạn suy nghỉ và áp dụng vô kỷ thuật Aikido, tôi nghỉ đòn đánh sẻ có uy lực hơn.
    em thấy kỹ thuật uke chém shomen mấy thầy Nhật qua cho seminar ở vn cũng đã nói rồi, nếu chăm chú nghe giảng sẽ hiểu. còn tư thế giữ lưng phải thẳng thì thấy thầy Nhật nào cũng đề cập, coi clip giảng đòn cua thay Yamada, Yamaguchi, Endo... đều nhấn mạnh đến tư thế (posture) khi luyện tập aikido
    Practice Make Perfect

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12