Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Thắc mắc của tân môn sinh

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Vì 4rum bị trục trặc kỹ thuật nên nhiều TV khg vô post bài được, tui có nhận được 1 câu hỏi qua YM.

Câu hoỉ;

Có nhiều bạn mới tập Aikido đặt câu hỏi :

1-" Trong thực tế (hiện nay), đối thủ thường đâu tấn công mình (nage) bằng cách nắm tay ? vậy tại sao mình lại phải học những đòn thế để khống chế việc nắm tay ?"

2- " Khi bị uke nắm tay (bộ kata ngược tay), việc uke bị dẫn chạy vòng vòng là không thể làm được (như trong các phim tài liệu)." Vậy bí mật của kỉ thuật đó là gì?
    Thân mời các anh em tham gia thảo luận để cùng hiểu rỏ hơn về kỉ thuật Aikido

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Vì vần đề trục trặc kỹ thuật, 1 số bạn khg thể post bài được. Đây là ý kiến của bạn Wago mà tu inhận được qua Mail.

1-" Trong thực tế (hiện nay), đối thủ thường đâu tấn công mình (nage) bằng cách nắm tay ? vậy tại sao mình lại phải học những đòn thế để khống chế việc nắm tay ?"

Nắm tay là cách đơn giản nhất để bắt đầu luyện tập. Nếu thử bắt đầu luyện tập bằng cách đấm và đá như các môn võ khác, những người mới bắt đầu luyện tập sẽ cảm thấy khó khăn để thực hiện đòn thế của Aikido.

Đòn thế căn bản của Aikido là ném và bất động hóa, nên việc ứng dụng với đòn tấn công rời như đấm và đá sẽ rất khó thực hiện. Nên đơn giản và dễ tập nhất là các thế nắm. Từ các thế nắm tĩnh ban đầu, bạn sẽ học các bước di chuyển cơ bản.

Từ những di chuyển cơ bản bạn sẽ hiểu được hướng lực, tác dụng lực, khoảng cách... Sau đó là bạn sẽ học tiếp cách ứng dụng với các đòn tấn công rời (shomen, tsuki...). Bạn sẽ làm quen với tốc độ, di chuyển,... Rồi đến các kỹ thuật tấn công khó từ phía sau (ushiro), các đòn khi phải quỳ (suwari) giúp người tập phát triển giác quan khi có người tấn công từ phía sau hay di chuyển linh hoạt hơn trong những tư thế khó khăn.

Thật sự, ứng dụng thực tế của Aikido không phải là bạn có thể sử dụng các đòn ném hay đòn khóa, mà khi bạn đã hiểu về lực, khoảng cách, vị trí đồng thời bạn có thể sử dụng cơ thể bạn một cách tùy ý (nghĩ và làm cùng lúc, tinh thần không hoảng loạn) thì bạn có thể tự vệ một cách tự do hơn, không bị bó buộc bởi đòn thế.

2- Khi bị uke nắm tay (bộ kata ngược tay), việc uke bị dẫn chạy vòng vòng là không thể làm được (như trong các phim tài liệu)." Vậy bí mật của kỉ thuật đó là gì?

Không thể được nếu bạn mới bắt đầu tập. Nếu bạn luyện tập nhiều hơn, có cơ hội được gặp nhiều người giỏi, bạn sẽ hiểu kỹ thuật đó có thể thực hiện được. Chuyện này không dễ giải thích bằng lời.

Giải thích một cách vật lý là khi bạn nắm tay tori, họ sẽ khóa được các khớp của bạn, làm bạn mất thăng bằng và cứ thế tự nhiên di chuyển theo. Còn nếu giải thích một cách thiên về tinh thần (mind), thì họ kiểm soát tinh thần bạn (nghe gần giống thôi mien, gần gần như vậy nhưng chưa hẳn là vậy) dẫn đến họ có thể điều khiển bạn.

Giải thích theo kiểu ki (khí lực), họ tiép nối khí lực của bạn, hay hòa chung khí lực của họ với bạn là một nên bạn không thể dừng lại. Nói chung, nói thì trên trời dưới đất nói sao cũng được. Quan trọng là bạn có thể tập đủ lâu và may mắn gặp được những người có khả năng áp dụng các điều trên lên cơ thể bạn thì bạn mới có thể tin được. Trăm nghe không bằng mắt thấy. Chỉ có thể hiểu được nếu bạn tham gia tập luyện, còn nhìn ngoài thì khó tin lắm

Xin ACE cho thêm ý kiến
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Kỉ thuật Aikido có liên quan mật thiết đến việc kỉ thuật sử dụng kiếm (ken)(nage) - khống chế người sử dụng kiếm (uke). Trong các kỉ thuật bất động hóa, uke (nghỉ rằng )khống chế Nage rút kiếm và Nage sẽ thực hiện đòn thế.

Nage sẽ di chuyển đến những vị trí có lợi nhất cho Nage trong việc ra đòn /làm Uke mất thăng bằng và người uke sẽ phải di chuyển đến vị trí không bị bất lợi/lấy lại thăng bằng nếu không muốn bị Nage dễ dàng khống chế/rút kiếm.

Uke phải hiểu mình sẽ phải làm gì (khống chế như thế nào/lấy lại thắng bằng) sẽ giúp Nage hiểu rõ hơn về kỉ thuật Aikido.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bây giờ tới lượt tui thêm mắm muối

Trả lời câu hoỉ 1:

Kỹ thuật Aikido rất là khó. muốn hiểu thì phải nắm vững căn bản. Các thế nắm tay đều là đòn căn bản ra hết. Đòn nắm tay đều là 1 cách để tập cảm nhận. Khi bị nắm tay mạnh quá, nếu dùng sức cơ bắp thì khó mà ra đòn.

Trong HKD căn bản là giữ trục, là cái niêm giữa uke và Nage, là thả lỏng ... Muốn hiểu được những nguyên lý đó thì phải bắt đầu bằng các đòn nắm tay.

Cách tập này cũng như là tập bò trước khi tập đi vậy đó. Ít em bé nào tự nhiên đi trước khi biết bò lắm.

2- " Khi bị uke nắm tay (bộ kata ngược tay), việc uke bị dẫn chạy vòng vòng là không thể làm được (như trong các phim tài liệu)." Vậy bí mật của kỉ thuật đó là gì?
    Trả lời câu này khg biết các bạn có tin khg! Câu này có nhiều lý do và cũng tùy trường hợp. Theo tui thì có 6 câu trả lời

Trường hợp 1:
    Có nhiều nơi dạy là đánh đòn nào ra đòn đó và tấn công kiểu nào thì phải tấn công kiểu đó.

Trường hợp hay thấy là HLV dạy đòn nắm tay. Khi nage muốn ra đòn trước khi bị nắm, ví dụ nage quay tankan, Uke vẫn chạy theo để ráng nắm tay nên nhìn khg thấy thực tế lắm. Vì được dạy như vậy nên uke khg đổi thế công mà vẫn dùng thế công cố định.

Trường hợp 2 khi biểu diễn
    Trong nhiều màn biểu diễn thì uke khg muốn làm mất mặt sư phụ nên cũng chạy vòng vòng để nắm tay luôn.

Trường hợp 3 - giữ cái niêm
    Như đã nói, 1 trong những nguyên lý căn bản của HKD là giữ cái niêm giữa uke và nage. Trong trường hợp này uke chạy theo là để giữ cái niêm đó. Ai đã biết thầy Chiba, khi mất cái niêm thì thầy "atemi" liền. Nhẹ thì ăn cái tát, mạnh thì 1 cú đấm. Để tránh mấy trường hợp trên, uke thầy "chạy" theo.

Trường hợp 4 - uke bị dẫn chạy thật
    Đây là trường hợp uke bị Nage làm MTB và dẫn đi thật chứ khg chạy vòng vòng gì hết. Đòn hay thấy nhất là iriminage khi nage nhấn đầu uke về phiá trước khi quay tenkan. Uke chúi nhủi và bị dẫn vòng vòng chứ khg cố ý chạy theo đâu.

Trường hợp 5: Theo nage để tránh chấn thương
    Trường hợp 6: thả lỏng, nương theo nage. Khi bị vô đòn, uke được dạy phải thả lỏng và nương theo uke để tránh chấn thương như đã nói và cũng để chuẩn bị phản đòn. Đai cao thường làm vậy và như vậy phản đòn rất dễ. Trong trường hợp này, uke khg chạy theo để nắm tay mà nương theo đòn đánh của nage.

Xin ACE cho thêm ý kiến

Aiki

5. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    Dzu đã đọc ở đâu đó, một sensei nói việc tập bị nắm tay là tập luyện làm quen lúc đầu (lợi ích đã được nêu ở bài trên) sau quen rồi thì nage sẽ thực hiện đòn khi uke tiến vào chứ ko đợi bị chụp/tấn công nữa

Junior Member
    Thanks
    0
    Chào cả nhà,
    Em chỉ mới tập aikido được 3 tháng thôi, có vô số thắc mắc nhưng lại không dám hỏi mấy anh cấp trên, vì có lần hỏi thì có anh nói " tập hai năm nữa hẳn hỏi" và cũng gặp một số câu trả lời như tạt nước lạnh vào mặt. Nhưng để bụng lâu quá thì cái bụng nó bị sình, nên hôm nay hạ quyết tâm lên diễn đàn tầm sư học đạo Online ^^
    Câu hỏi đầu tiên xin được thỉnh giáo mọi người:
    - Khi vào sân luc tập đòn em hay kêu uke nắm thật chặc tay mình và em tìm cách thoát khi tay mình đang bị nắm chặc. Tại vì theo em nghĩ làm vậy mình có thể cảm nhận lực từ uke tốt hơn, nhưng khi thấy em làm vậy thì một số anh ( đã lên huyền đai ) lại không muốn em tập như vậy. Mấy anh đó nói lấy cái "hình" trước cái đã.
    Nhưng em nghĩ mình ở cấp đai trắng nếu không hiểu cái nền tảng mà chỉ làm cho có cái "hình" thì khi lên cấp cao mình sẽ hoàn toàn không thấy được vẻ đẹp của aikido nữa, lúc đó mình tập chỉ vì màu đai thôi.
    Rất mong được mọi người trong diễn đàn chỉ cho em biết là khi em nhờ uke nắm chặc tay mình là đúng hay sai? có ảnh hưởng đến kỹ thuật sau này khi lên cấp cao hơn không?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào levis mới vô diễn đàn! bây giờ post bài được rồi hả? Mong rằng sang năm mới sẽ có nhiều thành viên mới làm như Levis: vô 4rum post những thắc mắc họ có!

Câu hỏi đầu tiên xin được thỉnh giáo mọi người:
    - Khi vào sân luc tập đòn em hay kêu uke nắm thật chặc tay mình và em tìm cách thoát khi tay mình đang bị nắm chặc. Tại vì theo em nghĩ làm vậy mình có thể cảm nhận lực từ uke tốt hơn, nhưng khi thấy em làm vậy thì một số anh ( đã lên huyền đai ) lại không muốn em tập như vậy. Mấy anh đó nói lấy cái "hình" trước cái đã.
    Nhưng em nghĩ mình ở cấp đai trắng nếu không hiểu cái nền tảng mà chỉ làm cho có cái "hình" thì khi lên cấp cao mình sẽ hoàn toàn không thấy được vẻ đẹp của aikido nữa, lúc đó mình tập chỉ vì màu đai thôi.
    Rất mong được mọi người trong diễn đàn chỉ cho em biết là khi em nhờ uke nắm chặc tay mình là đúng hay sai? có ảnh hưởng đến kỹ thuật sau này khi lên cấp cao hơn không?
    Trước khi trả lời xin nhắc lại là trong HKD khg có cái gì đúng hẳn hay sai hẳn hết. Đúng hay sai là tùy theo khía cạnh nhìn của từng người thôi.

Tui phân tích 2 cách tập cho Levis thấy. Cách nào cũng có cái hay và dở của nó hết.

1- Nắm tay chặt:

- Cái Hay: phải làm đúng kỹ thuật mới thoát được. Nếu làm được và hiểu được thì sẽ tiến bộ rất nhanh

- Cái khó:
    - Khó chỉ và khó dạy. Nhiều người đứng lớp chưa chắc làm đúng
    - Khg phải ai cũng làm được, và nếu khg làm được có thể sẽ nản trí
    - Nếu khg biết làm thì còn dùng sức cơ bắp nhiều hơn và sẽ thấy là HKD khg hiệu nghiệm. 2 bên sẽ giằng co qua lại và rút cuộc khg tập tới đâu hết.

Khi tui đứng lớp và để ý thấy tân môn sinh nào có vẻ hoài nghi đòn HKD, tui nói người đó nắm thật chặt và tui ra đòn 1 cách thoải mái để cho tân môn sinh đó thấy hiệu nghiệm của đòn. Họ phải phục và cảm nhận được điều đó.

Còn nếu 2 tân môn sinh tập với nhau thì khg nên lắm vì họ có nhiều triển vọng là khg làm đúng, vì muốn làm đúng phải hiểu nguyên lý căn bản như cách làm mất thăng bằng, cách di chuyển ra khỏi trục công, biết giữ trục v.v... Những điều này cần khá nhiều thời gian mới hiểu và áp dụng được.

2- Tập cái hình
    -Cái Hay: Thuộc cái hình, có cái "bề ngoài"

-Cái khó
    - Sẽ tưởng là mình giỏi và làm đúng tới khi gặp .... sự thật phũ phàng
    - Thành thói quen, như nhảy múa, khg thực tế

Theo cá nhân tui nghĩ, nắm chặt hay khg, học cái hình khg thành vấn đề. Cái chính là hiểu nguyên lý căn bản và áp dụng nó vô đòn. Lúc đó, uke có nắm chặt hay khg, có theo đòn hay khg, khg thành vấn đề nữa vì Nage đã "làm chủ tình hình" rồi.

Xin ACE cho ý kiến!
    Aiki

9. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi kinhnon Xem bài viết
    up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.
    Mình hỏi mà kinhnon ko trả lời mà reply như vậy thì bị tính là spam đó nhá..he.he..(giỡn xíu thôi, có gì đắc tội thì bỏ qua nhen).
    Mong nhận được ý kiến chỉ giáo từ của kinhnon ^^

Junior Member
    Thanks
    0
    Dear anh Aiki,
    Từ lúc em bắt đầu học aikido là mỗi ngày về em đều lên web nghiên cứu thêm về aikido. Dạo nhiều diễn đàn, cuối cùng em chọn điểm dừng chân tại đây vì không như một số diễn đàn là "copy - paste" những bài đã có từ những diễn đàn khác nữa, thành ra nhiều diễn đàn mà như có một diễn đàn vậy (ý kiến cá nhân của em)
    Nhưng đọc nhiều bài viết tại diễn đàn HKĐ em thấy những bài viết được viết ra từ những gì các anh đã học, đã đúc kết dựa trên quá trình tập luyện lâu dài của các anh. Đọc tới đâu sáng tới đó (hổng có dấu nghề ^.^).

Càng đọc, càng thấy bị aikido "quyến rũ". Nói thật nếu em không tìm hiểu về các bài viết trong diễn đàn mình thì em cũng giống như những tân môn sinh khác (em chỉ đề cập đến các bạn cấp trắng cùng luyện thập với em tại đạo đường thôi) là "ai nói sao làm vậy, ai nói bậy cũng làm theo" và chắc cũng k nghĩ ra được việc kêu bạn tập nắm tay mình chặc đâu.

Tại có lần đang tập đòn katatetory shihonage omote có bạn trong lúc giỡn không muốn em thoát tay được đã nắm tay em chặc hơn bình thường, và bạn ấy đã được toại nguyện. em cảm thấy người mình như bị khóa lại, chân không thể bước lên được. Về nhà tìm hiểu thêm thì bước lên là không đúng, uke yếu hơn mình, nếu mình dùng sức thì rất dễ thực hiện động tác, nhưng nếu uke là mạnh thì potay, mình phải bước xiên qua một một góc 45 độ, vì đó là góc làm uke ra khỏi trục thăng bằng.

Khi em hiểu hiểu tại sao mình phải làm vậy thì em không thấy nản khi mình tập đi tập lại mà vẫn không làm được, vì nếu mình không làm được là tại mình làm sai mà sai phải sửa, sửa cho đúng rồi thì cái niềm vui ấy sẽ rất là nhiều ( nhiều giống như số lần mình sai vậy đó ^^)

Nhưng ngược lại, em lại gặp trường hợp là vì uke không hiểu tại sao họ phải làm vậy, làm vậy có ích gì trong khi họ cứ phải nắm tay mình còn mình cứ loay hoay thoát hoài cái tay cũng ko xong, mấy bạn tập của em muốn nhào vô là đánh, là vật cho được đối thủ đo ván. Nên em bị tình trạng là không ai chịu làm uke cho e hết, và mỗi lần em giải thích cho họ lí do tại sao e nhờ họ làm như vậy để họ hợp tác thì họ lại nghĩ em lôi thôi và "chơi nổi".

Con đường tới Đạo kể ra cũng lắm công phu...hii..
    Last edited by levis; 01-11-2012 at 12:27 AM.

Member
    Thanks
    0
    BMTD mới tham gia vào diễn đàn, mặc dù biết diễn đàn đã lâu.

Về chủ đề uke có phải nắm chặt tay khi tập luyện hay không, BMTD thấy rằng nên tùy thuộc vào cấp học.

1. Với người mới học, mục đích chính là thuộc tên đòn và thuộc đòn nên uke chỉ cần nắm tay là được (rất không nên nắm chặt).
    2. Với người học lâu hơn (đai xanh chẳng hạn), uke nên nắm chặt hơn và giữ để nage có thể học cách thoát tay hoặc cách khống chế.
    3. Với người học lâu hơn nữa, uke có thể nắm thật chặt, kèm với đẩy hoặc kéo tay để nage tập tiếp lực/mượn lực.

Trong thực tế có lẽ hiếm gặp tình huống đối thủ đến nắm tay mình; tình huống đối thủ đến nắm cổ áo chắc là thực tế hơn, có khi còn thoi vào mặt mình nữa.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối