Cuối tuần 10-12 tháng 9 vừa rồi, bên tui đã tổ chức 1 seminar với Đạo chủ và thầy Yamada. Muốn được DC tham dự seminar khg phải là dễ! Phải mời từ 2 năm nay và nhờ thầy Yamada nói thêm vào nên DC đã chấp nhận.

Chúng tôi đã chuẩn bị từ hơn 1 năm nay, và nhờ có DC nên bên tui đã ước đoán sẽ có khoảng 500 ngưòi tham dự.

Kamiza với hình 3 Shihan mà chúng tôi rất mến trọng

Hình 3 shihan Tamura, Kanaì, Sugano

Chiều thứ 6, 10-9, mới 3g trưa mà đã có 1 số võ sinh tới sân tập. Vì ước đoán số người đông nên bên tui đã mướn cái sân lớn nhất của DH McGill.

Từ ngày hôm trước, hơn 500 tấm thảm đã được đặt. Công việc của gần 20 người của võ đường. Tối thứ 5, DC đã tới và BTC cũng 1 phần hú vía.

Vì khg có chuyến bay thẳng từ Tokyo sang Montreal, DC phải bay từ Tokyo tới Toronto và đổi máy bay từ Toronto tới Montreal. Để phóng ngừa trục trặc, HLV tui đã nhờ nhóm Toronto Aikikai ra phi trường Toronto đón DC.

Ai ngờ máy bay DC trễ 2g làm các bạn Aikikai Toronto hú vía. DC khi biết máy bay trễ đã gọi cho thầy Yamada hay và nhờ thầy Yamada báo chúng tôi. Rút cục DC cũng tới được Montreal.

Trở lại ngày thứ 6, chúng tôi bận lu bù. Nào kiểm soát ghi danh, lo cho các shihan tới tham dự và 100 việc bên lề khác phải làm.

Lớp đầu tiên tử 5g tới 6g, thầy Yamada đứng lớp. Thường thường các seminar khác, lớp đầu tiên ngày thứ 6 khg đông lắm vì đa số những người tham dự chưa tới kịp.

Lớp thầy Yamada

Aikidoka đai trắng nổi tiếng nhất thế giới

HLV tui cùng DC tới sân tập

Nhưng kỳ này thì khác, lớp đầu tiên cũng xấp xỉ 200 nguời. Và kỳ seminar này, nhờ có DC nên có rất nhiều võ sinh từ mọi hệ phái và liên đoàn khác tới tham dự. Vì trong BTC nên tui nhận thấy có dân Yoshinkan, Tomiki, Aikikujitsu, AAA, ASU và một số võ sinh của những võ đường ''độc lập'' tới tham dự.

Lớp đầu tiên tối thứ 6

Katate dori Iriminage với thầy Yamada

còn tiếp ...