Trang 11 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011
Kết quả 101 đến 107 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

TLVN
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Kojiro
    Kojiro nghĩ ko phải Tenchi Nage mà đúng hơn là Irimi Nage.

Lý do Aikido không chú trọng vào đòn chân, theo Kojiro nghĩ thì tại vì những yếu tố sau:

1. Tay tinh xảo hơn chân và dễ tập luyện hơn chân. Người bình thường như chúng ta hồi nhỏ tập viết chữ thì viết bằng tay chứ đâu có ai viết chữ bằng chân đâu.

2. Tay nhanh hơn chân. Khi thực hiện một kỹ thuật tấn công hay phòng vệ, quãng đường mà cánh tay chuyển động ngắn hơn rất nhiều so với quãng đường mà chân di chuyển. Biến chiêu đối với tay cũng dễ hơn chân.

3. Tay khó dự đoán hơn chân. Đối với chân, chỉ cần quan sát kỹ sự chuyển động hông của đối phương thì bạn có thể dự đoán được cú đá sẽ tung ra như thế nào và theo phương vị nào.
    Kẻ ngoại đạo của môn võ này xin chào tất cả các bạn trong diễn đàn.

Aikido không chú trọng vào đòn chân, vì Tổ sư của Aikido không thích dùng đòn chân và ít được học về đòn chân, nên truyền dạy chỉ thiên nhiều về đòn tay. Vấn đề này đã từng có cuộc tranh luận giữa Shioda và Tổ sư AIKIDO. Trong đó có câu chuyện Shioda đã từng nhiều lần bị thách đấu tại Châu Âu sau 1 cuộc biểu diễn trước lễ khai mạc giải JUDO; Tui không nhớ chính xác là tài liệu đó nói năm nào (hình như là năm 1950 gì đó). Sau các cuộc đấu đó, khi trở về Nhật Bản thì Shioda đã gặp Tổ sư của Aikido và có lời đề nghị cải cách chỉnh sửa đòn thế của Aikido để làm sao cho phù hợp hơn với những cuộc thách đấu thực sự ngoài đời. Tổ sư đã cau mày và nói đại loại: Môn võ này không quan tâm nhiều lắm đến thắng thua trong giao đấu mà chỉ đơn thuần tập luyện cái thần thái của Thần đạo ...... Và sau đó thì Shioda đã được phép của Tổ sư Aikido để tách riêng lập phái mới.
    Trong câu chuyện trên có nói môn võ Aikido hơi bị rườm rà trong cách thức đòn thế, có tác dụng chút ít với một số đòn thế của môn này hay môn kia, nhưng lại khó ứng phó trước SAVATE của Pháp, yếu ớt trước Quyền Anh, vô dụng với các môn thuộc Wressling (vật tự do),..... Và Shioda đã phải vận dụng rất nhiều kỹ thuật mà Aikido không có để dành chiến thắng trong các cuộc thách đấu đó.

Kết luận:
    Để chống lại được hữu hiệu với các cuộc TẤN CÔNG CHÂN như chủ đề đưa ra thì các bạn tập Aikido còn phải học hỏi rất nhiều từ các môn võ khác chứ không đơn thuần chỉ dùng những kỹ thuật của AIKIDO.

psi_ops2001
    Guest
    ủa vậy bạn ơi ! sensei gozo shioda có nói là thắng hay thua trận đó không vậy bạn
    Thân:drinks:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    Nhân post của anh Songhong và bạn Đại cao thủ (Master) đề cập đến chuyện tập luyện môn võ thuật khác tại sân Aikido, cho tui bàn ké vô tí nha... Biết là lạc đề vì đây là mục "Chống đòn chân".. Mấy bác thông cảm !
    :
    Bác Sướng thật, chả bù cho em, say Aikido lắm, cứ mỗi lần lên thảm cảm thấy tinh thần thực sự thoải mái thế nhưng mà mấy ông thầy lại ko được thoải mái như thế. Em tập một ông thầy theo dòng của Tissier Sensei, ông này thi OK nhưng mà hình như dạy cho SV hay sao mà ít chỉ đòn quá, với lại 1 tuần có 1 buổi chẳng bõ. Em tính đi kiếm chỗ tập khác, tìm được 1 chỗ theo dòng của Thầy Shimizu, nhưng mà ồng thầy ở đây cứ bắt em đánh đúng hình của ông trong khi em quen kiểu kia mất rồi. Một chỗ tập khác thì có mấy đồng chí Karate vào tập, cứ đánh với chúng nó là y như rằng ko thực hiện được đến nơi đến chốn các thế. Buồn quá.

Lâu lâu bức xúc tí, mà chỗ em chẳng kiếm đâu được người tập cùng, nếu có em sẵn sàng làm UKe để tập mấy đòn chân. Chánnnnnnn!
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào bạn TLVN mới vô diễn đàn!

Những gì bạn biên đúng được 1 phần ....

... Vấn đề này đã từng có cuộc tranh luận giữa Shioda và Tổ sư AIKIDO. Trong đó có câu chuyện Shioda đã từng nhiều lần bị thách đấu tại Châu Âu sau 1 cuộc biểu diễn trước lễ khai mạc giải JUDO; Tui không nhớ chính xác là tài liệu đó nói năm nào (hình như là năm 1950 gì đó)....

Chuyện thì có thật, nhưng 1 số chi tiết thì khg được đúng lắm. Trước nhất thầy mà bạn nói là thầy Mochizuki chứ không phải là Shioda, và 2 người này không có tranh cãi như bạn nói. Chuyện này tui đã kể trong bài tui đã biên về Yoseikan.

Thầy Mochizuki đã được sư tổ cho phép mở võ đường riêng và lấy tên là Yoseikan từ 193x (không nhớ rõ năm) chứ không phải như bạn nói. Bên Yoseikan có cả Karate, judo và kenjitsu luôn...

Kết luận:
    Để chống lại được hữu hiệu với các cuộc TẤN CÔNG CHÂN như chủ đề đưa ra thì các bạn tập Aikido còn phải học hỏi rất nhiều từ các môn võ khác chứ không đơn thuần chỉ dùng những kỹ thuật của AIKIDO.
    Hoàn toàn đồng ý với câu này! Võ nào cũng cần làm vậy hết chứ không phải chỉ có aikido mới cần. Có 1 chủ đề về chuyện này rồi!

Em tập một ông thầy theo dòng của Tissier Sensei, ông này thi OK nhưng mà hình như dạy cho SV hay sao mà ít chỉ đòn quá, với lại 1 tuần có 1 buổi chẳng bõ. Em tính đi kiếm chỗ tập khác, tìm được 1 chỗ theo dòng của Thầy Shimizu, nhưng mà ồng thầy ở đây cứ bắt em đánh đúng hình của ông trong khi em quen kiểu kia mất rồi. Một chỗ tập khác thì có mấy đồng chí Karate vào tập, cứ đánh với chúng nó là y như rằng ko thực hiện được đến nơi đến chốn các thế. Buồn quá.
    Tại AA chưa là đai đen chứ khi đã là đai đen thì họ không (hay ít) ép đánh y hệt họ lắm. Khi còn đai thấp thì mấy thầy muốn làm theo kiểu họ, chuyện đó là chuyện thường! Ngay trong cùng hệ phái, giữa 2 trường với nhau còn khác nữa huống chi trường hợp AA?

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

TLVN
    Guest
    Chào anh Aiki,
    Cũng có thể tui nhầm lẫn vì câu chuyện đọc đã lâu lắm rùi nên không nhớ chính xác lắm, cái này lúc nào rảnh tui sẽ tìm lại để đăng lên vậy.

Senior Member
    Thanks
    0
    Tôi mới tìm được trên mạng 1 đoạn videoClip về chống đòn chân của aikido
    http://hiepkhidao.serveftp.com/aikido/component.html

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Thêm 1 vài clip

với thầy Tissier
    Last edited by aiki; 06-11-2011 at 10:03 AM.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 11 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011