Trang 8 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... CuốiCuối
Kết quả 71 đến 80 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

Member
    Thanks
    0
    úi bây giờ em mới biết, em mới tập chống đòn đá chẻ , tự nhiên thấy nó đơn giản sao ây, quên mất thực tế ko ai chỉ có đá 1 phát rùi lui như khi tập cả:disappoin ,
    Thanks dch
    Dolly loves Goat

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Để dễ hiểu, tui đã gắn hẳn GIF file hay video vô để thay thế mấy link.

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

psi_ops2001
    Guest
    theo psiops biet thi teakwondo nếu mình áp sát vào người thì sẽ ko đá được , chỉ lên gối thôi !! dĩ nhiên là tay của teakwondo ko để yên cho mình vào đâu ! nên theo psiops nghĩ thì mình nên atemi hay dựt chỏ vô bụng nữa mới hiệu qua hay dùng đòn tansin nage ! là xong :bigsmile: ! kinh nghiệm psiops còn ít lắm mong các anh chỉ dạy thêm nhe :bigsmile:
    Thân

psi_ops2001
    Guest
    ah dolly còn tập thái cực quyền ko ? hiện bạn có tập aikido ko? và bạn đai gì rồi
    :bigsmile: thân

Pikalot
    Guest
    Theo tui nghĩ thì mấy kĩ thuật nhập nội của Aikido kết hợp thêm Atemi thì có lẽ sẽ làm chùn gối các kicker đó! Nhưng nếu vậy thì phải tập Atemi cho thật tốt hmy: . Còn nếu như ta bắt được 1 đòn đá và cho đối thủ được "Fly in Dance" thì chắc sẽ làm cho đối thủ sợ, mấy cú đá tiếp theo chắc chỉ là để đuổi hươu dọa khỉ thôi :laugh: . Nhưng cũng nhìu khi có trường hợp làm cho đối thủ điên lên, đá còn dữ dội hơn nữa, full berserker luôn thì ....
    Gút lại là tập thân pháp là hay nhất, gặp mấy đứa điên như vậy thì chạy đúng là lợi thế :sbiggrin:

psi_ops2001
    Guest
    xí cho em bổ sung nữa ne !:lol: ! còn phải tập tấn và thế thủ nữa pikalot
    Thân

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi psi_ops2001
    theo psiops biet thi Taekwondo nếu mình áp sát vào người thì sẽ ko đá được , chỉ lên gối thôi !! dĩ nhiên là tay của Taekwondo ko để yên cho mình vào đâu ! nên theo psiops nghĩ thì mình nên atemi hay dựt chỏ vô bụng nữa mới hiệu qua hay dùng đòn tansin nage ! là xong :bigsmile: ! kinh nghiệm psiops còn ít lắm mong các anh chỉ dạy thêm nhe :bigsmile:
    Thân
    Cậu Út ui ! cho anh "CAN" you.. gặp mấy thằng Taekwondo (có trình độ tập luyện 3,4 năm trở lên, chứ mới tập thì không nói) đừng có áp sát nó nhé, Taekwondo rất ít tập gối nhưng ngoài đòn tay còn đòn chỏ và chém tay của nó cũng "vũ phu" lắm, chỉ nên áp dụng những kỹ thuật xa lạ với nó, đặc trưng của nhu đạo hay Aikido của chúng ta thì nó mới dễ mất thân bằng và lúc nó thấy đòn lạ chưa biết cách hóa giải (khoảng 1/10 giây) lúc đó Cậu út mới hạ nó dễ dàng hơn.

Thân mến.

Senior Member
    Thanks
    0
    :biggrin: Hê hê... chen ngang ACE cái nhể:
    Khất thấy "kinh hoàng" nhất là cái đòn đá "kẹp cổ" nhá! Vừa đá vừa kẹp lại coằn... quật "coăn người ta" xuống nữa. Hình như cái đó của Việt võ đạo. Chả hiểu HKD chúng ta cóa cách hóa giải cái thứ đòn chân lạ lùng này chưa vậy? Mong ACE ra tay giúp Khất với!

Thân kính!

AM

Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Guest
    Guest
    Hi anh em !

Trước hết xin bàn vể đòn kẹp cổ, các đòn đó từ xưa trong các môn Thiếu Lâm Bắc Phái Trung Hoa nó đã có, gọi là "Xiềng" đòn xiết. Các đòn chân thật sự được bổ túc và hệ thống hóa sau khi Voninam có thêm danh xưng Việt Võ Đạo và theo chân sáng tổ Nguyễn Lộc di cư vào Nam.
    Trong 18 đòn chân của Vovinam Việt Võ Đạo, đòn số 9 trở đi là đòn chân kẹp cổ, và mình may mắn được một võ sư của môn phái là Thầy Trần Huy Phong giảng giải ở sân tập Thanh Đa (Thầy Phong mất cách đây 8 năm rồi), cái đòn chân đó chỉ là các đòn biểu diễn hoặc là một đòn quyết định cuối cùng khi kết thúc trận đấu, đòn đó còn gọi là đòn hy sinh nếu nói theo võ thuật Nhật Bản, vì đơn giãn khi 2 chân bạn không còn đứng trên mặt đất làm sao bạn có khả năng tất công, và còn trụ để tăng lực công phá được đối phương, và nữa nếu các đòn đó chiến đấu thì phải ở khoảng cách xa 1 tí mới có trớn, đứng gần phóng lên để bẻ gảy cổ thiên hạ đâu phải là chuyện đùa mà con người chúng ta 5,10 năm tập luyện có thể làm được. Trong võ thuật anh may mắn đánh trúng người ta 2,3 cái anh thế nào cũng dính kẻ phản đòn anh 1 cái, cái quan trọng là anh và đối thủ của anh có sức chịu đựng thế nào đó thôi.
    Theo ý mình, đòn kẹp cổ đó không đáng sợ vì chưa bao giờ có ai đánh được đòn đó khi tấn công cả, nếu có chỉ xảy ra trên sàn biểu diễn mà thôi. Nói theo diễn giài của võ sư Choi Hu Park sáng lập viên của WTF Taekwondo:
    "1 đòn đá bay, là chúng ta đã treo cho mình 1 án chém, vì chúng ta chỉ có 1 ăn và 1 thua, nhưng trước hết chúng ta đã thật sự mất thăng bằng" về các đòn thế của Taekwondo đá cao trong cuốn WTF Manual ấn bản mới nhất 2006.
    Nếu hoàn cảnh cho phép chúng ta sẽ tổ chức đề tài nầy trong OFFLINE cuối năm nhe, tất cả đòn chân Vovinam va Taekwondo sẽ được dùng để chúng ta cùng học hỏi kinh nghiệm.

Thân mến.

psi_ops2001
    Guest
    theo psiops né đòn chân của việt võ Đạo thì dể lắm !! tại vì đòn bay thì dễ né lắm :bigsmile:
    Thân

Trang 8 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... CuốiCuối