Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Kinh nghiệm sẽ trả lời ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Moderator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    Xin anh em cho tui kể chút kinh nghiệm này nhe, bảo đảm không mất đất của Bác Aiki.

Cách đây 1 tháng, Dojo của tui có 1 cái Seminar với Sensei Michael Williams khoảng 40 người của Yuishikai Aikido,
    anh DCH được tập với Williams sensei hả, sướng quá. Mà tháng 10, ở Brisbane có seminar của Maruyama sensei (founder của Yuishinkai) đó anh, anh có tham gia ko? hixhix, em đang định đi cái đó.
    I have faith in life, and life responds in kind.

Administrator
    Thanks
    1
    Đây là các đòn chân đánh thật sự để tranh giải. Các anh chị xem lại kỹ thuật Aikido của mình phải làm sao để phản đòn. Tôi edit mấy clips nầy để các bạn thấy, muốn chống lại không phải là đơn giản.

QQuan
    Guest
    Eo ơi, trúng 1 cái vô mặt chắc chỉ còn nước húp cháo :blink: .

Theo ý e thì muốn chống lại các đòn đá liên hoàn, thì chỉ còn cách là né tránh thật khéo léo. Ở dojo của e rất chú trọng đến việc né tránh, và e cũng thấy Aikido có những cách né tránh rất hay. Và chờ khi uke đá xong thì chắc chắn sẽ có 1 khoảng "delay time", lúc đó ngay lập tức nhập nội vào, xài những đòn nhập nội như Iriminage, Koshinage, Tenchi,v.v... Và nếu uke muốn chống những đòn này thì chắc chắn phải dùng tay, mà nếu dùng tay thì.... imp:

Nhưng lý thuyết là vậy nhưng còn thực hành thì khó :sad: , chắc phải tập đánh nhau nhiều mới có kinh nghiệm quá :tongue0:

Junior Member
    Thanks
    0
    Theo tui thấy thì nếu bạn nhanh thì né đòn gòi lướt vào ra đòn còn bạn mạnh thì đỡ đòn luôn gòi phản đòn,nếu không có 2 cái trên thì chạy là tốt nhất,về nhà khổ luyện tiếp :smoking:
    Chả biết viết gì.

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Zen
    anh DCH được tập với Williams sensei hả, sướng quá. Mà tháng 10, ở Brisbane có seminar của Maruyama sensei (founder của Yuishinkai) đó anh, anh có tham gia ko? hixhix, em đang định đi cái đó.
    Đúng rồi tháng 10 nầy có Seminar như Zen nói, đang có dự tình đi đây - nhưng đang tính lại vì nếu lấy Holiday để offline với anh em cuối năm mà nghĩ để di Brisbane thì có nhiều hy vọng... về không co job để làm nữa quá !

Nếu Zen có đi, chừng nào đăng ký thì nói để mình biết nhe, nếu gặp được 1 anh em hiepkhidao.com ở đó thì tuyệt vời... Cùng đi để quay video làm clip tài liệu cho anh em luôn.

Sensei Michael Williams đang chuẩn bị đi sang Fiji để tổ chức và phát triển Aikido ở đó.. Buồn 1 tí, Sensei Williams rất hiền lảnh, dễ mến, và tình cảm lắm, mà ông ấy lại rất thích dân Việt Nam mình nữa, hình như là 1 cựu chiến binh Úc từng chiến đấu tại Việt Nam, hôm đầu tiên gặp Thầy nói... "Hùng ! I love Vungtao.... I love baria..."... Nghe vui vui.

Và cuối năm nếu Shihan có dự tính đi Việt Nam làm việc như đã dự định. Thế nào cũng đến với anh em hiepkhidao.com.

Thân mến.

psi_ops2001
    Guest
    Theo psiops nghĩ thì nếu gặp teakwondo cao thủ thì tùy người học ah ! nếu gặp một cao thủ aikido khác thì chưa chắc ai thắng ! còn nếu cao thủ teakwondo ma gặp đại cao thủ aikido thì thua thôi :danger: ! nói chung thân pháp nhanh nhẹn và tấn pháp vững chắc và một kỹ thuật chọn thời điểm tuyêt vời sẽ làm nên tất cả
    Còn về cọp, beo , sư tử, gấu ..... psiops thấy nếu chẳng còn đường nào chạy nữa thì chỉ con cách đợi nó quào(giống yokomen đó) hay chồm tới cắn (giống như tập xô nhiều người trong DOJO ) chỉ có TENKAN là cứu mình thôi !! và phải có cả KEAMEA vững như cột đình nữa ! chứ quay xong mà té cái ạch xuống đất là 100% là chết chắc !
    Còn clip anh fourever thì psiops nghỉ MA-AI sẽ giúp ta trong hoàn cảnh đó
    Mọi người có đồng ý hông :bravo:

Member
    Thanks
    0
    Kojiro nghĩ vấn đề nằm ở chỗ thời gian tập luyện chứ không phải kỹ thuật tập luyện. Kojiro biết đa phần các anh em ở đây chỉ tập Aikido theo dạng phong trào, nghĩa là cỡ 1 tuần 3 buổi, một buổi 2 tiếng đồng hồ (Koj nói sai thì sửa) Với thời gian đó thì không thể so sánh được với 1 vận động viên luyện tập Karate hay Taekwondo tranh giải. Mà bản chất Aikido lại khó tập và tập lâu hơn các môn khác. Do đó nhìn vô mấy clip của anh forever thì dĩ nhiên sẽ thấy đòn chân sao mà khó chống lại quá.

Còn muốn chống đòn chân hiệu quả, thì điều đầu tiên là tự hỏi mình cánh tay mình có thể chịu nổi 1 cú đá của người khác hay không. Bởi vì thật sự mà nói, không ai có thể bảo đảm mình có thể lách tránh 1 đòn tấn công bằng chân 1 cách hoàn toàn. Và nếu như trong trường hợp tránh không kịp thì mình phải chấp nhận va chạm trực tiếp. Nếu tay mình có thể đỡ được 1 cú đá mà không hề gì thì lúc đó mình có thể tung 1 đòn Aikido để dứt điểm đối phương. (Cách đánh này là cách đánh Aikido 1 cách trần tục của tui )
    Hoa đẹp nhất là hoa anh đào, người đẹp nhất là người võ sĩ.

Pikalot
    Guest
    Đúng như Kojiro nói, buồn :isad: . Tui muốn giống như mấy cụ kiếm sĩ ngày xưa, tối ngày chỉ vác kiếm lên núi sâu để luyện nhưng ko được vì nhìu lí do:
    1/ Trên núi ko có phụ nữ đẹp, chỉ có cọp với khỉ.
    2/ Ko thể tự kiếm cái ăn, wen ăn thịt cá nấu chín đun sôi, ăn tươi nuốt sống thì thật là khó
    3/ Lâu lâu còn cà phê cà pháo. tán gẫu với bạn bè, chơi bời, trác táng... đủ thứ linh tinh trên đời
    4/ Quan trọng nhất nè... Ở đó thì kiếm đâu ra internet để vào Hiepkhidao.com để tán gẫu với mọi người.
    :lol:
    Bi giờ nói chuyện nghiêm túc nè, tui cũng muốn dồn hết tâm huyết vào võ học, nhưng thế giới hiện đại luôn có chiều hướng đẩy con người vào con đường biến nhác, và íu đuối, sử dụng đầu óc nhìu hơn là cơ bắp, đó là sự thật. Nhìu bạn sẵn sàng muốn dành toàn bộ thời gian để đi học võ nhưng gia đình họ chắc chắn ko tán thành (trừ con nhà võ). Vì họ còn phải học hành, kiếm việc làm, lo cái ăn. Thực tế thì võ ko có môn phái mạnh nhất mà chỉ có người luyện mạnh nhất... cho nên ko ai dám so sánh 1 người luyện võ phong trào với 1 người chuyên về võ nghiệp.
    Nhưng topic này rất hay, ít ra thì tui cũng muốn biết phương pháp tự vệ cơ bản để chống những người lôm côm ỉ biết vài đường đá đấm để ức hiếp kẻ khác. Còn muốn chống được ko là do training, biết rồi ma ko tập được là cái dở của cá nhân, ko phải do kĩ thuật (đồng í ko nà imp: ).
    Thầy tui nói, muốn thắng người thì phải thắng ta, mà tự tui thấy tui là trùm rồi, trùm thi ko thể đánh bại :isad: , vậy ko biết chừng nào tui mới thắng tui được h34r:

Moderator
    Thanks
    0
    ghê vậy ta bản thân bạn là trùm rồi à, vậy trùm có bị bản thân trùm đánh bại ko nhỉ?:icool: :smiletong :drinks: ,tập võ ko có ai là trùm hết, cao nhân đắc hữu cao nhân trị, bạn tập càng cao thì những cái như bạn nói sẽ từ từ nó ko quan trọng nữa , chào nhéimp:
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối