Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

Pikalot
    Guest
    Xem thì lúc nào cũng dễ, tập mới khó! Kiếm 1 Uke đá đúng và đẹp đã khó, biết "đao hạ lưu nhân" thì khó nữa! Rồi phải thường xuyên tập luyện, mà nhìu khi thầy lại ko vui vì học trò dám khôn lỏi, mình chưa chỉ mà nó đòi tập :nea: . Nhưng coi clip rồi thì đúng là Aikido vô địch thiệt, phải suy nghĩ tiếp cách chống thôi, chứ lỡ gặp cao thủ giỏi Aikido hơn mình cùng giành Uke thì ko thể để thua được :bravo: . Chắc chơi chiu cuối giống bạn Purple nói, xua chó ra cho nó chạy, hế hế

Administrator
    Thanks
    0
    Thiền sư hiền hay dữ

Chuyên tui nghe được từ thầy tui:

Ổng gặp thiền sư xin học đạo. Khi gặp thấy ổng rất hiền với nụ cười rất hồn nhiên như em bé .

Nhưng khi học với ổng lại thấy là một con người khác hẳn. Làm sai là ổng đánh liền. Đánh không nương tay. Ngay đến ánh mắt khi nhìn cũng lạnh người

Con rắn, con sư tử làm các con vật khác sơ cũng nhờ cái thần của nó. Thần thể hiên ra ánh mắt.

Vậy nguời mù mắt thì sao? Vẫn có đấy! nó nằm ở thần thái của con người

Khi nào rãnh sẽ nói dóc về mấy cái chuyện đó. Hì Hì
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nhưng coi clip rồi thì đúng là Aikido vô địch thiệt, ...
    Yêu cầu TV đừng nên dùng những từ 'khiêu khích' như trên để tránh hiểu lầm nếu có Võ sinh của các môn võ khác vô đây đọc. Mình nên dung hoà và khiêm tốn hơn thì tốt. :friends: :friends:

...lỡ gặp cao thủ giỏi Aikido hơn mình cùng giành Uke thì ko thể để thua được...
    Tại sao phải giành riêng cho mình? tập với nhau và chia sẻ Uke không được hả????:funny: :funny: :dry: :dry:

Aikido là 'võ của vũ trụ'. Nếu áp dụng khuynh hướng đó vô đời sống hàng ngày được, thì rất tốt: Bớt kiêu căng, bớt khoe khoang, bớt ganh tị nên khiêm tốn .... :iwink: :iwink:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Pikalot
    Guest
    Okay okay, vậy để tui sửa lại, Aikido chống được đòn chân quả là gần vô địch, hí hí.
    Ậy, còn chuyện nhường Uke thì ko có đâu :tongue: . Nhứt là Uke nữ, tui thà chết chứ ko chịu hy sinh :neutral:

Guest
    Guest
    Các bạn ! tôi tin chắc là ai ai trong anh em ở đây cũng trải qua cái tuổi "TEEN" như các bạn, háo động, tự tin.. Một thời như các bạn bây giờ !

Đồng ý với các bạn là từ anh Anh NgDalat, anh Aiki, Anh Fourever... cho đến anh Aikikai, Aikidude, YO v.v.. điều là những người bạn trong muôn vàn người bạn trong diễn đàn này, nhưng chúng ta nên tôn trọng những người có kinh nghiệm sống, những người đi trước đã đem thời gian (Vốn rất quý ở Hải ngoại hay bất cứ nơi đâu) để vào đây chia sẽ với chúng ta. Tôi tin chắc các bác MOD ở đây không ai thích cái phong cách nói chuyện "hổ lốn" như ở một số diễn đàn khác, xin đừng để nó xảy ra ở đâu các bạn nhé.

Tôi biết các anh em hiểu ý mà... Mình là dân Aikido, Aikido khó như vậy mà mình còn hiểu được nó, nhằm nhò gì ba cái chuyện này phải không anh em?

Để HKD.COM mãi mái nhà thân yêu đầy tôn trọng, chứ không phải là một bến cảng buồn vui hổn độn khi ghé vào.

Thân chào.

Senior Member
    Thanks
    0
    Thật ra mà nói thì thấy kỹ thuật chống đòn chân này nó sao sao . Lúc mình tập Uke đá mình tránh đòn rồi vô đòn thì rất mượt như nếu áp dụng với thực tế thì hình như là thiếu thực tế đó , ví dụ như nếu gặp 1 đối thủ biết Takewondo sở trừong là đòn đá họ đá rất dữ và uy lực , những người cấp cao dường như có cảm giác đứng trên không khi đá (cái này thì anh DCH hiểu) chân kia vừa đá chưa chậm đất là chân dưới đã ra đòn rồi , nếu gặp những đối thủ như vậy thì mình vô đòn Aikido là bị dính đòn ngay , nếu xoay Tenkan thì cũng không kịp nếu xoay theo 90 hay lớn hơn 90 thì nguyên cái lưng mình sẽ đi vô đòn đá của chân kia.

Guest
    Guest
    Anh Yo nói rất là chính xác, từ thập niên 80, WTF (Lên Đoàn Taekwondo Thế Giới) đã thay đổi khá nhiều kỹ thuật qua lối tập từ trước của ITF (Liên Đoàn Taekwondo Quốc tế), trong những đòn thế được thay đổi dành cho các huyền đai của WTF là không bao giờ dùng đòn đá như 1 kỹ thuật đơn lẻ nhất là đá bay, khi tung 1 đòn đá bay phải được đi kèm với 1 đòn đá khi đáp gọi là "Clearance kick", điểm ăn tiền của huyền đai WTF là ở chỗ đó, vì khi người đối diện chuẩn bị nhập nội để phản đòn sẽ "ăn" cú đá thừ 2. Rất ít người nhận diện được điều đó của Taekwondo vì đó là kỹ thuật dành cho huyền đai III trở lên qua bài poomse "Taebak".
    Với góc cạnh của 1 người tập lâu trong Taekwondo, mình cho rằng CLIP đòn phản đá trong bài của anh Aiki rất là hay và đẹp mắt, nếu mình bị 1 cú như vậy.. Chắc hết vô được HKD.COM nửa quá !

Thân mến.

Pikalot
    Guest
    Ờ, cái này thì chắc đúng! Đá thì thường rất mạnh, còn tạo thành 1 combo liên hoàn thì bên Teakwondo là trùm, nhưng nếu mình chờ cho đến cú cuối cùng hay là ngay từ cú đá đầu tiên, ta dùng Aikido để dứt điểm.... vậy có được ko? Ai có cao kiến gì chỉ dùm?

Senior Member
    Thanks
    0
    Bất cứ môn võ nào cũng có sơ hở đó bạn , nói về Aikido đơn thuần thì bạn đủ sức xoay Tenkan né đòn cho đến khi Uke xuống sức thì có thể áp dụng kỹ thuật Aikido.
    Tại bạn không để ý nếu bạn thấy được điểm này có lẽ bạn sẽ phá được đòn đá. Nếu bạn áp sát Uke thì chân đâu họ đá bạn. Tôi có biết 1 đòn của võ cổ truyền phá đòn đá là mình phải nhìn chân Uke đá rồi nhập nội thật sát cho đùi Uke nhập vào hông của mình tay sẽ giữ chân lại còn tay kia sẽ đánh vào huyệt để hạ đối thủ, còn với Aikido thì bạn thử xoay hông coi Uke của bạn nó đi đâu :bigsmile: . Nhưng xin nói trước bạn đừng nên thử nếu có muốn thử thì ráng chịu đau cái đá đầu tiên là áp dụng được :bigsmile:

Bushido
    Guest
    Cho Bushido hỏi khi bị những đòn gối của Muay Thái , đòn đá liên hoàn , hay đòn đá mà họ chỉ bung chân ra nhanh sau đó rồi gập lại thì phải làm sao ?

Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối