Trang 10 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011 CuốiCuối
Kết quả 91 đến 100 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

Senior Member
    Thanks
    4
    Đây là clip chống đòn chân hay lắm, mọi người xem đi :
    Last edited by aiki; 06-11-2011 at 10:04 AM.
    Hiệp khí vi thượng sách.

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka
    Em thiết nghĩ chống đòn chân tốt nhất là khi nó chưa xuất hiện, ý em là muốn đánh được đối thủ thuộc môn phái nào, có lẽ cần phải hiểu đặc điểm của môn phái đó từ đấy có chiến lược phát huy sở trường của mình chứ nếu tính đến từng đòn biết đến bao giờ mới hết vì đâu chỉ có 1 đòn mà chủ yếu là đòn liên hoàn.
    Mình xin góp ý nhé, với tư cách của 1 người tập luyện chút ít căn bản về các đòn đá, phản đòn đá nó không khó như chúng ta nghĩ, trước hết là người đá ít nhiều đã mất đi sự quân bình và sự vững chắc của đôi bàn chân đứng trên mặt đất, nhất là thời nay chúng ta ra đường điều mang giày, quần áo thì lại gò bó không như 1 bộ GI mặc khi tập nên bị hạn chế về tốc độ, sức mạnh khi đá rất nhiều.

Một đòn nhu đạo, Aikido được luyện thuần thục tại sao không hạ được 1 đòn đá dù đã luyện thuần thục của Taekwondo, Karate nhỉ?. Thế giới chúng ta càng ngày gần hơn về thông tin, kiến thức nên chuyện coi chân coi cẳng, coi môn phái để đặt tên nào bây giờ hơi khó rồi, khuynh hướng luyện võ ngày nay đâu có thuần cương hay chuyện thuần nhu nữa, dĩ nhiên là còn thấy được căn bản của môn phái, tuy nhiên ai cũng cố gắng luyện tập, bổ xung những cái mình chưa có để lợi hại hơn... Ông tổ Taekwondo Choi Hong Hi bây giờ mà sống lại coi mấy cái thằng đệ tử Taekwondo của mình đánh đòn vai nhu đạo trong Taekwondo chắc phải thét lên mà sống lại.

Nói như Võ sư Oyama "Đừng bao giờ nghỉ rằng trên đời nầy có đòn thế gì IMPOSSIBLE (Bất Khả thi) nếu ta có đủ tâm huyết và nghị lực đạp chử IM ra khỏi chử IMPOSIBLE (Bất Khả thi) Mọi thứ sẽ thành Posible (Khả thi).

Nói riết lạc đề, xin lỗi các anh, các bạn.:friends:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    Nói như Võ sư Oyama "Đừng bao giờ nghỉ rằng trên đời nầy có đòn thế gì IMPOSSIBLE (Bất Khả thi) nếu ta có đủ tâm huyết và nghị lực đạp chử IM ra khỏi chử IMPOSIBLE (Bất Khả thi) Mọi thứ sẽ thành Posible (Khả thi).
    @ bác Aiki und bác DCH
    Đa tạ các bác chỉ bảo, có những điều em chưa ngộ ra được nhưng hi vọng cùng với thời gian em cũng tìm được đến chân lý.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Belly
    Guest
    Các anh cho em hỏi, với những cú đá tầm cao thì dùng akido có vẻ possiblity, nhưng mà nếu đối thủ lại tung ra đòn Deashi harai và các đón đá xà khác thì phải làm sao để đỡ?
    :bub:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ủa Hồi sáng mới thấy có 1 bài của nick Totoro_san hay và đúng lắm mà? sao đâu mất rùi? Chắc Mod nào lỡ tay xóa rùi hả! Nếu bạn Totoro_san có đọc được và nếu khg phiền thì post lại nhe!

bạn có thể dùng dấu trong 4rum đó! ơ=o+w, ư=u+w, dấu sắc như á= a+1, huyền là à=a+2 ....
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Totoro_san
    Guest
    2!
    Đầu tiên mình cảm ơn lời động viên của AIKI. Mình không post lại bài cũ đâu! Phiền lắm!

Mình chỉ nghỉ đơn giản là góp ý một chút thôi trên tinh thần tự tìm hiểu và thảo luận với các bạn trong 4rum một chút theo chính tinh thần của AIKIDO - " tinh thần thượng võ và bao dung", AIKIDO không thể xây dựng được bằng lòng vị kỷ của mỗi cá nhân, nó được xây dựng bởi sự hòa hợp và tính sáng tạovà phải được chia sẻ cho tất cả mọi người bằng tình thân ái.

Theo mình các bạn đã bàn nhiều về các đòn đá. Rất hay! Yếu điểm của đòn đá chính là trọng tâm và độ thăng bằng của cơ thể đã bị thay đổi. Mình hoàn toàn đồng ý! Tuy nhiên các đòn thế của võ thuật đều mang tính ngẫu hứng - sáng tạo và bất ngờ và luôn được người tập củng cố và cải thiện các yếu điểm của mình.

Nếu đã thực sự tìm hiểu về các kỹ năng tự vệ khác của các dân tộc khác trên thế giới thì các bạn sẽ có nhiều góc nhìn rất khác. Về đòn đá, TAEKWONDO/ KARATE-DO/ Võ học TRUNG HOA (phổ biến nhất) hay Võ CỔ TRUYỀN của các dân tộc khác đều có những nét dị biệt riêng của, VD: Trong Quyền Pháp (Tương tự Quyền Anh) cũng có đòn đá chân tầm thấp và tầm trung nhưng không dùng gối/ chỏ, hay trong CAPPOIERA (của người gốc Phi hay Mỹ Latine) đòn đá được thể hiện vô cùng ngẫu hứng và sáng tạo (Họ xem đó là một vũ điệu), ... Thực sự kỹ năng tự vệ là sử dụng các bộ phận cơ thể đã được tôi luyện để tự vệ. Trong đó, các yếu tố quan trọng nhất là: Thần khí - Tốc độ/ Yếu tố bất ngờ (sự sáng tạo và vận dụng linh hoạt) - Tính đơn giản - Nội lực (sắp xếp theo thứ tự ưu tiên từ cao --> thấp). Chỉ xét riêng trong cước pháp của Võ học TRUNG HOA/ CỔ TRUYỀN VN, thì đòn chân rất phức tạp và có thể sử dụng ở mọi tư thế và khoảng cách: Hạ - Trung - Thượng đẳng/ Gần - Xa (bằng mũi bàn chân - Lòng bàn chân - Cạnh bàn chân - Gót - Gối và cả Ống quyển). Do đó, tính hiệu quả của mọi đòn thế là thời điểm sử dụng phải thích hợp. Để giải đòn thì cũng sẽ có rất nhiều cách phù hợp (phù hợp với thể tạng, chi phái, tình huống, địa hình, thời gian, ...).

Các clip của các bạn đóng góp sẽ là tư liệu để tham khảo rất tốt. Để giải đòn thì cũng sẽ có rất nhiều cách phù hợp (phù hợp với thể tạng, chi phái, tình huống, địa hình, thời gian, ...). Chắc chắn các bạn sẽ sưu tầm được rất nhiều thông tin giải đòn hữu ích. Ngay cả chính các bạn cũng có thể tự mình tìm ra cho mình phương pháp hpù hợp với bản thân nhất. Theo ý kiến của mình các bạn nên có cái nhìn tổng quát hơn. Xin nhờ các bác ADMIN của 4rum nên sắp xếp các kỹ năng trên thành từng nhóm theo tình huống (Đơn - Liên hoàn), theo loại đòn đá (Hạ - Trung -Thượng đẳng), chi phái ... sẽ tìm ra được những clip đặc trưng nhất! Điều này sẽ giúp cho mọi thành viên tham gia 4rum theo dõi tốt hơn và có nhiếu y` kiến đóng góp tốt hơn! "Trong tự nhiên để giải quyết một vấn đề không bao giờ có giải pháp toàn vẹn mà chỉ có giải pháp phù hợp!".

Nếu bạn nào đã từng tìm hiểu chắc sẽ hiểu tại sao "AIKIDO được ví là Thái Cực Quyền của NHẬT BẢN mà không phải là JUDO hay JUJITSU". Như Thầy của mình đã từng nói: " Nếu bạn là một võ sư TAEKWONDO/ KARATE-DO, ... (Cương) khi đi qua một hẻm núi nhỏ hẹp, có một hòn đá tảng rất nặng và to lăn xuống từ trên đỉnh núi về phía bạn thì thường bạn sẽ sẵn sàng chờ đợi và sử dụng khí lực, tinh thần và thể xác đề chặn dứng hay phá hủy tảng đá trên. Nhưng một AIKIDOKA sẽ sẵn sàng lùi lại hay tiến lên để né tránh sự tàn phá của hòn đá lăn này. Đó là sự khiêm nhường và không đối đầu!"_Đó cũng chính là nguyên tắc hóa giải mọi đòn thế của AIKIDO (Theo mình, ở mức cao hơn, AIKIDOKA không bao giờ dùng vũ lực hay khiêu khích/ kích động để giải quyết một vấn đề bạo lực).

Cuối cùng, theo mình ADMIN/MOD là người nên có cái nhìn khách quan. 4rum là nơi trao đổi thông tin và tranh luận về AIKIDO nhưng các bạn cần phải để những thành viên được quyền trình bày các ý kiến của mình! Nhiệm vụ của các bạn là điều phối - giải thích và trả lời các ý kiến trên! Nếu được thì các bạn đã thể hiện được bản lãnh của mình rồi đó! Đồng thời cũng thể hiện dược sức mạnh tập thể của 4rum. Chúc các bạn luôn thành công!

Thân,

Totoro_san.

Mọi trao đổi các bạn có thể gửi về
    daooscar@yahoo.com

songhongvnde
    Guest
    Chuyên mục về chống đòn chân trong Aikido các anh ở đây bình luận rất hay. Cũng có lần SH đặt vấn đề với thầy của mình là nếu người ta sử dụng đòn chân để tấn công thì làm thế nào, vì hầu như không thấy có tập kỹ thuật chống đòn chân, những kỹ thuật mà SH xem được chỉ qua các video clips trên mạng mà thôi. Ông thầy không trả lời trực tiếp vào câu hỏi chỉ nói là truyền thống không có luyện tập đòn chân vậy thôi. Chỗ SH cũng có vài anh 2-3 dan Karate theo học Aikido, theo SH thì học các môn võ thuật khác nhau cũng là sự hỗ trợ rất tốt cho nhau, tuy nhiên ông thầy hình như không thích cho nên có vài lần cảnh cáo rằng khi đóng cửa Dojo lại thì chỉ có Aikido thôi, phải quên Karate đi . Làm cho SH đôi khi cũng cảm thấy ấm ức vì rõ ràng mình cố gắng nhập tâm hoàn toàn mà vẫn bị thành kiến. Lâu nay SH vẫn thích nghệ thuật của những đòn chân trong các môn võ cương như Karate hay Taekwondo, vẫn cho rằng đó là những đòn tấn công dũng mãnh và nguy hiểm đối với đối thủ. Nay đọc bài các anh phân tích và xem những video clips ở đây cũng cảm thấy ái ngại, nếu mà gặp cao thủ Aikido thì ra đòn gì chắc cũng đi bay:biggrin:

master
    Guest
    Đồng ý với bạn SH là học nhiều môn sẽ có sự hỗ trợ lẫn nhau rất tốt. Nhưng như thầy của bạn nói rất đúng đấy, theo mình không phải thầy bạn có thành kiến với môn khác đâu. Khi bạn lên sân tập Aikido hay bất kỳ sân tập môn võ nào thì hãy chuyên tâm vào môn đó thôi. Trong sân tập có rất nhiều nguời tập , vậy mà bây giờ có người thi triển thế võ của môn khác thì họ sẽ thấy thế nào? Ở sân của tôi có rất nhiều anh tập nhiều môn khác nhau ( có thể nói là họ rất giỏi, xét về trình độ võ thuật họ còn là bậc thầy của tôi), nhưng khi họ lên thảm tập aikido thì họ chỉ tập luyện các kỹ thuật aikido mà thôi, không bao giờ họ thi triển các kỹ thuật của các môn khác. Điều đó thể hiện sự khiêm tốn và tôn trọng môn võ mà họ đang theo tập và nghiên cứu. Khi ở trên sân tôi, thỉnh thoảng mấy anh em có thử thực chiến , nhưng toàn ở sau giờ tập cả. Còn trong giờ thì không có chuyện đấm đá lung tung đâu, vì trên sân còn các bạn tập khác nữa.

songhongvnde
    Guest
    Tôi hoàn toàn đồng ý với những gì anh master viết, điều tất nhiên ở đây là vào phòng tập Aikido thì cấm thi triển môn võ khác. Điều tôi muốn nói ở đây là mấy người tập Ka mặc dù hoàn toàn nhập tâm luyện tập vẫn hay bị thầy bắt bẻ hơn những người khác, ví dụ động tác hơi cứng, dùng lực hơi nhiều, tư thế hơi khác . Có thể nhiều lúc chỉ do vô tình hoặc kỹ thuật chưa chuẩn nhưng thầy vẫn đổ tại mấy anh tập Ka nên mới thế

Guest
    Guest
    Nhân post của anh Songhong và bạn Đại cao thủ (Master) đề cập đến chuyện tập luyện môn võ thuật khác tại sân Aikido, cho tui bàn ké vô tí nha... Biết là lạc đề vì đây là mục "Chống đòn chân".. Mấy bác thông cảm !

Tui may mắn tập với một Shihan người Úc rất là thoải mái, ngày đầu tiên đến lớp ghi danh tập thì ông dẫn tui đến giới thiệu với mấy Shodan và Senior trong lớp: "Mr. Hùng Đặng !!! Nó là dân Việt Nam, dân Á Châu tập luyện võ thuật Taekwondo, Karate thì giống như tụi bây từ nhỏ chơi môn bóng cà na... Phải biết tôn trọng nó như nó sẽ tôn trọng tụi bây mà học lẫn nhau" Và ông thầy tui đề nghị tất cả những người mang đai đẳng cấp ở môn phái khác nên mặc Kahama khi tập Aikido. Khi tập đến một số kỹ thuật nào đó không phải là của Aikido như có lần chỉ cách phản đòn đá thì ông rất nhẹ nhàng mời dân Taekwondo trong lớp lên để đá thử các đòn đặc trưng của môn Taekwondo cho ông ấy chỉ lớp cách phản đòn. Nhờ đó mà tụi tui có cái may mắn biết được rất nhiều kiến thức khác mà nhiều người bạn cùng học Aikido khác ít có dịp được học.

Chỉ khi nào Thầy nói điều gì mà ai đó xía vào hoặc nói ngược lại thì ông ấy chỉ hỏi nhẹ 1 câu: "Mầy là Thầy thì lên đây thế tao, nếu không thế được thì im lặng nghe tao nói.. Phải biết làm người học trò nhỏ bé tầm thường nhất để mai mốt mới có dịp làm người Thầy lớn nhất... Am I Understood?...

Sau nầy học một thời gian tui mới biết ông ấy là một cựu chiến binh từng chiến đấu tại Việt Nam, từng bị thương trong chiến tranh Việt Nam qua trận chiến đi vào quân sữ Úc - Trận Long Tân tại núi đất Bà Rịa. Sau chiến tranh Việt Nam thì về lại Úc mà trong lòng mang theo một mối tình với một cô gái Việt tên là Diệp Thị Nga (Ông cho biết là NGA THI DIEP nên tui bỏ dấu và đoán là như vậy !), gia đình cô ấy không thích cô lấy người Tây Phương và rời xa Việt Nam nên ông buồn và bỏ sang Nhật sống gần 25 năm. Thầy học bên Nhật nên có nhiều đẳng cấp võ thuật như Ju-jitsu, Karate và riêng Aikido là môn Thầy yêu thích nhất. Biết ông ấy như vậy tui thật sự kính trọng Thầy của mình.

Riêng Ông Thầy Nhật tui tập Karate thì lại ngược lại, khó tính và rất ghét những người tập môn phái khác. Ông từng yêu cầu thẳng với các học trò mới đến học nên đem bỏ kiến thức Taekwondo, Judo và "thùng rác" vì nó không có xứng đáng biểu diễn trước mặt ông ấy, và ông ấy sẳn sàng mời bạn ra khải lớp nếu khi Kutemi bạn vô tình đánh đòn nào ông ấy cho là của môn phái khác ngoài Shotokan Karate. Ông ấy ghi 1 tấm bảng ngay lối vào "Vui lòng bỏ hết kiến thức, thành kiến ngoài kia để nhận nơi đây một quan niệm mới, bạn sẽ thấy nó thiết thực hơn !" làm buồn lòng rất nhiều người... Nhưng ông là một người rất có tài nên lớp có rất nhiều người theo học... Chắc thầy có tài.. nên có tật !

Mong mọi người vui vẽ.

Thân mến:friends: :friends:

Trang 10 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011 CuốiCuối