Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: Bokken Suburi - căn bản kiếm gỗ

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi MinhDao Xem bài viết
    Cho em hỏi là, em thấy thầy trong clip, đứng ở tư thế 2 bàn chân đều hướng về phía trước.

Như vậy có đúng không? Vì em thấy nhiều thầy đứng tư thế "tam giác", chân trước hướng về phía trước, chân sau vuông góc với chân trước?
    Trong Kendo, đứng ở tư thế 2 bàn chân hướng về phía trước để sử dụng/(mượn thêm) lực đẩy từ chân sau cho đòn đánh.

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Minhdao thử đứng với 2 tư thế trên rồi vẽ một đường nối liền 2 gót chân của mình (a), vẽ một đường thứ 2 (b) vuông góc với đường thứ nhất và chia đường "a" làm 2. Minhdao nhờ 1 người đứng trên đường "b" đẩy ngực mình, thấy thế nào đứng vững hơn?

Nguyên tắc này trong kiếm thuật và nhu thuật gọi là đường mạnh và đường yếu, nói sơ sơ vậy thôi nhưng thật sự là nó phức tạp hơn. Nói chung là mình lúc nào cũng muốn đứng trên đường mạnh của mình đánh đường yếu của người khác.

Nguyên tắc này không thấy dạy trong aikido hoặc aikiken. Trong Heineken thì thấy uống nhiều vô thì đường nào cũng là đường yếu
    Trích dẫn Gửi bởi David Xem bài viết
    Trong Kendo, đứng ở tư thế 2 bàn chân hướng về phía trước để sử dụng/(mượn thêm) lực đẩy từ chân sau cho đòn đánh.
    Vậy các kĩ thuật Aikido và Aikiken mình nên đứng chân thế nào ạ?

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    @Minh Dao : vào link này xem để có câu trả lời http://hiepkhidao.com/showthread.php?t=37.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12