Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: CÓ NÊN TẬP TÉ NỔ TRONG LUYỆN TẬP AIKIO

vietnamaikido
    Guest
    Tôi lập chủ đề này , xin admin Aiki đừng khoá để mọi người bàn luận..

CÓ NÊN TẬP TÉ NỔ ???

còn :Té nổ , nguy hiểm lắm các bạn ơi ...... làm hư cơ thể , nhất là các bạn gái dễ bị hư dáng đẹp lắm .. các bạn cứ ứng dụng ĐL NewTown giải thích sẽ rõ

Té nổ : là một kỹ thuật cần lạoi bỏ khi tập luyện Aikido , bời vi động tác " té nổ " là " hung thủ giết người thầm lặng" , và rất nguy hiểm.... khi các bạn té nổ (dù trên sân nệm " ) thì thân thể các bạn luôn nhận 1 lực phản hồi từ mặt sân tập vào cơ thể của mình , và lực này sẽ ngầm phá hoại vào cấu trúc xương , nội tạng , thần kinh não , nếu " té nổ" lâu dài" sẽ gâ y ra những bệnh tật không tốt cho cơ thể về sau ... khi té nổ , cơ thể ta có khuynh hướng đầu chúi xuống đất , nếu không phản ứng kịp : có thể gây ra : "gãy cỗ , có thể dẫn đến liệt cả người , hoặc tử vong.... trên thế giới , cũng có nhiều tai nạn chết người khi tập động tác " té nổ " này

Cho dù , các bạn làm nage té tốt tới đâu , cẩn thận tới đâu , Tori đánh tốt , ko cố ý , hay kỹ tới đâu thì cũng ko tránh khỏi các tình huống ngoài ý muốn : vì khi té nổ , ta có khuynh hướng cắm cổ tới đất mà

Ở bên Nhật , nhất là bên Judo và aikido Nhật , theo thống kê của cảnh sát , đã có nhiều tình huống bị tử vong ngay trên sân tập cũng chỉ vì tai nạn do "té nổ" trong tập luyện và thi đấu gây ra -- các bạn thể lên Google tìm về các vụ tai nạn về võ thuật ở Nhật sẽ thấy , bây giờ các kỹ thuật aikido ở aikikai , họ cũng bỏ nhiều đòn , và rất hạn chế té nổ , chỉ té nổ ở đòn Koshinage , nhưng té ở tầm thấp lắm

Còn ở aikido Vn ta , đánh té nổ tùm lum , chắc do aikido VN ảnh hưởng nhiều từ aikijusu

Còn ở VN , đã có người tử vong và bại liệt do kỹ thuật " té nổ " này rồi , họ chính là những VDV chuyên nghiệp thi đấu của quốc gia đó , tập chuyên nghiệp vậy mà còn bị tai nạn ngoài ý muốn , chí nói gì đến chúng ta , đó là trường hợp của : VDV Trần Thanh Ngời (Judo ) bị hôm mê và tử vong . TH kia là đô vật tên là Huệ (ko nhớ chính xác tên)

Khi các bạn tập "té nổ" thì cảm giác đã lắm , giống matxa vậy , nhưng rất có hại đối với nam cả nữ , về người nam : có thể gây dập tinh hoàn , gây vô sinh , chấn thương khung xương , não , còn nữ: có thể phá dáng đẹp , ảnh hưởng đến cơ quan sinh sản , rất hại khi sinh sản về sau.....

Giả sử , khi các bạn " té nổ" bình thường không sao , chứ các bạn bị rơi vào trường hợp chẳng may có việc gì : thì khổ nhất la gia đình các bạn , khổ nhất là " cha mẹ các bạn sẽ rất đau lòng.

Do vậy , ky thuat "Té nổ " tiềm ẩn sự nguy hiểm rất lớn , cho dù các bạn tập kỹ tới đâu , nage tốt tới đâu , thì cũng có những lúc sơ sẩy ngoài ý muốn của ta . đến lúc đó , ta có ân hận thì đã muộn rồi ... nếu ta bị gì , thì trở thành gánh nặng cho gia đình và XH, do vậy , theo tôi nên loại bỏ kỹ thuật : " té nổ"

Muốn vậy , khi đánh aikido , các Tori phải đánh đúng kỹ thuật aikido, ko đánh gắt , loại bỏ kỹ thuật ác hiểm độc ác

Bây giờ , nhiều aikidoka chúng ta đánh aikido mà toàn theo trường phái aikijusu ko ah , ít ai đánh đúng ý nghĩa thật của aikido thể hiện "tình thương" lắm.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Những bài như thế này xoá làm chi?

Chắc chắn là phải tập té nổ trong HKD. Câu hoỉ khg phải là " có nên té nổ trong luyện tập Aikido " mà phải là " chừng nào té nổ trong luyện tập Aikido " !

Trong HKD, ukemi được tập để khỏi bị chấn thương. Lúc xưa, trong chương trình tập khg có dạy ukemi và võ sinh phải tự tập để khỏi bị thương.

Trong HKD, Nage / Tori giỏi là nhờ Uke gioỉ. Tuy đã có 1 bài nói về vai chò của Uke trong HKD,

http://www.hiepkhidao.com/default.aspx?g=posts&t=1491

nhưng tui xin nhắc lại là muốn Nage giỏi thì Uke phải để Nage ra đòn thoải mái và khg lo sợ khi ra đòn, uke bị chấn thương. Khi tập được ''thẳng tay'' mà khg lo bạn tập bị gì thì như vậy tiến bộ được.

nage giỏi thì sẽ khg làm chấn thương Uke. Cách ra đòn có thể hiểm hay khg tuỳ trình độ nage.

Uke mà hay bị thương là vì những lý do sau :

1- nage chưa đủ trình độ thôi. Nhìn các shihan đi, đánh uke bay vèo vèo và uke bắt buộc phai té nổ.

2- HLV kh dạy phải để tay và di chuyển như thế nào trong mỗi đòn để tránh chấn thương. Ví dụ với Shihonage, tay phải khép lại chứ nếu mở ra sẽ dễ bong gân cùi chỏ

Té nổ, nếu làm đúng thì sẽ khg bị gì hết. Tất cả những gì VNaikido viết khg đúng sư thật. Những trường hợp VDV Judo hay đô vật bị chấn thương là đúng vì khi đã là VDV, họ tập đấu kháng và đấu kháng = thắng thua, khg nương tay.Trong HKD nếu đánh khg nương tay thì cũng rất dễ bị chấn thương, khg dính líu gì tới té nổ hết.

Té nổ sẽ khg bị gì nếu uke biết theo nage. Nếu uke gượng lại thì chấn thương là đúng. Xin đừng nêu lý do là tập ăn khớp với nhau thì khg thực tế.

Ở võ đường tui, tụi tui chỉ té nổ khi khg còn cách nào khác. Khg MTB, khg té, nếu lăn được thì lăn, khg té nổ để làm vừa lòng bạn hay để cho đẹp mắt. Tui coi nhiều clip ở VN, tui có cảm tường là té nổi cho đẹp, cho có " show " chút xíu.

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

vietnamaikido
    Guest
    Té nổ là mộ sự giả tạo , Té nổ là do uke tự bay , chứ Tori đánh lực ko bao giờ có thể bốc 1 con người nặng 6-070 kg bay vèo vèo ..

té nổ cho dù bạn té đúng đi nữa , thì có những Trường hợp bất khả kháng ngoài ý muốn có thể rất nguy hiểm..

Tui có cách đánh aikido , cho dù bạn té nổ giỏi cỡ nào , tui vẫn có thể đánh cho bạn cắm cổ xuống đất , chết tại chỗ cũng được , thế đánh này được học 1 anh bên Judo và aikijutsu chỉ cho .. do vậy , té nổ hay ko còn phụ thuộc vào cách đánh của Tori có gắt ko nữa

Nếu bạn aiki thích té nổ vậy , bữa nào bạn và tôi tập aikido ngoài sân đất , lúc đó tôi đánh coi bạn bay nổ được bao nhiêu cái , còn toi bây giờ té nổ thì chịu thua..

Nguời ta nói , aikido dành hco mọi người : từ trẻ lớn bé đều tập được , nếu bạn còn trẻ bạn tạp té nổ thì ko sao.. chứ đến lúc bạn lớn tuổi : khoảng " 40 , 50 ,60 tuổi hỏi ai có còn tập té nổ nổi không ??

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Tập té nổ là cách giảm lực khi cơ thể tiếp xúc với mặt đệm, nhờ vậy mà giảm chấn thương. Té nổ buộc phải tập khi học đòn aikido trong võ đường.
    Tuy nhiên nếu gặp sân xi măng thì chắc ko thể té nổ được. Vì vậy tính thực tế cũng bị giảm sút.

Tuy nhiên hiện nay, ngoài phần té nổ nhiều nơi còn cho phép võ sinh bay qua ghế hoặc bay qua nhiều người. Cái màn này rất nguy hiểm, cho dù nhiều võ sinh cung thể hiện màn này nhưng chỉ cần sơ ý có thể chấn thương sọ não hoặc, gãy vai. Thực tế đã có nhiều trường hộp bị chấn thương như vậy. Hơn nữa cái màn nhảy múa này chỉ đẹp chứ chả có tác dụng thực tế gì mà lại rất nguy hiểm.
    Còn việc té nổ về lâu dài có ảnh hưởng đến cơ thể con người không thì cũng chưa có công trình khoa học nào đánh giá dc cả. người bảo tập thể cho cơ thể dẻo dai, người bảo có hại cho xương sống...Tốt nhất ai thấy có thể tập được thì tập, mà ko theo dc thì thôi.

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamaikido
    Té nổ là mộ sự giả tạo , Té nổ là do uke tự bay , chứ Tori đánh lực ko bao giờ có thể bốc 1 con người nặng 6-070 kg bay vèo vèo ..
    té nổ cho dù bạn té đúng đi nữa , thì có những Trường hợp bất khả kháng ngoài ý muốn có thể rất nguy hiểm..
    Tui có cách đánh aikido , cho dù bạn té nổ giỏi cỡ nào , tui vẫn có thể đánh cho bạn cắm cổ xuống đất , chết tại chỗ cũng được , thế đánh này được học 1 anh bên Judo và aikijutsu chỉ cho .. do vậy , té nổ hay ko còn phụ thuộc vào cách đánh của Tori có gắt ko nữa
    Nếu áp dụng đúng kĩ thuật thì ném 1 người 100 cân cũng đc í chứ.
    Đúng như chú Aiki nói, cháu thấy trong những trường hợp Tori đánh quá nhanh và mạnh, uke cần té nổ để tránh chấn thương.
    Té nổ để an toàn trong tập luyện. Ra sàn xi măng té thì có thể đau phần mềm 1 tí nhưng nếu làm đúng sẽ ko quá nguy hiểm. Còn nếu đánh theo kiểu muốn triệt hạ đối thủ thì chịu rồi =;
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamaikido
    Nguời ta nói , aikido dành hco mọi người : từ trẻ lớn bé đều tập được , nếu bạn còn trẻ bạn tạp té nổ thì ko sao.. chứ đến lúc bạn lớn tuổi : khoảng " 40 , 50 ,60 tuổi hỏi ai có còn tập té nổ nổi không ??
    Nếu già rồi mới bắt đầu đi tập thì hơi khó #-o :-k
    Nhưng mà vẫn có người 50 tuổi còn té nổ vèo vèo đó, phải ko chú Aiki \:d/

Administrator
    Thanks
    0
    Toi nghĩ tập té xì là tốt nhất. Khi dòn không gắt thì té lăn khi gắt quá thì té xì
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

torise
    Guest
    Vài điều chia sẻ với chủ đề của anh VietnamAikido.
    Cho phép tôi gọi bằng anh vì anh nói không dám té nổ nữa. Tôi nghĩ anh cũng có tuổi rồi.o

VietnamAikido đã viết :
    Anh nói điều này tôi nghĩ không đúng, té nổ không phải do uke tự bay mà vì tori muốn đánh cho uke phải té nổ. Uke càng nặng và di chuyển với vận tốc càng nhanh, thì càng dễ bị té nổ. Anh xem thử clip này. Ta không thể không té nổ nếu tori cứ đánh như vầy.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=aicHsMC6rxM&feature=related[/YOUTUBE]
    (tôi nghĩ của Yoseikan Ryu).

Cái này thì anh nói hoàn toàn đúng. Điều gì trên đời cũng có rủi ro. Đi bộ cũng rủi ro vậy thôi.

Nếu anh aikidovietnam thật sự tập được cách đánh này, tôi nghĩ anh nên nhanh chóng tập cách quên nó đi. Đó đâu phải là cách đánh của Aikido. Nếu bất chợt một buổi xấu trời nào đó anh đánh kiểu này thì rất tai hại phải không anh?

Nếu bạn aiki thích té nổ vậy , bữa nào bạn và tôi tập aikido ngoài sân đất , lúc đó tôi đánh coi bạn bay nổ được bao nhiêu cái , còn toi bây giờ té nổ thì chịu thua..
    Nếu tập aikido trên sân đất có cát hay cỏ, chúng ta sẽ vẫn té nổ được. Weekend tụi tôi cũng vẫn dẫn nhau về vườn và tập trên đất. :-"
    Còn nếu là đất đã nén đạt K95 thì xin thôi.

Thầy tôi năm nay 74 tuổi. Cách đây 4 năm tôi vẫn quật ông ấy té nổ một cách dịu dàng. Năm bảy cái koshi và thêm vài cái Sumiotoshi. \:d/

Chúc anh luôn vui vẻ dấn thân trên con đường Aikido.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Theo tui thì nên tập và sử dụng hợp lý, không nên lạm dụng quá kỷ thuật này.

vietnamaikido
    Guest
    Chào torise

Đúng vậy , bạn người uke buộc té nổ do , Tori đánh những đòn quá gắt , quá nguy hiểm nên buộc phải té nổ , trong thợp đó , nếu uke té nổ ko kịp thì chấn thương chắc .

Do vậy , khi tập lyện , Tori tránh đánh những kỹ thuật quá gắt , quá nguy hiểm để uke ko chân thương

Bây giờ , hầu như 95% aikido của ta đánh toàn bị lai qua akijutsu ko ah , ít có ai đánh đúng đòn thề chuẩn của aikido lắm, toàn đánh đòn thế ác ko

Còn ông thầy 74 tuoi cua ban , vẫn té nổ tốt chắc do thầy ấy luyện thành công phu rồi , nói làm gì , chứ những người binh thuong ai mà chiu duoc , trăm người chỉ có 1 vài người

Member
    Thanks
    3
    Chào bạn vietnamaikido
    Có nên tập té nổ hay không?
    Chừng nào các đòn thế của Aikido còn các thế đánh cần té nổ thì còn nên tập té nổ,và cho dù Aikido không có các thế đánh gắt ,vẫn cần tập té nổ vì các lý do sau:
    1/ Té nổ là một trong các cách tránh chấn thương,khi chúng ta không thể té lăn,
    Trong té nổ,bởI sự áp dụng định luật tăng sự tiếp xúc bề mặt cơ thể khi va chạm,do đó áp suất sẽ giảm,và tránh được chấn thương cục bộ,
    Nếu không tập té nổ ngay khi bắt dầu tập Aikido,ngườI tập Aikido sẽ trở nên thiếu một trong những cách tự bảo vệ thân thể khi tập những đòn thế cần té nổ,như Koshi qua hông,qua vai ...
    2/ Việc các sân tập Judo,Aikido trên thế giớI bỏ nhiều đòn thế liên quan đến các tai nạn,chấn thương trong tập luyện, đó là trước kia họ có tập té nổ ,còn nếu không tập thì tỷ lệ chấn thương sẽ cao hơn chứ không giảm hơn,Bạn cứ thử nghĩ một ngườI khi tập các đòn Koshi qua vai,hoặc các đòn thuộc dạng Mackikomi của Judo, mà không biết té nổ thì sẽ như thế nào rồI
    3/Do vậy,tập té nổ là tập tự bảo vệ khi bị quăng từ trên cao xuống đất,giảm nguy cơ chấn thương,tăng sức bền chịu đưng của cơ thể trong tập luyện
    4/ NgườI tâp Aikido mà không tập té nổ,thì nguy cơ gãy cổ khi tập các đòn Koshi qua vai,sẽ lớn gấp nhiều lần ngườI có tập té nổ.
    5/ Khi tori đánh đúng kỹ thuật,không gắt,nhưng nếu Uke té không đúng cách,uke vẫn có thể bị chấn thương như thường
    5/ Vấn đề là tập té nổ như thế nào,và ở tuổI nào thì bắt đầu tập, ở tuổI nào thì hạn chế tập té nổ thôi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối