Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: NHƯỢC ĐIỂM AKIDO KHI VS VÕ KHÁC

123456789
    Guest
    đọc chủ đề akido có thực chiến không trên diễn đàn .mình xin lập ra chủ đề này để nói rõ hơn 1 chút.
    trước hết mình khẳng định akido hay mình rất thích.nhưng để đấu với các phái võ khác cần phải học thêm môn võ bổ trở.TỐT NHẤT LÀ 1 MÔN VÕ CỦA NHẬT
    .nếu bạn nói akido không giao đấu đối kháng thì vs với môn phai khác làm dì.
    Vậy mình xin trình bày đôi lúc trong cuôc sống thì cũng phải có va chạm mà lỡ đối thủ có võ thì sao.
    :-({|=
    TRƯỚC HẾT LÀ MÌNH NÓI ĐẾN 2 NGƯỜI CÙNG CÓ KHOẢNG THỜI GIAN TẬP V NHƯ NHAU (TỐT NHẤT LÀ HỌC LÂU H N 1 NĂM MỚI CÓ THỂ THI TRIỂN ĐƯỢC ĐÒN THẾ).CÙNG H NG CÂN.
    -nhược điểm của akido là không có đối kháng thường xuyên .nên lâm trận không biết đánh thế nào.
    -khi tập luyện uke không phản kháng cứ nằm im như cho bạn tập ( bữa nào tập bạn kêu uke phản kháng coi bạn có dùng đòn được không nhé)
    -đối với các bạn tập akido các bạn sử dụng đòn tấn công như đấm giữa,chặt.đá, quá chậm .trong khi các võ khác thì họ đấm rất nhanh và mạnh sau khi đấm xong họ rút tay về hong. né đòn còn không kịp nói chi chụp tay mà bẻ. (có bạn cứ nghĩ tại mình tập chưa tới nên không chụp tay người ta được là không đúng đâu.bởi người ta cũng biết bạn chụp tay họ mà chưa kể ngoài đấm đá họ còn rất nhiêu đòn như vât bẻ tay )
    -một số bạn chỉ tâp có akido khÔng nên cứ ngộ ra rằng có thể khóa tay những người ra đòn.
    ƯU ĐIỂM AKIDO
    phải lên đến đai đen mới có thể sử dụng tốt được.
    -thân pháp tốt.
    -dùng lưc đối phương.
    -có thể tay không lấy vũ khí (nhưng trong thực tế chớ có thử [-x
    -các chiêu thức rất hay
    đây chỉ là quan điểm của mình .

123456789
    Guest
    các bạn có ý kiến thì xin vào chủ đề trên nha.lỡ bấm 2 cai thành rà chủ đê

torise
    Guest
    Chào bạn 123456789. =d>

Bạn nói rất đúng !
    Aikido có nhiều nhược điểm nếu đem lên võ đài để đấu.

Bởi vậy torise nghĩ sẽ là tốt cho các Aikidoka chúng ta nếu khi tập luyện Aikido nên có 3 ý nghĩ thông suốt như sau :

1. Khi làm Uke, hãy "tận tâm". Nghĩa là tấn công và theo đòn vừa với trình độ Tori... luôn quan tâm đến tori.
    2. Khi làm Tori hãy lắng nghe sự tận tâm của Uke. Nghĩa là hãy cố gắng kết nối và luôn làm mất thăng bằng Uke.
    3. Không nghĩ gì đến chuyện đòn thế nào để chiến đấu, để thực chiến,...

Cứ như vậy sau khoảng 10 năm, ta sẽ dễ nhận thấy những ưu điểm tuyệt vời của Aikido mà nếu tập các môn khác có thể khó nhận ra. o

Đó là ý kiến của riêng torise.

Nhân đây gửi bạn 2 clip để xem và phân tích thử. Hãy xem và nghĩ về ý nghĩa , lợi ích đích thực khi chọn tập môn Aikido.

Với clip này Aikidoka mạnh và yếu ở điểm nào?
    [YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=pLqovX4G8Z0[/YOUTUBE]

Với clip này bạn phải tập gì để thực chiến?
    [YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=v3M4VacJ4NU&NR=1&feature=fvwp[/YOUTUBE]

Chúc bạn giữ mãi tình yêu với Aikido.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Vài cảm nhận từ clip aikido vs..
    ông aikidoka hay bị ăn đạp, khó áp sát do đối phương "tung chưởng" liên tục. và việc bắt đc tay đối phương (như lúc tập) là bất khả thi. Tuy nhiên, rất khó để quật aikidoka xuống, thậm chí cả khi đối thủ vào đc thế thượng phong, đều bị aikidoka quật ngược lại. có thể aikidoka không giỏi đấm đá nhưng kiểm soát thăng bằng thì khỏi chê, kể cả thăng bằng của đối thủ. xem tiếp phần 2, aikidoka quật ngã được đối thủ 2 lần (có lẽ dùng sayo undo). nếu có ác 1 tí, thì khi lần đầu tiên quật đối thủ xuống, aikidoka có thể " xả " atemi như cái ông ở clip dưới thì trận đấu có thể kết thúc sớm. hehe.

ps: trận đấu này cũng ko công bằn lắm: 1,5 tay vs 2 tay.

123456789
    Guest
    #-o lên net coi đươc mấy cái video clip này gởi các bạn coi chơi

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=LK-23qBlMpg[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=jJdIDtB04vk[/YOUTUBE]

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi khủng long còi
    Vài cảm nhận từ clip aikido vs..
    ông aikidoka hay bị ăn đạp, khó áp sát do đối phương "tung chưởng" liên tục. và việc bắt đc tay đối phương (như lúc tập) là bất khả thi. Tuy nhiên, rất khó để quật aikidoka xuống, thậm chí cả khi đối thủ vào đc thế thượng phong, đều bị aikidoka quật ngược lại. có thể aikidoka không giỏi đấm đá nhưng kiểm soát thăng bằng thì khỏi chê, kể cả thăng bằng của đối thủ. xem tiếp phần 2, aikidoka quật ngã được đối thủ 2 lần (có lẽ dùng sayo undo). nếu có ác 1 tí, thì khi lần đầu tiên quật đối thủ xuống, aikidoka có thể " xả " atemi như cái ông ở clip dưới thì trận đấu có thể kết thúc sớm. hehe.

ps: trận đấu này cũng ko công bằn lắm: 1,5 tay vs 2 tay.
    Đồng ý rằng không fair vì HKD ít khi dùng Atemi để "hạ" đối phương chứ nếu như ngoài đường phố thì chắc là "tay đấm" kia ắt sẽ bị "bẻ lòi tay" vài lần chứ chả chơi!=d> Sở dĩ Cái Bang dám nói điều ấy vì cũng đã có vài lần "lỡ tay" cho vài vị phải vào viện bó bột vì hầu như khi "dính tay" đối phương là y như rằng Khất mỗ cứ phải... tenkan một cái "cho nó chắc":-$ đến khi thấy "nó" kêu đau thì ối Giời ơi... chả còn kíu vãn được gì nữa:-k !!!
    Vì vậy mà mỗi khi ra đường đều phải tâm niệm câu "người dữ ta... chuồn, phúc lại về ta"o . KLC có nhận xét cũng khá tinh đấy! Chúc mau lên dan sớm!

To All: Còn cái Clip về WMA thì chỉ cóa mỗi cách rèn luyện kĩ năng "Đại Thánh Hái Đào" hoặc luyện tập thật chăm "Đả Cẩu Bổng Pháp toàn biên" (bao gồm cả hai quyển Thượng và Hạ) may ra mới hóa giải được kiểu tấn công "thập cẩm chưởng" ấy... à mà còn nữa, ta cũng cần luyện "Thiết Đầu Công" của Thiếu Lâm Tự và "Giáng Mông Thập Bát Chưởng" để có kĩ năng ngã ở mọi tư thế mà không ảnh hưởng đến sức chiến đấu của bản thân... ẹ hém! Anh Aiki, Anh Fourever và Anh NgDalas mà cóa đọc post này thì đừng có cười Cái Bang đấy[-o< !
    Vài nhời thô thiển!

Regards!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

123456789
    Guest
    thấy chủ đề lâu rồi mà không ai có ý kiến dì hết :-"
    hôm nay nhờ mấy bạn chỉ giùm mình chiêu này với.
    trong akido mình thấy chủ yếu dùng đòn chặt .vậy khi uke đấm giữa mình xài chiêu dì bây giờ#-o .ai biết chỉ mình với nhưng đòn này ở ngoài phải xài được nha[-o<

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    NÓi chung aikido là môn võ khó học, và để hiệu quả trong tự vệ thì phải lâu hơn các môn võ khác rất nhiều. Nếu học một môn võ mất vài năm thì có thể tự vệ dc thì aikido thời gian co khi phải gấp 2 hoặc 3 lân như thế. Nếu như các môn võ khác, những đòn ở đai thấp (thời gian học chưa lâu) nếu thực chiến vẫn có thể áp dụng được. Nhưng với aikido thì ko thể vì. Tính thực chiến của aikido cũng được nhiều người cho là ko hiệu quả ở chỗ đó. Ko rõ ngày xưa aikido dc dạy thế nào chứ nếu như cách các võ đường ở ngoài HN dạy như hiện nay thì ko thực hiệu quả. Đa số các đòn đều có tính, quy ước trước, uke phải phối hợp với nage chỉ có tác dụng thuộc đòn.Các đòn chủ yếu là để bắt uke nắm tay tori rồi thực hiện đòn (ở cấp thấp), còn cấp cao hơn thì chủ yếu là thực hiện đòn chém tay không từ trên xuống. Cái này ko thực tế ở chỗ là uke chẳng ai tự dưng đến nắm tay tori cả, và nếu chém thì phải dùng vũ khí trong trường hợp này thì chuồn là hiệu quả nhất, nếu uke tấn công bằng tay ko thì chắc chỉ có đấm đá, thui, cái này iem chả thấy chỗ nào dạy né đòn đấm và đòn đá sau đó mới dùng đòn cả. Cho nên cho dù có đai đen nếu tập theo cách hiện nay thì e cũng khó tự vệ được. Cái đáng tập nhất là akika phải tập né tránh các đòn tấn công, các thế tấn công đa dạng, sau đó mới dùng đòn. Bởi aikido ko có đòn công, thường bị động mà bị động bao giờ cũng bất lợi hơn, phải cao thủ mới tránh được, để mượn lực của đối phương càng phải cao thủ hơn nữa, bất kì đòn aikido nào đòi hỏi sự chính xác cao, cần luyện tập công phu mới có thể áp dụng được.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    chẹp, aikido11 nói cũng có lý. aikido thời nay cũng thay đổi rất nhiều so với xưa... Nhưng nguyên lý thì vẫn vậy. phải sau một thời gian tập khá dài thì võ sinh mới hiểu dc nguyên lý, và để thấu hiểu nó thì cần nhiều thời gian nữa và đôi khi cần một chút may mắn về giác ngộ...[-o<

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Tại sao các đòn thế Aikido có những cách tấn công Uke nắm tay Tori ? Tập những đòn như vậy có cần hay không? Nếu bạn trả lời những câu hỏi này bạn sẽ hiểu thêm về Aikido. Khi hiểu rõ được môn võ bạn tập bạn sẽ dể đánh giá môn võ bạn có ưu nhược điểm gì.Chắc chắn 1 điều là Aikido không phải tập xong để đem đi đánh nhau.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối