Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 35 của 35

Chủ đề: aikidomeidokan vai video day nang cao

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Tui trước kia có tập trên sân Phú Nhuận vào năm 2004 cho tới khi sân giải tán và chuyển sang sân QK7. Không biết có gặp vnaikido không nhỉ. Trên sân PN tui tập với thầy Lượng. HLV sân QK7 chắc biết tui đó vì thới gian đó tui và thầy Lượng lên tập ké sân của HLV sân QK7.

VNaikido tập sân QK7 nên nhận ra HLV Mai là đúng rồi (và cũng ít tập nổ vì sân khá cứng) tuy nhiên nếu bạn được tập với HLV Mai thì bạn sẽ có nhận xét khác.

Anh Aiki sống ở nước ngòai nên khó lên sân QK7 được đó bạn, tui thì đi làm chỉ rảnh được buối sáng. Tui tập sân Lý Thường Kiệt buối sáng 3,5,7 từ 5h30-7h30. Mây hôm nay sân đang sửa nên dới qua sân Le Đại Hành , bạn có rảnh lên sân mình tập cho vui và trao đổi về kỷ thuật.

torise
    Guest
    Chào bạn VN Aikido.

Bạn tập được 8 năm chắc bây giờ cũng 2-3 đẳng rồi. Nên ít nhiều cũng có kinh nghiệm tập luyện. Chắc anh em sẽ có dịp học hỏi nhiều đây.

Bạn tập ở sân QK7 hả? phải cái sân tập judo không? May quá, giờ tui cũng ở Sài gòn và cũng mê học hỏi aikido lắm, nhất là với những người đam mê, và ... có kinh nghiệm. \:d/

Bạn tập vào những buổi nào vậy? Để tôi có dịp lên sân, chúng ta cùng nhau chia sẻ và học hỏi. :-k

Mong có dịp gặp bạn.

Junior Member
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    0
    uke là người theo đòn và hiểu đòn........nếu cố ghì lại thì có thể gặp chấn thương đặc biệt khi làm uke cho tori thực sự có kungfu vì khi vào những thế phải té hoặc gẫy tay,đập đầu xuống sàn.......nếu lúc nào uke cũng chỉ nhằm mục đích phá đòn thì hoá ra là tori vả uke đang hỗn chiến chứ không phải tập nửa.....uke sẽ là người hướng dẫn cho tori đi đúng đòn\:d/ và té hợp lí để tránh chấn thương[-x
    aikidomeidokan

silverkey
    Guest
    mọi người tập aikido nghiêm túc đều hiểu sự quan trọng của uke , uke là sự nghiệp của tori mà, uke gồng quá cứng, thì tori không thể thực hiện được kĩ thuật hiệu quả, uke mà lỏng tay quá thì tori cũng không cảm nhận được lực...

việc tập luyện phải trải nghiệm thực tế mới thật sự cảm nhận dc, ở những video clip hướng dẫn vì là post cho mọi người cùng xem, cùng hiểu, nên kĩ thuật thực hiện phải mang tính mực thức, chuẩn mực, aikido ko phải là MMA đâu mà khi tập phải làm như thật, đánh như thật...

nếu bạn aikidovietnam thấy video clip có nhiều điều chưa đúng ý bạn thì bạn cũng nên nhận xét khiêm tốn một chút, không khen được thì đừng chê, lời góp ý chân thành với lời chê bai chỉ cách nhau có chút xíu thôi, bạn bức xúc quá thì tìm gặp trực tiếp thầy Mai là tori mà hỏi thầy là thầy đánh như vậy hở chỗ này, chỗ kia rồi trao đổi với thầy nha,như vậy mới đúng phong cách của một aikidoka yudansha:-k

mình thấy bạn đưa ra nhiều ý kiến quá trong nhiều topic, mà ý kiến nào nghe cũng dc có một nửa... vd như bạn nói lực hông chỉ đơn giản là lực của cái hông phát ra chứ ko phải lực toàn thân, vậy ko biết bạn trụ ở chỗ nào để phát cái lực toàn thân ra vậy ? nếu ko phải là từ đan điền( hông,eo) phát ra,

bạn còn nói kiểu như mời người khác lên sân quân khu 7 xem với cái anh to con 97kg gì đấy người ta có đánh dc ko, vậy còn bạn có đánh nổi cái anh đó ko nếu bạn tập chung với anh ta,

aikido là hiệp khí đạo, chứ không phải là aiki jutsu hiệp khí nhu thuật bạn ah,

tổ sư đã rất khó khăn để nâng aikido từ mức "thuật" lên mức "đạo" vậy mà có rất nhiều người lại cứ thích hạ aikido xuống mức "thuật"... sau mấy năm rèn luyện aikido:-" , như vậy là đúng với tôn chỉ của môn phái, đúng với ước muốn của tổ sư ?

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Té nổ, là 1 cách té chủ động để phòng tránh chấn thương cho uke khi luyện tập. Do đó, khi tiếp xúc với những đòn đánh có tốc độ nhanh, lực đánh mạnh, những góc quay nhỏ đột ngột, thì uke sẽ sắp xếp ngay trong đầu cách té như thế nào là phù hợp, thậm chí cả khoảng cách từ tori đến vị trí té nếu có thể. Như thế thì ta cũng biết, khi tập luyện, uke không nhất thiết phải té nổ ==> phải xoáy vô vấn đề khi nào cần té nổ, chứ không phải bàn cãi về nên hay không nên té nổ.

Về anh bạn Judo hơn 90kg làm uke mà bạn Vietnamaikido đề cập đến, thì hầu như ai trong diễn đàn này khi lên sàn tập Aikido cũng đều gặp qua (tôi nghĩ là vậy, bản thân tôi cũng có). Có vài ý như thế này:
    - Nếu tori cần một uke chống đối: điều đó là quá dễ với bất kỳ một sân Aikido nào, và nó có thể áp dụng với bất kỳ một người nào, thấp bé nhẹ cân cũng được (cỡ 45-75kg), chứ không cần phải là 90-100kg. Khi uke đã mang ý chống đối, thì cho dù tori giỏi, cũng khó mà đánh được một số đòn Aikido (lưu ý là một số đòn).

- Khi tập bất kỳ một môn võ nào cũng vậy, trong giai đoạn đầu, hoặc trong giai đoạn tập luyện thường kỳ (tập một số kỹ thuật thường xuyên từ ngày này qua ngày khác để tạo nên một thói quen), thì chúng ta đều hiểu mình đang áp dụng hình thức tập luyện đối kháng có quy ước, tức là giữa 2 người đều ngầm hiểu sẽ có một người đánh, một người đỡ (hoặc té, phản đòn, ...) theo chiều hướng thuận lợi cho cả 2 để nâng cao kỹ thuật, tâm tính, ... Nếu trong hình thức tập luyện này mà lại quá chú trọng về việc phản đòn bất ngờ, như vậy chúng ta đang áp dụng hình thức tập luyện bất quy ước, chú trọng về mặt phản xạ để nâng cao kỹ thuật. Và bạn Vietnamaikido đã có mâu thuẫn ở đây khi lại đề cập đến bộ môn Judo. Ở Judo, người đánh chú trọng đến mô hình tam giác cân bằng, còn ở Aikido chú trọng đến lực quay ly tâm cũng như tính bất ngờ khi ra đòn. Và cũng mâu thuẫn khi đề cập đến cân nặng, vì uke nặng bao nhiêu chẳng có ý nghĩa gì trong bộ môn Aikido. Ta không thể dùng một uke sử dụng kỹ thuật Judo để tập luyện đòn thế Aikido được.

- Về hợp lực toàn thân khi ra đòn, tôi đồng ý với bạn Vietnamaikido là khi đánh một đòn Aikido tốt phải sử dụng toàn bộ cơ thể mới đạt được một kết quả tốt. Nhưng bạn lại quá chú trọng về tính hoàn mỹ của đòn đánh, mà quên là video clip đưa ra ở trên chỉ để tham khảo, cũng như chúng ta không phải là Aikidoka chuyên nghiệp đi biểu diễn hàng ngày, và tập luyện 8h/ngày để đạt đến mức "lô hoả thuần thanh" (lửa trong lò hoàn toàn biến thành màu xanh, một câu nói phổ biến của thuật luyện kim, luyện đan của Trung Quốc xưa). Nếu như chúng ta có xem qua các đoạn phim trình bày về việc nghiên cứu võ thuật bằng các công cụ mô phỏng hiện đại trên kênh National Geographic, chúng ta sẽ thấy trong tập luyện hàng ngày mình còn đang thiếu sót rất nhiều, rất nhiều. Không có gì là tuyệt đối cả.

Vài dòng nói ra sau khi xem chủ đề trong những ngày qua mà không có thời gian tham gia tranh luận cùng mọi người. Cám ơn đã đọc.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234