Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 35

Chủ đề: aikidomeidokan vai video day nang cao

Administrator
    Thanks
    0
    Trong aikido , chúng ta có một nguyên lý : " toàn thân hợp nhất" , uy lực của đòn ném không phải là lực rời rạc của các bộ phận cơ thể như : tay , hông.. , mà uy lực đó : phải là sự kết hợp cùng lúc của toàn thân thể diễn ra trong cùng thời điểm., công với sự thả lỏng , rơi tự do + trọng lực hút của trái đất -- > như vậy , chúng ta mới tổng hợp lực của toàn cơ thể chúng ta , kết hợp với lực rơi tự do và lực hút trái đất sẽ tạo ra 1 ngẫu lực tự nhiên : F1 = m(a+g) , trong đó : a là gia tốc rơi tự do có lực tác dụng ban đầu , m: khối lượng người Tori , g:trọng trường của trái đất.
    --> lực chuyện động rơi tự do của toàn cơ thể diễn ra cùng lúc tại một thời điểm sẽ tạo ra 1 lực ném tự nhiên rất mạnh
    Đọc xong đoan này mắt tui muốn nổ dom dóm luôn. Không biết tác giả diễn giải vật lý dựa theo căn bản nào? Theo tôi biết qua giáo trình vật lý lớp 10 ngày xưa tôi học ở VN là:

1/ Lực rơi tự do cũng là lực hút trái đất. Nói nôm na là vì có lực hút trái đất nên mới có sự rơi tự do.

2/ Ngẫu lưc là căp lực bằng nhau nhưng trái chiều (moment) ký hiệu là M. M= F.L
    F: là lực, L: Chiều dài khoảng cách hai lực

Chắc giáo trình bây giờ có thay đổi chăng
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Trong aikido , chúng ta có một nguyên lý : " toàn thân hợp nhất" , uy lực của đòn ném không phải là lực rời rạc của các bộ phận cơ thể như : tay , hông.. , mà uy lực đó : phải là sự kết hợp cùng lúc của toàn thân thể diễn ra trong cùng thời điểm., công với sự thả lỏng , rơi tự do + trọng lực hút của trái đất -- > như vậy , chúng ta mới tổng hợp lực của toàn cơ thể chúng ta , kết hợp với lực rơi tự do và lực hút trái đất sẽ tạo ra 1 ngẫu lực tự nhiên : F1 = m(a+g) , trong đó : a là gia tốc rơi tự do có lực tác dụng ban đầu , m: khối lượng người Tori , g:trọng trường của trái đất.
    --> lực chuyện động rơi tự do của toàn cơ thể diễn ra cùng lúc tại một thời điểm sẽ tạo ra 1 lực ném tự nhiên rất mạnh
    Đọc xong đoan này mắt tui muốn nổ dom dóm luôn. Không biết tác giả diễn giải vật lý dựa theo căn bản nào? Theo tôi biết qua giáo trình vật lý lớp 10 ngày xưa tôi học ở VN là:

1/ Lực rơi tự do cũng là lực hút trái đất. Nói nôm na là vì có lực hút trái đất nên mới có sự rơi tự do.

2/ Ngẫu lưc là căp lực bằng nhau nhưng trái chiều (moment) ký hiệu là M. M= F.L
    F: là lực, L: Chiều dài khoảng cách hai lực

Chắc giáo trình bây giờ có thay đổi chăng
    Ngẫu lực:là hai lực song song, ngược chiều, bằng nhau về độ lớn có giá khác nhau và đặt lên cùng một vật.
    Ví dụ:
    - Dùng tay vặn vòi nước ta đã tác dụng vào vòi một ngẫu lực.

- Dùng tuanơvit để vặn đinh ốc, ta tác dụng vào tuanơvit một ngẫu lực.

- Khi ô tô sắp qua đoạn đường ngoặt người lái xe tác dụng một ngẫu lực vào tay lái.

Tác dụng của ngẫu lực:
    - Trường hợp không có trục quay cố định: vật quay quanh một trục vuông góc với mặt phẳng chứa hai lực.
    - Trường hợp vật có trục quay cố định: trọng tâm chuyển động tròn xung quanh trục quay.

Momen ngẫu lực:
    - Momen của ngẫu lực đối vời trục quay bất kỳ vuông góc với mặt phẳng chứa ngẫu lực
    M = F.d
    - Đặc điểm: ngẫu lực không có hợp lực, không phụ thuộc vào vị trí trục quay.

Ngẫu lực thuộc về Tĩnh học (Statics), một mảng của Vật lý học , chuyên nghiên cứu điều kiện cân bằng của các vật.

Sự rơi tự do: là sự rơi của các vật trong chân không chỉ dưới tác dụng của trọng lực.
    Khi không có sức cản của không khí:
    + Các vật có hình dạng và khối lượng khác nhau đều rơi như nhau.
    + Mọi vật chuyển động ở gần mặt đất đều có gia tốc rơi tự do.
    Vật rơi tự do chuyển động theo phương thẳng đứng.
    Chuyển động rơi tự do là chuyển động nhanh dần đều.
    Chọn vị trí ban đầu của vật làm gốc tọa độ, chiều dương hướng từ trên xuống dưới.
    Ở cùng một nơi trên Trái Đất các vật rơi tự do có cùng gia tốc, gọi là gia tốc rơi tự do. Thường lấy g = 9,8m/s2 .

Sự rơi tự do thuộc về Động học (Kinematics), một phần của Vật lý học, nghiên cứu những đặc trưng của chuyển động cơ học mà không chú ý đến nguyên nhân của chuyển động.

vietnamaikido
    Guest
    Chào bạn , tôi tập aikido từng 8 năm thôi , cũng không lâu..

Tôi cũng đã từng tập aikido cũng như bạn , và cũng có cơ hội ra nước ngoài ở Mỹ tập một thời gian , ở võ đường đó , tôi được cơ hội tập với nhiều người Châu Âu : Mỹ có , Ý có , Pháp cũng có... ,mà thể hình của người Châu Âu ai cũng to khỏe cả, lúc đầu , qua tập : hầu như các kỹ thuật tôi tập tại VN không đánh được ai cả , khi học nắm tay là thôi luôn , cúng nhắc , tạy họ khoẻ cứng lắm , đáng khó khăn lắm.

Và tôi , dã phải đeo đai trắng học lại từ đầu, HLV dạy tôi lúc đó là 1 người Mỹ gố Ý , ông ta chừng 60 tuổi.

Trong Aikido , rất khác với những môn võ khác.

VD : trong Hồng Gia hoặc các Phái Thiến Lâm : họ chú trọng luyện tập sự dẻo dai , tấn pháp chắc , và họ luyện sức mạnh eo hông rát nhiều --? vì đó là tâm điểm của nguồn phát lực-> nhưng vì đặc thù võ thiếu lâm là: đánh diệt và công phá , ..

Còn Aikido thì khác , đòn thế của Aikido và thiếu lâm hoàn tòan khác nhau về hình thức , cũng như cách khai triển

Nếu đánh Aikido , mà chỉ dùng lực eo hông là chưa đủ mạnh . khi bạn thi tập huấn hay nghe các ĐS aikido nói hay tập thì chính bạn thử tập mới biết được .. các bạn thườnh tập Aikido trên sân , thi chỉ toàn tập với những uke với thể hình ngang mình .. còn khi các bạn tập với những người Châu âu to , cao , khoẻ , có người nặng trên 100kg , trung bình cũng 90 kg , họ tấn công thật lắm , chứ không nhường như uke Vn đâu , lúc đó tập các bạn sẽ thấy khác , ko hề đánh được dẽ dàng đâu ... lúc đó , cho dù lực eo hông các bạn có khoẻ đến đâu cũng khó đánh lắm , các bạn khoẻ thì họ cũng khoẻ vậy..

Mà trong aikido , khi thi triển kỹ thuật : thì lúc nào cũng là lực hợp nhất toàn thân ,có nghĩa khi đánh và di chuyển trong các đòn aikido là sự kết hợp giữa : lực của : thủ pháp (tay) , thân pháp (eo hông) , bộ pháp (chân) cùng chuyển động kết hợp tại cùng 1 thời điểm , và cơ thể luôn thả lỏng --> lúc đó , cơ thể ta sẽ có vận tốc lao rất nhanh , và lực phát ra rất mạnh.... cũng như : khi ta quay Tenkan để tránh đòn : chính là lực hợp nhân toàn thân đó...

Khi đánh aikido , các bạn chỉ dùng lực của tay chân ko , hay lực eo hông ko , mà các lực này lại rời rạc thì chưa phải là Aikido đâu..

Dể kiểm chứng , các bạn nên tập với những uke to lớn nặn cỡ 90- 100 kg , nhất là người Châu âu ,...và yêu cầu họ tấn công thật : thì lúc đó mới thấy được cái khó của aikido , ko dễ dàng đáng đâu ..

Kỹ thuật aikido rát khó , các bạn phải tập luyện thuơng xuyên thi mới có thể hiểu và đánh được mọi uke dù to hay khoẻ cỡ nào

Còn hiện nay , chúng ta tập aikido vố uke là "gà nhà" không ah ,họ lúc nào cũng nhường chúng ta, họ đâu tấn công thật đâu , do vậy chúng ta rất khó thấy những điểm sai của chúng ta mà sửa , dễ dẫm tới hoang tưởng

Cũng như trong clip của HLV Le Hoang Mai của Medokan thì : đòn thế đánh rất chuẩn , nhưng chỉ mang tính lý thuyết , có sự dụng lực eo hông , nhưng rất ít sử dụng được lực hợp nhất toàn thân , trong các clip đó , cò nhiều đòn chỉ mang tính biểu diễn , ko thực tế , phản khoa học, nhất là té nổ .. liệu những kỹ thuất đó , đánh với những nguoi nặng 100 kg , hỏi ta có thể kéo họ ngã dễ dàng như vậy không ?? , còn uke trong clip đó : tân công quá sơ sài , khộng hề có lực , ko gây khó khăn cho Tori gì hết, toàn là nhường , như vậy là tập không thực tế , uke tập như vậy dễ gây ra ảo tưởng cho Tori lắm

vietnamaikido
    Guest
    CÓ NÊN TẬP TÉ NỔ ???

Bài này bị BQT xoá vì đã mở 1 chủ đề mời rồi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamaikido
    Chào bạn , tôi tập aikido từng 8 năm thôi , cũng không lâu..

Tôi cũng đã từng tập aikido cũng như bạn , và cũng có cơ hội ra nước ngoài ở Mỹ tập một thời gian , ở võ đường đó , tôi được cơ hội tập với nhiều người Châu Âu : Mỹ có , Ý có , Pháp cũng có... ,mà thể hình của người Châu Âu ai cũng to khỏe cả, lúc đầu , qua tập : hầu như các kỹ thuật tôi tập tại VN không đánh được ai cả , khi học nắm tay là thôi luôn , cúng nhắc , tạy họ khoẻ cứng lắm , đáng khó khăn lắm.

..., uke tập như vậy dễ gây ra ảo tưởng cho Tori lắm
    Khg đánh được chỉ về khg có căn bản, khg hiểu nguyên lý và tập chưa đủ thôi! Quá nhiều người chỉ lo học cái hình mà khg hiểu gì khác! Học như vậy, 20 năm sau vẫn khg tiến bộ được, ngoại trừ thuộc đòn thôi.

Clip Meidokan này dùng để chỉ đòn thì được. Còn muốn biết khả năng của Nage thì phải làm uke thì mới biết được

VNaikido nói học với thầy Ý nào bên Mỹ vậy? có thể cho biết tên Dojo, link website hay thầy được khg?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

vietnamaikido
    Guest
    chào bạn aiki

Bạn điều tra tôi ah , để coi tôi có nói thật ko ah ? , có cần như vậy không bạn, nếu bạn muốn coi ai có căn bản aikido , xin mới bạn lên sân của tôi ở QK 7 tập thử , ở sân tôi có anh kia nặng 97 kg dân judo , qua tập thêm aikido , để xem bạn aiki tập với anh 97 kg đánh có căn bản ko , coi bạn aiki có đánh ngã được anh ta ko

Rất mong và han hạnh được bạn aiki thăm sân chúng tôi , để chúng tôi có dịp học hỏi bạn

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamaikido
    chào bạn aiki

Bạn điều tra tôi ah , để coi tôi có nói thật ko ah ? , có cần như vậy không bạn, nếu bạn muốn coi ai có căn bản aikido , xin mới bạn lên sân của tôi ở QK 7 tập thử , ở sân tôi có anh kia nặng 97 kg dân judo , qua tập thêm aikido , để xem bạn aiki tập với anh 97 kg đánh có căn bản ko , coi bạn aiki có đánh ngã được anh ta ko

Rất mong và han hạnh được bạn aiki thăm sân chúng tôi , để chúng tôi có dịp học hỏi bạn
    Anh bạn VietNamaikido đa nghi quá. Ban có cho một cái địa chỉ và một đường link thì cũng không chứng tỏ được bạn đã học ở đó. Nó cũng không chứng tỏ được trình độ của ban.

Ông anh Aiki của tui hỏi vì chỉ muốn nghiên cứu các kỹ thuật khác nhau từ nhiều thầy khác nhau vậy thôi chứ không điều tra bạn để làm ghề.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bạn VNaikido sao đa nghi và có tật giật mình thế? Biết tại sao tui hỏi khg? Giản dị lắm! bên Mỹ này có đủ loại võ đường, gioỉ có và dỏm cũng có. Tui quen khá nhiều trong giới USAF và anh 4ever thì cũng rất nhiều bạn trong ASU và AAA.

Tui chỉ muốn biết là võ đường đó thuộc loại nào thôi, giỏi hay dỏm.

Aikido đánh dữ thì rất dễ, mà đánh hiền mà có hiệu quả thì rất khó. Trước tới giờ tui rất ít thấy những người tới trình độ hiền mà có hiệu quả.

Tôi bây giờ tới lúc hết ganh đua rồi, kỹ thuật tôi chỉ có vậy thôi, khg hơn ai nhiều, nhưng nhờ có dịp may học hỏi được nhiều từ khá nhiều thầy có tên tuổi nên có hiểu 1 ít tí ti về HKD và cách hoạt động của Hombu.

Tui chỉ thấy hợp với những người tôi thấy có thái độ hoà nhã. 4rum này được mở ra để ACE nào yêu thích HKD trao đổi ý kiến.

Vì thấy bạn VNaikido chẳng có đức tính " đạo - do " của aikido đâu hết, có thái độ " kiêu ngạo, ta đây cái gì cũng biết ", cử chỉ " tay anh chị (thư dọa hack Tenshinkai chẳng hạn)" và nói nhiều điều khg đúng sự thật mà có thể làm những tân môn sinh HKD hiểu lầm nên tôi mới trả lời thôi.

Xin chào bạn và mong rằng bạn sẽ thay đổi thái độ và cư xử trong 4rum này.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

wago
    Guest
    chắc mới vô forum nên không biết anh aiki là ai. Anh aiki thông cảm nhe!

vietnamaikido
    Guest
    Bạn aiki này nha , là trong nhóm admin của diễn đàn này mà nói kỳ quá nha , tôi không xúc phạm bạn , sao bạn đi xúc phạm người khác
    Chẳng nhẽ , tui ko cho bạn biết võ đường mà tui tập ỡ Mỹ là bạn lại : nói tui : có tật giật mình sao , tật gì ?? .... mấy năm trước , lúc tui đi công tác bên đó 2 tuần thì có tham gia 1 lớp tập aikido mỡ rộng tại phòng thể thao của công ty đối tác , ở đó có 1 sânm tập aikido cho nhân viên công ty ( chứ chưa gọi là võ đường_ . do một người Mỹ gốc Ý ( cũng là nhân viên cty dạy) . tui tập ở d8 được 5 bữa ..... ở Texas..

Bạn aiki đừng cóche6 người khác như vậy , ko tốt

Tôi vào dien đàn này , tham gia , thi phai cho tui binh luan chu .. cac ban đánh aikido , toi thay chua hoa nthien cho nao , thi toi gop y phe binh có vay thoi , chẳng nhẽ các bạn lúc nào cũng muốn được khen ngợi ... ai mà như vậy thì khó phat triển lắm..

Toi chẳng : ngạo mạn , hay tự cao gì cả , trình độ aikido cua toi cũng có giới hạn thôi , cái gì tui thấy được thì nói được , chưa được thì nói chưa được vậy thôi

Bạn aiki nói bạn có căn bản aikido và được học nhiều thầy giỏi : vậy tôi mời bạn lên sân chúng tôi ở QK7 tập thử , giuao lưu : ở đó c, tui cho bạn aikido tập với anh học viên nặng 97 kg ( đai xanh 3) bên judo(đai đen) qua tập thêm aikido thì sẽ biết căn bản bạn tới đâu -->

tui với Tenshinkai là chuyện riêng của chúng tui , tự giải quyết

Mong bạn Aiki phát biểu tôn trọng người khác

Rất mong , đón tiệp bạn aIKI ở sân tập QK7

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối