Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Chủ đề: Thi đai đen ở Hanoi, Vietnam

naru_segawa
    Guest
    đú theo anh Aiki, post vài clip của kì thi đai đen Quốc tế tại Hanoi hôm 12/6 vừa qua. Giám khảo chính là mà Mr. Fukakusa. Gọi là Quốc tế nhưng thực chất thí sinh tham dự chỉ có môn sinh của clb Aikido Hanoi (do Mr. Bùi Hoàng Lân làm hlv trưởng),và Vs. Ngô Khắc Hoàng hlv trưởng Aikido RMIT Saigon. Và thông tin được ém hới kĩ

Bài thi Shodan.

Cái này thì chả rõ là Shodan hay Nidan

Bài thi Sandan của Vs. Ngô Khắc Hoàng

Điều đặc biệt lần này là, Mr. Bùi Hoàng Lân có tham dự thi, thậm chí thi lên 4 dan hẳn hoi.

thông tin thêm có thể xem tại www.tenshinkaivietnam.org hoặc www.dynamai.wordpress.com

Aikivt
    Guest
    Ko biết tại hay tập nhanh hay sao mà em thấy mấy anh trong clip đánh hơi chậm,chắc có lẽ đánh chậm cho đúng kĩ thuật.Nhìn cái sân thấy mê quá với lại nghe nói ông Bùi Hoàng Lân bị trục xuất rồi sao lại còn đi thi.

naru_segawa
    Guest
    Yep Yep, vì ko có đai nên phải thi lên đai. Ví lại nếu cái gì tiền không giải quyết được thì nhiều tiền hơn sẽ giải quyết được :-"

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn Naru đã post mấy clip thi Dan HN lên 4rum.

Thi này chỉ là thi thường thôi, có thể tại ở VN quen thi trong nước nên mới gọi là quốc tế. O ngoại quốc, 90% thi dan là khi có seminar và nhờ 1 shihan chấm.

Dây là những lý do chính khi thi Dan có shihan chấm và chỉ thi ở seminar :

1- Shihan là người đại diện Hombu dojo, chữ ký shihan có giá trị và được Hombu công nhận
    2- Khi thi ở seminar cũng có lý do :
    a. Aikido cần tham dự nhiều seminar để học hỏi thêm, nhất là với những võ đường ''tỉnh nhỏ'' để tránh kiểu ''ếch ngồi đáy giếng''
    b. Tham dự seminar thường thường có rất nhiều võ sinh và HLV ở võ đường khác tới tham dự, thi lúc đó coi như là lúc ''ra mắt làng võ''

O VN kỳ seminar này có vẻ ít người tham dự, chắc dính líu tới vụ BHL bị trục xuất khỏi Tenshinkai quá.

Nghe nói là cùng cuối tuần đó có thi của Ky Society luôn. Mong rằng seminar của Ky Society khg bị phá rối như lúc kỷ niệm 50 năm Tenshinkai tại HN.

Naru có clip thi của BHL khg vậy? nếu có post cho ACE coi với.

Sau đây là vài nhận xét sơ khởi vì mấy clip thi. Dây là cách nhìn theo lối chấm của thầy Yamada. Mỗi nơi có chương trình thi khác nhau và tiêu chuẩn chấm thi khác nhau luôn. Những gì tui ghi sau chỉ là nhận xét cá nhân và khg có ý chê bai gì hết.

Tổng quát : cách đánh Hamni handachi ở HN khác nhiều cách đánh bên tui. Tui sẽ lập đề tài riêng về chủ đề này nếu kiếm được clip.

Da số thì có thể nói là thuộc đòn, có cái hình nhưng thiếu rất nhiều chi tiết và những chi tiết đó sẽ làm cho đòn có hiệu quả hay khg. Căn bản chưa vững lắm, tui đóan là tại ít tham dự seminar nên khg hiểu căn bản và ít ai chỉ hay nói đến những chi tiết quan trọng. Khi coi, tui có cảm tưởng nếu uke khg hợp tác và hơi cứng thì sẽ khó ra đòn.

Cách đánh hay những sơ hở này bên tui cũng thấy rất nhiều khi thí sinh từ những võ đường nhỏ tới. Vì HLV chưa đủ kinh nghiệm nên khg thể chỉ những chi tiết cần thiết và những gì làm cho căn bản vững.

Bên này thì thi Shodan và nidan lâu nhất vì thầy Yamada muốn thấy rõ trình độ kỹ thuật. Còn sandan thì lẹ hơn. Có thể đây là lần đầu thầy Fukakusa chấm nên thấy có vẻ chấm sandan lâu hơn.

Shodan thi bao lâu vậy Naru? tại thấy clip chỉ có 3 ph à. Thầy Fukakosa có vẻ dễ hả, thi dan mà chấp nhận uke tấn công như vậy, gặp thầy Yamada là bị la rồi đó.

Nidan
    Suwariwaza và Hanmi handachi có thuộc đòn nhưng thiếu căn bản. Khg có Jo dori (chống gậy), jo nage (nage cầm gậy), tando dori (chống dao) tachi dori (chống kiếm), kaeshi waza (phản đòn), Henka waza(chuyển đòn) hả?

Nhìn cách đánh của shodan, nidan và 1 phần sandan thì phản đòn chắc vui lắm.

Sandan :
    Thầy NKH đánh trông nhẹ nhàng. (có 2 người thi, tui đoán NKH là người đánh randori khúc chót). Nếu đúng thì thầy H đánh tốt hơn thí sinh kia nhiều. Tui chỉ thắc mắc tại sao uke cứ phải chạy từ xa tới, trông thấy nó sạo làm sao đó, khg thực tế gì hết.

Trích dẫn Gửi bởi aikivt
    Ko biết tại hay tập nhanh hay sao mà em thấy mấy anh trong clip đánh hơi chậm
    Trong HKD, càng đánh lẹ thì có nghĩa là thí sinh mới nhập môn, thiếu bình tĩnh và chưa tự chủ được. Những người có kinh nghiệm và học lâu năm, họ ít khi đánh lẹ lắm. Nếu căn bản vững, họ làm uke MTB và giữ uke trong trạng thấy MTB cho tới khi kết đòn. Như vậy đâu cần ra đòn lẹ làm chi nữa?

Những người chưa học lâu năm cứ nghĩ đánh lẹ là hay

Mong rẳng những nhận xét của tui khg đụng chạm tới ACE aikidoka VN. nếu có đụng chạm thì cho tu ihay, tui sẽ xoá bài trả lời này đi.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Aikivt
    Guest
    Thì ra là vậy,đúng là em chỉ học aikido đc mới hơn một năm,cám ơn bác aiki rất nhiều.Thầy cũng vẫn nhắc đánh chậm thôi nhưng cái tật hấp tấp vẫn ko sửa đc #-o

wago
    Guest
    Cái ava của aikivt giống hình vẽ một tấm hình chụp vs NKH.

Xin lỗi mình hơi thiển cận nhưng trong mấy clip này uke hơi bị nhạy. Mới đụng vào đã ngã rồi.

naru_segawa
    Guest
    Hi anh Aiki,

kỳ thi này ít người tham gia, là do ông Bùi Hoàng Lân khá kín đáo dè dặt trong việc này. Hầu hết thông tin liên quan tới việc Shihan Fukakusa tới vietnam, chấm thi, seminar hoàn toàn được ém nhẹm. Cũng nhờ may mắn mà naru mới biết được tin này. Naru có tính tới ghi hình như mà đến nơi được 5 phút là đã bị mời về ^^ nên cũng ko biết được nhiều hơn j so với mấy clip này.

Seminar của Ki Aikido thì vẫn được tổ chức, do không thương lượng được với đơn vị cho mượn sân + với ông Bùi Hoàng Lân đưa ra lời đề nghị đồng ý cho Ki AIkido mượn sân Aikido THành Công để tổ chức. Nên seminar của Ki Aikido vẫn diễn ra tốt đẹp. Có điều thông tin cũng bị ém nhẹm ^^ ko ghi hình, chỉ có mem của ki aikido và clb aikido hanoi tham dự, ko có người ngoài.

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Sao tui kg xem được clips vậy? Nó ghi là "This is a private video. ....". Là sao vậy bà con???

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chắc chủ nhân của mấy clip đó khg muốn cho bà con cô bác cô nên khg để public nữa thôi HK ơi
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

naru_segawa
    Guest
    đã fix lại link youtube. Mọi người xem bt nhé ko sợ bị private nữa đâu

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối