Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 12 của 12

Chủ đề: Aikido có thể chủ động tấn công đối phương trước không?

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Aikivt
    .O'sensei đã từng nói "Atemi và Irimi rất quan trọng trong Aikido".
    Nên tìm hiểu Ueshiba sensei nói câu trên vào khoảng thời gian nào trong cuộc đời!

Trích dẫn Gửi bởi Aikivt
    ví dụ khi vào TenchiNage,khi Atemi thì theo phản xạ tự nhiên sẽ né vô tình cũng làm chính mình mất thăng bằng tiếp đó Tori chỉ cần ném,hoặc khi Uke lao vào tấn công thì Atemi vào vùng mặt như đòn "nhá" thì tất nhiên uke sẽ khựng lại giảm đi nhiều sự nguy hiểm của việc tấn công (còn nếu trúng thì cũng tốt,Uke xây xẩm,lúc này thì dễ dàng giải quyết).
    Câu nói trên rất chính xác khi Uke không biết võ, Nếu Uke giõi Atemi, Uke sẽ không tránh né để tự mất thăng bằng ...

Đứng trước vấn đề cần giải quyết, mọi người sẽ tìm ra một đáp án, dựa trên sự hiểu biết của mình. Tiếp theo, họ sẽ tìm các dẫn chứng để xác nhận đáp án của mình là chính xác, họ có thể bỏ qua các dẫn chứng to lớn hơn, nếu nó đi ngược lại đáp án của mình.
    Thí dụ, O'sensei đã từng nói "Atemi và Irimi rất quan trọng trong Aikido". Bây giờ, vào youtube, xem các phim ảnh của O'sensei để xem bao nhiêu % Atemi. Sau đó, ta sẽ đánh giá được câu nói trên.
    Thí dụ: Khi ông Nguyễn Trường Tộ báo cáo với triều đình nhà Nguyễn sau khi đi sứ qua Pháp (thế kỹ 19). Ông ta nói về các đèn chiếu sáng trên đường phố có ngọn lửa từ trên đi xuống (đèn bằng khí đốt). Cả triều đình nhà Nguyễn lúc đấy hoàn toàn không tin, vì ngọn lửa phải cháy hướng lên trời.

Một lần nửa, tôi xác định, Atemi quan trọng trong giao đấu (trong tất cả các môn võ), mức độ quan trọng sẽ tùy thuộc vào nhu cầu của cá nhân tại thời điểm đó mà thôi, nếu kỹ thuật Tenchinage chưa tốt lắm, Atemi sẽ nâng cao tỉ lệ thành công của chiêu thức khi trình độ Atemi của mình khá hơn trình độ Tenchinage. Nói một cách khác, mình sẽ dùng cái gì mình tin tưởng nhất!
    Đây là nơi đánh võ .. mồm, nên không có ai hơn ai, chỉ lý luận cho vui mà thôi. Chỉ khi nào mình có dịp thấy tận mắt, lúc đó, sự suy luận sẽ thay đổi.
    Hiện nay, với quan niệm về Atemi của anh aikivt, tôi không thấy gì là sai hết. Tôi chỉ góp một chút ý kiến như sau. Mổi khi anh cảm thấy, cần phải dùng Atemi, anh nên tự thách đố lấy chính mình, nếu như không dùng atemi, thì mình cần phải sửa đổi chêu thế như thế nào để tăng hiệu năng của nó lên. Với phương cách trên, kỹ thuật aikido của anh sẽ tiến bộ nhanh chóng.

Thân

Aikivt
    Guest
    Vậy là cuộc tranh luận kết thúc,cảm thấy rất sảng khoái,cám ơn anh fourever nhiều,lâu rồi mới đc dịp nói nhiều vậy =p~

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12