Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 56

Chủ đề: Tại sao chúng ta tập luyện kiếm?

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki

Dạy kiếm đâu có dễ. Đâu phải chỉ cầm kiếm lên là biết đâu. Hồi xưa khi còn học Yoseikan, khi lên đai đen thì được chỉ kiếm. Tui ham mê học cho lắm tới khi đi coi thầy Iaido thật mới hay là mình hoàn toàn sai từ đầu. Khg biết cách cầm kiếm, khg biết cách chém, tóm tắt lại là sai bét! Kỹ thuật kiếm khg dễ lắm thà khg chỉ còn hơn là chỉ sai.
    Bác nói em mới thấy, đúng là ko dễ, bản thân ngay dạy Aikido ở Hà nội cũng gần như là anh em tập với nhau là chính chứ cũng ít cơ hội được các thầy trình độ cao chỉ giáo, một năm dăm ba lần Seminar chẳng thể nào đủ được. Mà kiếm với gậy phải các đại sư trình độ cao dạy chứ lơ mơ thì đúng như bác nói chỉ có hỏng tay. Chả biết đến bao giờ Aikido HN mới có đại sư chỉ giáo nhỉ? Tình cảnh này chắc nghỉ tập quá
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mà kiếm với gậy phải các đại sư trình độ cao dạy chứ lơ mơ thì đúng như bác nói chỉ có hỏng tay. Chả biết đến bao giờ Aikido HN mới có đại sư chỉ giáo nhỉ? Tình cảnh này chắc nghỉ tập quá
    Khg cần Đại sư đại xiếc gì đâu AA! Chỉ cần người nào biết rõ căn bản cũng đủ! Xong cứ tới seminar, làm sao nói với thầy cho seminar chỉ 1 chút nữa là đủ! cách này là phải mạnh bạo xin yết kiến thầy chứ nếu khg tới Tết công gô mới học được!:laugh: :laugh: (no pain, no gain, no guts, no glory mà)

Mà AA khg còn bên Đức nữa hả? về HN luôn rồi hay sao?

nếu có về và có đi tập thì có thể biên 1 vài bài cho biết sự khác biệt giữa cách tập ở Âu châu và VN được khg? như anh CMKCD đã viết khi sang tập bên Mỹ với nhóm thầy Saotome đó!

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Mà AA khg còn bên Đức nữa hả? về HN luôn rồi hay sao?

nếu có về và có đi tập thì có thể biên 1 vài bài cho biết sự khác biệt giữa cách tập ở Âu châu và VN được khg? như anh CMKCD đã viết khi sang tập bên Mỹ với nhóm thầy Saotome đó!
    Thân
    Các bác cứ yên tâm, có thời gian em sẽ đi thăm các Dojo ở HN và viết bải so sánh theo cảm nhận của em cho anh em nhận xét. Bản thân ông thầy dạy em bên Đức cũng ko phải dòng Aikikai mà là ông ấy tách ra khỏi hiệp hội Aikido Đức cách đây khá lâu vì lý do gì đó em cung ko biết. Có thể so sánh ngay cách đi Taishabaki của bọn em cũng hơi khác, với trường hợp 180 độ chân trước bon em có khi rút về gần chân sau. Ông thầy em lý luận Taishabaki cũng giống như bước đi tự nhiên, bước chân chỉ là kết quả của sự di chuyển trọng tâm. Ngay trong đòn Shihonage trước khi đưa tay của UKe qua đầu ông thầy em thường hạ thấp trọng tâm và rút chân trước về một chút. Ông ấy giải thích bằng cách mô tả người đứng 1 chân chống tay vào tường, khi đó trọng lực chia lam 2, một phần theo cánh tay hướng lên tường, phần còn lại xuống chân. Mục đích là để sử dụng trọng tâm làm nguồn phát lực chứ ko phải cánh tay.

video ông thầy em các bác có thể xem và cho nhận xét ạ:
    http://www.youtube.com/watch?v=netRtRWINZo

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đánh kiểu thầy AA tui cũng có thấy rồi! Đâu có gì lạ lắm đâu.

Ông ấy đánh vòng tròn bự ghê! Ông ấy có theo thầy Nishio khg vậy? thấy có nhiều cách giống thầy đó lắm, lúc vô đòn! có nhiều cách thôi chứ khg phải lúc nào cũng giống!
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Đánh kiểu thầy AA tui cũng có thấy rồi! Đâu có gì lạ lắm đâu.

Ông ấy đánh vòng tròn bự ghê! Ông ấy có theo thầy Nishio khg vậy? thấy có nhiều cách giống thầy đó lắm, lúc vô đòn! có nhiều cách thôi chứ khg phải lúc nào cũng giống!
    Ông thầy em học thầy ASai đầu tiên, sau đó theo thầy Tada và Noro, ông ấy bảo aikido của ông ấy: Ý là của Tada còn hình là của Noro.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mới coi lại clip thầy AA, AA có thấy phút 4:58 và 5:22 có gì kỳ lạ khg?:dry: :dry:

Ai mà theo thầy Saito sẽ hiểu tui nói gì! :smile: :smile:
    Aiki

Administrator
    Thanks
    0
    Anh aiki coi kỹ thật. Tui bị sửa nát nước cũng là mấy cái chỗ đó. Theo như tui biết thì thầy Saito và thầy Nisho quan trọng mấy cái Maai đó lắm. Làm sao mà mình rờ người ta được nhưng ngưởi ta không rờ được mình.

Ông này ổng khoái tenkan với quay vòng vòng quá!
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Thanks
    0
    Hình như thầy của anh cũng có tập với Shihan Yamaguchi!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Mới coi lại clip thầy AA, AA có thấy phút 4:58 và 5:22 có gì kỳ lạ khg?:dry: :dry:

Ai mà theo thầy Saito sẽ hiểu tui nói gì! :smile: :smile:
    Bác Aiki đúng là tinh quá, nếu đánh tĩnh thì theo ý em Uke hoàn toàn có khả năng phản đòn mà đòn thấy dễ nhất là chuyển tấn túm cổ Irimi. Tuy nhiên nếu trong trường hợp đang tenkan dẫn Uke, Uke đang chúi đầu xuống thì chắc Maai như thế cũng ko đến mức nguy hiểm có phải ko hả các bác.

@Cucat
    Ông ấy đúng là có tập với Thầy Yamaguchi tại Hombu một thời gian (từ 1974).

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui là họ "Sờ" tên "Múi" mà AA biết khg?:laugh: :laugh:

Cái gì chứ mấy cái sơ hở đó là tui tinh mắt lắm. Hồi xưa khi học võ cương cứ được nhắc đánh vô ba xườn địch nên riết nó thấm vô máu rồi.

Về vụ tĩnh động của thầy AA thì khg dám nói! phải là uke mới cảm nhận có sơ hở hay khg! Thầy Kanai tui có nhiều đòn trông là dễ phản nhưng khi làm uke cho ổng thì mới thấy là khg cách chi hết.

Nhưng nhìn cái cách đứng, hướng chân của thầy AA thì tui nghĩ là ....:unsure: :wacko: :biggrin:
    Aiki

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối