Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 56

Chủ đề: Tại sao chúng ta tập luyện kiếm?

Pikalot
    Guest
    Hê hê, đúng là tư tưởng lớn đụng nhau cốp cốp :drinks: . Đúng, kiếm theo truyền thống của võ sĩ là linh hồn. Nhưng thời đại thay đổi, bi giờ "linh hồn" ko còn được tự do mang vác ra đường, nhưng nếu 1 người nào đó đạt tới "tâm kiếm hợp nhất" thì 1 khúc gỗ cũng là binh khí bén ngót (cái này coi phim nhìu nên nhiễm :laugh: ). Nhưng dù sao tui thích cái cách đánh của kiếm Nhật. Nó vừa thanh cao, vừa nhẹ nhàng. Vừa hiểm ác nhưng lại có chút gì đó xem thường địch thủ (ko biết có nói quá hông). Nhất là cái cách khi ta từ từ trả kiếm về vỏ khi ta biết chắc đã hạ được đối thủ, dù người ngoài ko thấy gì hết, rồi cái cách đối thủ từ từ gục xuống, cool. h34r:

Junior Member
    Thanks
    0
    Mình thấy tập ken và jo rất tốt, mình cũng thích tập cả tambo nữa, nói thật cái món này mà thực tế thì hay lắm
    TENSHINKAI AIKIDO HOA SEN
    Không có các kỹ thuật bí truyền, chỉ có các kỹ thuật cơ bản được khổ luyện

Junior Member
    Thanks
    0
    Luyện kiếm thật là tôt nhất
    TENSHINKAI AIKIDO HOA SEN
    Không có các kỹ thuật bí truyền, chỉ có các kỹ thuật cơ bản được khổ luyện

master
    Guest
    Kiếm thật hay kiếm gỗ cũng như nhau thôi, quan trọng là luyện như thế nào:drinks:

Senior Member
    Thanks
    0
    Luyện kiếm không phải một sớm một chiều là tập được bạn phải học từ cách cầm kiếm sao cho đúng cách và chắc. Tôi đã chứng kiến 1 võ sư Aikido 3 đẳng múa bài kiếm bằng kiếm thật lúc múa xong thì chỉ còn lại một mình vì không thể khống chế lại được thanh kiếm do đó bạn đừng bao giờ nghĩ rằng tập kiếm thật là tốt nhất, với lại với khả năng chúng ta thì không thể có kiếm thật mà tập vì 1 thanh kiếm Nhật thật khoảng 2000 lớp thì giá gần 20.000usd rồi chưa tinh phụ kiện kèm theo . . .

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aikihoasen
    Trời ơi ! Không dễ dàng đâu bạn, chưa rành thục về kiếm mà đi chơn kiếm thật, nó giống như bạn chưa hề biết lái xe bao giờ ma đưa nguyên chiếc Benz hay BMW kêu bạn lái thử xem... Hoặc đưa bạn cây súng thiệt kêu bắn được đạn thiệt là tốt nhất... Tập bắn làm chi cho mệt.

Cá nhân tui tập kiếm thiệt khi chưa thuần kiếm cây, chém ít nhất 3 lần tưởng là phải đi đoàn tụ với ông bà rồi chứ. Qua Nhật thấy họ luyện kiếm, khi bạn đạt đến trình độ người khác cầm thau nước tạt vào bạn mà không 1 giọt nước dính vào được bạn, thì dù người dùng kiếm thật hay giả uy lực và cái đẹp của chân thiện mỹ, nó y như nhau.

Thân mến.

nhanquoc
    Guest
    Học về những đức tính của ninja sẽ làm đầu óc mình trở nên khôn lanh hơn một chút, có thể nảy sinh ra nhiều ý tưởng hay. Mình đã hoàn thành xong 1 trang web nói riêng về ninja ninjutsu ninpo tên là www.ninjaviet.has.it hoặc www.ninjaviet.tk , trong đó coi như là đầy đủ, bạn nào thấy thiếu thì liên lạc với mình để bổ sung nha

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Guest
    Trời ơi ! Không dễ dàng đâu bạn, chưa rành thục về kiếm mà đi chơn kiếm thật, nó giống như bạn chưa hề biết lái xe bao giờ ma đưa nguyên chiếc Benz hay BMW kêu bạn lái thử xem... Hoặc đưa bạn cây súng thiệt kêu bắn được đạn thiệt là tốt nhất... Tập bắn làm chi cho mệt.

Cá nhân tui tập kiếm thiệt khi chưa thuần kiếm cây, chém ít nhất 3 lần tưởng là phải đi đoàn tụ với ông bà rồi chứ. Qua Nhật thấy họ luyện kiếm, khi bạn đạt đến trình độ người khác cầm thau nước tạt vào bạn mà không 1 giọt nước dính vào được bạn, thì dù người dùng kiếm thật hay giả uy lực và cái đẹp của chân thiện mỹ, nó y như nhau.

Thân mến.
    Kiếm trong nhà bếp ý

Kiếm đó cũng mắc lắm à nha. Có con tới mấy trăm đô mà đâu phải một con. Mấy bà luyện hằng ngày. Các ông có lỡ dại làm cho mấy bà giận chạy vô bếp thì phải lo kiếm đường tẩu là vừa để bảo toàn của quý.

Có chuyện luyện kiếm mà thau nước tạt vô không ướt sao cà? Tưởng chỉ có trong phim thôi chớ.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    Luyện kiếm trong Aikido theo mình biết la một phần ko thể thiếu và ko thể tách rời. Hầu hết các Dojo mình biết tại Đức đều có những buổi luyện kiếm và gậy hằng tuần. Luyện kiếm giúp các aikidoka hoàn thiện đòn đánh về phương diện bộ pháp, thân pháp và thời điểm. Minh ko hiểu tại sao ở VN ko có tập kiếm (HN). Mình chưa từng xem Kendo tập như thế nào nhưng nếu như theo những gì xem được trong thi đấu kendo thì hình như cách tập khác so với aikiken.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134

Luyện kiếm trong Aikido theo mình biết la một phần ko thể thiếu và ko thể tách rời. Hầu hết các Dojo mình biết tại Đức đều có những buổi luyện kiếm và gậy hằng tuần. Luyện kiếm giúp các aikidoka hoàn thiện đòn đánh về phương diện bộ pháp, thân pháp và thời điểm.
    Đồng ý vớ AA về cái này nhưng khg phải ai cũng nghĩ như vậy. Sư tổ có 1 thời gian khg chỉ kiếm và có 1 lúc thì lại dùng. Chủ đề này hay bị mấy dân aikidoka kiểu "tôi đúng anh sai" bàn cãi hoài, nhất là bên Âu châu. Thầy Tamura và Tissier cũng khg muốn dính vào câu trả lời này. Kiếm, bất cứ hệ phái nào cũng là 1 dụng cụ để dạy HKD hết.

Kiếm và gậy cho võ sinh biết đo khoảng cách và timing.

Minh ko hiểu tại sao ở VN ko có tập kiếm (HN).
    Dạy kiếm đâu có dễ. Đâu phải chỉ cầm kiếm lên là biết đâu. Hồi xưa khi còn học Yoseikan, khi lên đai đen thì được chỉ kiếm. Tui ham mê học cho lắm tới khi đi coi thầy Iaido thật mới hay là mình hoàn toàn sai từ đầu. Khg biết cách cầm kiếm, khg biết cách chém, tóm tắt lại là sai bét! Kỹ thuật kiếm khg dễ lắm thà khg chỉ còn hơn là chỉ sai.

Mình chưa từng xem Kendo tập như thế nào nhưng nếu như theo những gì xem được trong thi đấu kendo thì hình như cách tập khác so với aikiken.
    Kendo thì tui chưa tập nhưng có đi coi rồi. Khác aikiken nhiều. Tui khg dám nói nhiều vì ngay cả aikiken của tui cũng khg phải là aikiken "nguyên gốc" (theo thầy Saito). Tuy cũng dùng Kumitachi như thầy Saito/Iwama nhưng mấy suburi thì theo thầy Kanai. từ MS Ryu Iaido ra.

Kendo thì di chuyển nguyên khối, và khi nhìn mấy thầy cao đẳng đánh thấy khí nhiều lắm. Tui có quen 2 anh bạn VN vừa học HKD và kendo cho biết như vậy. Tui khg tập vì tốn $ quá.:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối