Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Seminar với thầy Kuribayashi 2009

Member
    Thanks
    0
    Anh chị em thân mến,

Tui tìm mãi không thấy chủ đề này (tui tưởng phải có ai post lên rồi chớ) nên "liều" mở chủ đề này ra cho mọi người post bài. Nếu trùng xin mod thứ lỗi.

Câu hỏi cho mod: dù đây nằm trong box Kỹ thuật, có thể viết những cảm nhận của người tham dự seminar được không?

Xin cảm ơn.

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Chào các anh chị!
    Vì không có điều kiện tham gia Seminar, nên cũng đang rất nóng lòng chờ tin tức hình ảnh từ các anh chị tham gia tập huấn chia sẻ về sự kiện này.
    Thân ái!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mong rằng có ACE nào đi seminar về tường thuật dùm!

Mấy ACe bên VN có tin tức seminar thì post lên dùm như anh RMIT đó! Chứ cứ vô đọc khg thì cũng như khg!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Anh cmkcd chia xẻ cảm tưởng về buổi tập với thầy Kuribayashi cho anh em đi. Hôm đó bị kẹt đi công tác nên không tham dự được tiếc quá. Nghe thầy mình kể sơ thấy hay quá trời.

Senior Member
    Thanks
    0
    CC nghe giang hồ đồn là đợt Semninar này, Ông thầy đó chửi mọi người quá trời! Hehe ](*,) \:d/
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Bushido
    Guest
    Nói chửi thì hơi nặng. Năm nay quả thực thầy "nhắc nhở" về lễ nghi hơi nhiều.Thầy Kuribayashi năm nay khó hơn thầy Tomohiro Mori năm ngoái.
    Bushido xin nói sơ về các buổi tập, thầy chú trọng vào lễ nghi, căn bản, thả lỏng. Trong các buổi tập thì buổi cuối là hay nhất, tuy ban tổ chức nói đây là buổi cuối tập nâng cao dành cho đai đen nhưng theo Bushido thì lại là căn bản: thả lỏng, không đối lực, cảm nhận lực ... Những cái này lúc trước chú Aiki có nói trong các bài seminar của thầy Endo:

giống cái này nè

nhưng mà không áp tay uke vào đầu nage, mà uke áp 2 tay vào vai nage mục đích cảm nhận lực.
    Thầy chỉ 1 bài tập nữa là 2 người nâng 1 người lên trong các clip của thầy Koichi Tohei, mục đích cũng là cảm nhận lực.
    Và morotetori kokyuho:

Thầy hướng dẫn giải thích giống kiểu thầy Saito, đại loại là giống cái cân nếu bị khống chế ở đầu cân bên này thì ta điều khiển đầu cân bên kia, nếu bị nắm tay thì ta vẫn có thể di chuyển chân và hạ tấn ... Khi hướng dẫn đòn này thầy còn dùng jo để thị hiện.
    Thầy nói về thả lỏng và đem hình ảnh cây trúc ra.
    Năm nay tập huấn tuy thầy khó nhưng lại giải thích có phần sâu kĩ và hình tượng hơn năm ngoái.
    Mọi người bổ túc thêm nhé o
    Last edited by aiki; 10-26-2011 at 12:10 AM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn Bushido cho cảm tưởng!

cách tập thả lỏng tuy là căn bản thật nhưng tui khg chắc là mấy người mới nhập môn hiểu được. Có nhiều thầy thì nói phải học khá lâu mối hiểu, 1 số khác thì nói là vô ích !!!

Khg biết mấy thầy bên VN nghĩ sao? nhất là mấy người cứng như que củi ...o o 8-[
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    3
    Cám ơn Bushido đã có tường thuật và gởI các clip tương tự vớI sự hướng dẫn của thầy Kuribayashi trong buổI Seminar,Vì không có thờI gian tham dự ,nhưng đọc bài viết của bạn tôi cũng phần nào có thể theo dõi được tinh thần của các buổI Seminar này.Bạn có 1 sự truyền đạt cảm tưởng rất hay.

Member
    Thanks
    0
    Vài cảm nhận như sau, xin chia sẻ với anh em.

1. Mất thăng bằng: đây là điều tui cảm nhận được rõ ràng nhất trong đợt tập huấn vừa rồi. Tui có may mắn được làm uke cho Shihan Kuribayashi khoảng 5,6 lần gì đó, trong đó có 1 lần thầy đánh một series đòn liên tục. Trong các lần làm uke này tui chỉ thấy một điều là trừ bước đầu tiên khi mình còn thế thủ và nắm vào tay ông, còn lại trong tất cả các giai đoạn khác cho tới khi mình nằm xuống thảm thì mình đều không có một chút thăng bằng nào. Trong suốt thời gian đó, mình cũng không bị xô đẩy hay giằng kéo gì cả mà rất nhẹ nhàng. Chỉ có cảm giác mình bị luân chuyển vô thức trong vòng cầu mà shihan tạo ra xung quanh thôi. Người từng cho tôi cảm giác tương tự là Shihan Shishimi tại Saporo, Hokkaido.

2. Nắm nhưng không thể kiểm soát được: Khi nắm vào tay ông, ngoài chuyện cổ tay ông to quá nắm không hết thì tui thấy mình không có bất cứ một sự kiểm soát nào đối với trọng tâm hay di chuyển của ông cả. Anh em cũng biết là khi ta nắm tay nage, ít hay nhiều ta đều có cảm giác kiểm soát được sự phát lực hoặc trọng tâm của họ. Với thầy Kuribayashi, tui không thể nào có được cảm giác đó.

3. Bị giữ rất nhẹ nhưng không thể thoát hoặc lấy lại thăng bằng: trong series đòn mà shihan đánh, có những lúc ông buông mình ra hoặc chỉ giữ lại vạt áo hoặc cổ tay áo hoặc cổ áo. Tức là tiếp xúc chỉ có tí xíu ấy thôi, và giữ rất nhẹ. Nhưng khi mình vùng lên để thoát hoặc cố đứng lên thì lại rơi vào một sự mất thăng bằng khác hoặc không thoát ra được. Rõ ràng là mình như một con rối trong "trò chơi" di chuyển trọng tâm của shihan. Đây là điều vô cùng quan trọng mà ai cũng nói tới, nhưng làm được như ông thì tuyệt kỹ, tuyệt kỹ.

4. Về việc "chửi." Shihan nói cả tiếng Nhật lẫn tiếng Anh. Những đoạn tiếng Nhật thì tui không hiểu, và cũng có phiên dịch do Hội Aikido Tp. HCM cung cấp. Những đoạn tiếng Anh thì tui nghe được. Những điều về lễ nghi trên dôjo có lẽ anh em đều biết như ngồi không được khoanh tay, không được ngồi quay đít vào kamiza v.v. Còn có những điều khác trong lúc hướng dẫn mà tui thấy có liên quan đến kỹ thuật cũng rất hay, dù có lẽ không có gì mới. Cũng mất thăng bằng, cũng vòng cầu v.v. Nhưng khi người nói những lời đó chính là người làm được những điều đó một cách tuyệt kỹ như vậy thì riêng tui nghe thấy khoái lỗ tai. o

Steven
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Cám ơn Bushido cho cảm tưởng!

cách tập thả lỏng tuy là căn bản thật nhưng tui khg chắc là mấy người mới nhập môn hiểu được. Có nhiều thầy thì nói phải học khá lâu mối hiểu, 1 số khác thì nói là vô ích !!!

Khg biết mấy thầy bên VN nghĩ sao? nhất là mấy người cứng như que củi ...o o 8-[
    Anh nói rất chính xác, em thấy rất khó hiểu. Khi học aikido, mấy người được tiếp cận một kỹ thuật nhẹ nhàng thả lỏng, hầu như đều dùng lực, nên sau này có phần nào ảnh hưởng đến kỹ thuật.

Về buổi semina, em thấy thầy cũng hơi khó, nhưng khó đúng nên không ý kiến gì được. Nhưng em thấy thầy duờng như không bao giờ hài lòng về kỹ thuật của học viên, thầy nói cạu này: "tôi không biết sau này các bạn sẽ chỉ dạy những gì cho thế hệ sau", em thấy mình dỡ mới cần thầy đến chỉ dạy, được mấy buổi?! 2tiếng x 4 buổi= 8 tiếng, mà thầy chê nghe nản luôn!

Lần này có cái là thầy shidoin cũng dạy nữa, nhưng thật sự không nắm hết tay của 2 thầy, bự thấy sợ luôn.

Thầy nhấn mạnh sự sử dụng tai sabaki, cái này năm nay em học được rõ hơn.

Còn 1 đòn không biết là sumi hay yonkyo nhưng em về đánh lại thấy uke khó xuống quá, trừ khi phãi nhập nội sâu vô, nhưng lại thấy thầy đánh rất nhẹ nhàn, chịu ](*,) ](*,) .

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối