Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 26 của 26

Chủ đề: Thế nào là thầy hay???

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Em không hiểu ý anh!
    Cái tui nói là từ câu này nè Wago.

Gần đây, có nhiều người tìm kiếm danh hiệu shihan dựa trên việc họ đã ở quanh đâu đấy rất lâu rồi hay dựa trên việc họ có đẳng cấp cao. Với những ai tìm kiếm danh hiệu như vậy, người đó nên dũng cảm suy ngẫm về bản thân mình và aikido của mình, và là người thầy theo cách mà không bao giờ là nỗi ngượng của học trò.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    24
    Theo em hiểu thì giờ Tổng Đàn cũng cấp certificate Shihan. Bên Nhật đúng là trên 6 đẳng thì được gọi là shihan. Nhưng giờ có thêm chứng chỉ của Hombu nữa thì phải. Chắc là thầy chỉ chia sẻ suy nghĩ quanh vấn đề đó thôi. Em không nghĩ thầy "lo" như vậy!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi wago Xem bài viết
    Theo em hiểu thì giờ Tổng Đàn cũng cấp certificate Shihan. Bên Nhật đúng là trên 6 đẳng thì được gọi là shihan. Nhưng giờ có thêm chứng chỉ của Hombu nữa thì phải. Chắc là thầy chỉ chia sẻ suy nghĩ quanh vấn đề đó thôi. Em không nghĩ thầy "lo" như vậy!!!
    Nói chuyện này thì nói cho vui vậy thôi. Tùy theo cá nhân từng thầy, khg phải thầy nào cũng chấp nhận cho đệ tử mình chức đó. Cách đây 7-8 năm, ngay thầy Yamada cũng khg chấp nhận.

Tới giờ tui chỉ thấy 2 người chấp nhận, đó là thầy Chiba và Kanai. Thầy Chiba thấy 1 vài học trò mình tương đương hay giỏi hơn 1 số thầy ở Hombu và xin hombu cho thăng 6 dan nhưng hombu từ chối (cái này politic nhiều, khg tiện nói trên mạng). Đó là 1 trong những lý do thầy lập ra Birankai.

Thầy Kanai cũng làm vậy nhưng thầy Yamada khg chịu, nhưng sau khi thầy qua đời, thầy Yamada nể sư đệ nên mới chấp nhận.

Coi vậy chứ rất nhiều thầy chả khác gì cha mẹ, coi học trò mình như con cái và khg chấp nhận nó đã trưởng thành và cứ coi nó như là "con nít".

ái chức Shihan
    Aiki

Administrator
    Thanks
    24
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Nói chuyện này thì nói cho vui vậy thôi. Tùy theo cá nhân từng thầy, khg phải thầy nào cũng chấp nhận cho đệ tử mình chức đó. Cách đây 7-8 năm, ngay thầy Yamada cũng khg chấp nhận.

Tới giờ tui chỉ thấy 2 người chấp nhận, đó là thầy Chiba và Kanai. Thầy Chiba thấy 1 vài học trò mình tương đương hay giỏi hơn 1 số thầy ở Hombu và xin hombu cho thăng 6 dan nhưng hombu từ chối (cái này politic nhiều, khg tiện nói trên mạng). Đó là 1 trong những lý do thầy lập ra Birankai.

Thầy Kanai cũng làm vậy nhưng thầy Yamada khg chịu, nhưng sau khi thầy qua đời, thầy Yamada nể sư đệ nên mới chấp nhận.

Coi vậy chứ rất nhiều thầy chả khác gì cha mẹ, coi học trò mình như con cái và khg chấp nhận nó đã trưởng thành và cứ coi nó như là "con nít".

ái chức Shihan
    Anh nói em mới biết là nhiều thầy cũng không thích Hombu phong chức Shihan cho người ngoại quốc. Xem ra ngay cả khi các thầy ở nước ngoài lâu nhưng cũng có nhiều cái bảo thủ nhỉ? Hình như thầy Claude cũng có chứng chỉ shihan của tổng đàn cấp phải không anh?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ...Xem ra ngay cả khi các thầy ở nước ngoài lâu nhưng cũng có nhiều cái bảo thủ nhỉ? Hình như thầy Claude cũng có chứng chỉ shihan của tổng đàn cấp phải không anh?
    Hihi! khg phải là bảo hủ đâu wago ơi. Theo tui nghĩ là khi thăng shihan, họ có cảm tưởng là "hết" phải là người "cao cấp" nhất thôi!!!

HLV tui là người đầu tiên được thăng shihan trong USAF. Nhờ vậy mà mấy thầy kia (Donovan, peter ...) mới được thầy Yamada thăng luôn năm sau để khỏi có ganh tị. Năm nay, bên tui có thầy Bob cũng được thăng shihan nữa (2 shihan cùng võ đường).

Cái này chỉ là cái chức thôi, khi có võ đường thì lợi vì được coi như là "chính tông" chứ cả có gì khác. Ngoài ra, khi đi cho seminar, giá "shihan" sẽ khác giá khg shihan ...
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Theo thầy Endo thì phải tập trên 15 năm thì mới biết được ai là thầy hay

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123