Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Chủ đề: Đòn Yonkyo.

Member
    Thanks
    0
    Em xin hỏi đánh đòn này sao cho đúng ạ? Nếu để khóa đau thì em bẻ tay uke cho có khuỷu rồi chỉ cần 1 tay xoắn, tay còn lại em dùng phần cuối ngón trỏ và bàn tay ấn mạnh vào 1 bên xương cổ tay uke là thấy uke kêu la rồi. Hơi giống Nikkyo.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi kachi
    Em xin hỏi đánh đòn này sao cho đúng ạ
    Dễ lắm, chừng nào nghe uke la ơi ới là đúng!o o \:d/ \:d/

Kachi hên nhe! Tui mới nghỉ Noel nên nằm nhà có thì giờ viết bài.

Đòn Yonkyo là 1 đòn bấm huyệt ở tay. Tui biết ít nhất có 2 nơi trên cánh tay có thể nhấm huyệt. Bài này chỉ nói tới kiểu thông thường thôi. Đây là huyệt phải bấm ở đòn Yonkyo

Đòn này nhiều khi khg ăn nhập gì với nhiều người. Có người mới đụng là đã kêu dầm lên, có người thì nhấn, bóp gần nát xương mà vẫn cười hề hề ...

Đòn Yonkyo cũng như mọi đòn khác trong HKD có rất nhiều cách đánh. Cách tui nói đây chỉ là 1 trong nhiều cách mà bên tui tập.

1- vô đòn như Ikkyo

Và luồn/lướt tay xuống dưới nắm bàn tay / ngón tay uke rồi đầy lên (coi clip thầy Tissier dưới cùng)

2- Sau khi Uke mất thăng bằng rồi thì chuyển tay sang thế nắm Yonkyo

Cách nắm và nhấn trong Yonkyo khg dễ tí nào.

- Ngón tay út của bàn tay 1 trong tấm hình trên phải " quấn " ở cổ tay uke.
    - Cái bàn tay đó, đặt ngay vô " huyệt " ở tay uke. Hình sau chỉ rõ huyệt nơi bàn tay

Lưu ý lúc đầu chưa cần nhấn mạnh và nên đem uke xuống đất trước để uke khỏi lấy lại thăng bằng (lối đánh thường)

- Lúc chuyển tay từ ikkyo sang Yonkio, để uke khg lấy lại được thăng bằng thì nage phải :
    a- đẩy về phía vai uke để tiếp tục làm MTB
    b- khi chụp tay thì nhấn ngay cái huyệt như trong hình sau

Clip sau chỉ cách đổi tay và nhấn chỗ nào. Khg có vô rõ kiều Ikkyo như tui mới nói

Clip sau của thầy Stenudd chỉ khá rõ cách nắm. Nhưng lúc hấp thụ đòn thì theo ý tui khg được gọn cho lắm vì dễ ăn đấm từ tay kia của uke. Cách rỏ là cách chuyển tay để vô Yonkyo

3- Sau khi chuyển tay thì đem uke xuống đất.. Hình sau là dạng Ura

4- Khi xuống đất rồi thì bây giờ mới tới màn " massage " huyệt.

Cái quan trọng nhất lúc này là bộ pháp. Bàn chân phía gần (cùng bên uke) để ngay nách uke ay sát cánh tay, như mấy hình sau

Aikido thực tế thì thay vì để chân dưới nách, Nage dùng đầu gối đè lên cánh tay hay vai uke

Mấy hình sau cho thấy rõ cách nắm và nhấn

Khi " nhấn " thì nên xoay hông về phiá ngoài, vừa xoay, vừa chà, vừa nhấn và vừa xiết huyệt đã chỉ ở hình phí trên. Ngón tay út mà quấn ở cổ tay uke thì phải giữ chặt, cổ tay thì cúp xuống cùng lúc xoay hông, chà nắn ...

Làm đúng thì khg cần nhiều sức lắm

Nhìn thầy Saito nè

Sơ hở hay làm

Hình sau, chân uke khg đưới nách, nhìn thấy nage dùng sức nhiều tuy nắm đúng

Hình sau, nage đứng quá xa uke, kiểu này sẽ phải dùng lực cơ bắp. Nắm đúng, nhưng uke mà to con sẽ đứng lên được. Nage quên khg đảy vô người, vai uke như tui đã nói ở trên.

Hình sau thì cách nắm khg đúng lắm. Ngón tay út khg " quấn " ngay cổ tay mà ở trên khửu tay

1 vài clip hay và đúng
    Thầy Tissier đánh khá rõ đòn này
    Last edited by aiki; 02-23-2014 at 03:49 AM.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Steven
    Guest
    Theo mình cách đè vào tay uke có 2 cách:
    1/ Đè vào giưã cánh tay, gần bàn tay, đây là vị trí cuả dây thần kinh giưã, nó chi phối tác động co gấp bàn tay. Nên nếu để tự hiên mà ấp mạnh vài sẽ thấy bàn tay, gần co lại.
    Vị trí dây thần kinh giưã

2/ Đè vaò 2 bên cánh tay, là nơi cuả 2 động mạch cấp máu cho tay, nên khi ấp vào sẽ cảm thấy tê.

Đánh yonkyo, đâu giống nikyo bạn, mình thấy giống sankyo hơn, 1 cái mình nghĩ quan trọng là giữ cho bàn tay uke luôn thẳng, sẽ dễ đánh hơn.
    Xin mời các anh em khác thêm ý kiến.

Member
    Thanks
    0
    Cảm ơn anh Aiki đã viết một bài rất công phu.
    @Steven: Chỗ mình có thằng ku ốm nhách, tay chân xương xẩu không hà. Khi mà đánh vào vị trí như hình Steven chụp nó không xi nhê gì hết, mình nhờ huynh vừa thi lên đen xong đánh giùm. Cuối cùng phải tạo khuỷu ở cánh tay, nhấn vào một bên xương chỗ cái huyệt như anh Aiki nói, không cần phải xoay tay, chỉ cần áp người mình chúi về phía trước thì uke nào cũng ... giãy đành đạch. Ngoài cảm giác do bị đánh vô huyệt, xương cổ tay còn có cảm giác như khi chịu đòn Nikkyo. Mình hay tò mò nên tình nguyện làm "chuột thí nghiệm" hoài \:d/. Bầm tím cổ tay.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cám ơn ông già Noel Aiki đã post 1 bài rất công phu. Đòn này em cũng ít tập nên phải nghiên cứu lại rồi.
    Trong đòn Yonkyo, giai đoạn nắm và nhấn có thầy chỉ đánh như chém kiếm. Em thấy hiệu quả lắm.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi David
    Cám ơn ông già Noel Aiki đã post 1 bài rất công phu. Đòn này em cũng ít tập nên phải nghiên cứu lại rồi.
    Trong đòn Yonkyo, giai đoạn nắm và nhấn có thầy chỉ đánh như chém kiếm. Em thấy hiệu quả lắm.
    ya, aikikai cũng tập đánh yonkyo như chém kiếm. Thời gian trước có tập kiểu "bấm huyệt" nhưng thấy không hợp lắm, sức cổ tay nhấn không nổi, lại quá chăm chăm vào "tìm huyệt", bị uke phản đòn, hihi, chắc tại tập ít nên không cảm nhận tốt. Sau học cách của thầy Yamada chỉ, cầm tay uke như cầm bokken, thầy cũng chỉ nhấn nhưg aikikai không chú trọng lắm vào huyệt mà tập trung vào cách nắm tay uke sao cho có thể khống chế được cả trục người của uke.
    Practice Make Perfect

Steven
    Guest
    Nếu phối hợp cả thân pháp thì đòn sẽ hiệu quả hơn.
    Tất nhiên cách mình noí trên là cách mình hay thực hiện, thấy cũng hiệu quả.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi david & aikikai
    David và aikikai nói rất đúng. Nắm như cầm kiếm thì cái"chỗ" nhấn đúng !

Chỗ mũi tên trên tấm hình cầm kiếm là điểm ổ hình sau

Hình sau chỉ lúc chém, như xoắn hay vắt khăn! Khi tui nói massage, chà là vậy đó!

Cám ơn David và Aikikai đã nhắc

Steven nhấn giữa 2 cái xương hả? Lần đầu tiên tui thấy, để hôm nào thử coi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    1
    Khó khăn của Yonkyo là phần đầu của hình sau.

Lúc tập, nhờ Uke nắm tay như boxing, khi bị Nage nắm tay thì gồng ra và rút tay về, rồi xem Nage đánh Yonkyo như thế nào? #-o

Member
    Thanks
    0
    @fourever : có thể đẩy nguyên cùi trỏ uke lên theo hướng rút tay của họ rồi mới làm lại bấm huyệt và xoay kéo uke xuống ko anh, em thấy như thế họ cũng mất thăng bằng mà cũng ko còn đường để rút tay tiếp

@david : em thử bấm vào ở giữa như anh chỉ ( tự bấm tay mình vì giờ đang nghỉ tết ^^) thấy tê tê, còn nếu dùng ngón cái bấm mạnh thì thực sự rất tê tay, ko bít đánh với uke có cảm giác đó ko ra tết phải thử lại.

mà em thấy hình như người nào khỏe hơn thì mới bấm và kiểm soát tay đòn yonkyo này được hay sao vậy, em tập thì có thể làm 1 số người nhỏ nhỏ bị đau nhưng nếu tập với người có cổ tay lớn hơn thì ko thể được

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối