Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 27 của 27

Chủ đề: Đòn Yonkyo.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Coi vậy mà Yonkyo cũng 'xài' đươc đó. Như tui đã kể trong phần kinh nghiệm, tui dùng Yonkyo khi có người móc bóp lúc tui đi Y đó!

Trong lúc tập, tay nhỏ hay bự, nhấn đúng chỗ là cũng dãy đành đạch à. Khg biết mấy bạn khác nghĩ sao?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    5
    Theo tui, đòn yonkyo khó đánh nhưng rất hiệu quả nếu đánh đúng. Tay của Uke to hay nhỏ không quan trọng nếu đánh đúng đều có tác dụng.
    Về nguyên lí, theo kinh nghiệm tập luyện và tham khảo chứ không biết có đúng không nếu sai vui lòng sửa lại dùm, đòn Yonkyo tập trung vào tạo áp lực lên mạch cổ tay và việc đánh vào huyệt có mục đích tăng cường áp lực chứ không phải là mục tiêu của đòn Yonkyo. Các bạn có thể tham khảo bài viết của anh Aiki để thấy rõ hơn.
    Tập luyện, các bạn có thể dùng cách lấy tay phải bẻ tay trái và ngược lại, bẻ tới khi thấy đau thì đổi tay. Chỉ cần tập vài tháng với bất kỳ lúc nào rảnh rỗi, chắc chắn là có tác dụng. Tui thường hay kết hợp cách nắm của Yonkyo với Shiho Nage hay các đòn chống Yokomen, cũng rất có tác dụng.
    Thân.

wago
    Guest
    Đòn này khó muốn chết!!!

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    CT k hiểu kiểu điểm huyệt lắm. CT thường nhấn vào mặt trong của xương cẳng tay, lách vào 1 chút phía cạnh tay để nhấn vào xương luôn thì mới đau. Áp dụng cách đó có thể đánh cả vào chân nữa, nhấn vào mặt trong của xương ống chân là uke nằm luôn

Super Moderator
    Thanks
    44
    Theo tui nghĩ thì điểm quan trọng là nhấn (press) chứ không phải nắm chặt cổ tay. Nếu quá chú trọng đến nắm cổ tay, mà xem nhẹ phần nhấn, thì đòn sẻ kg hiệu quả, kg đau Uke, và sẻ rất khó đẩy Uke té xuống.
    Khi nhấn đúng, chỉ cấn đẩy đến là Uke bước lên, đểy xuống là Uke phải xuống.
    Dùng cái điểm mà mấy sư huynh đả nói làm điểm tựa của đòn bẩy, để bẩy Uke ra phía trước hay bẩy xuống thấp.
    Tui áp dụng vớ sensei ở chổ Ki Society, ổng cao va bự con, tay ổng rất mập, vậy mà mớ dùng chừng 2/10 lực là ổng la rồi. Cũng có thể bên Ki Society họ kg quen tập kiểu dử dôi, chịu đau rất là dở, chắc vậy quá...

Member
    Thanks
    5
    Hôm trước CLB mình có 1 thầy người Nhật hướng dẫn đòn yonkyo, thầy này nói có sự khác biệt trong cách nhấn giữa đòn omote và ura. Khổ nỗi là thầy lại giải thích bằng tiếng Nhật pha vài từ tiếng Anh, mà lại k có phiên dịch nên cả clb chả ai hiểu hết được. Mình hỏi thử mấy anh đai cao trong CLB thì mấy ảnh cũng k rõ. K biết trên diễn đàn có ai đã nghe nói đến chuyện khác biệt này chưa?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chắc nhất là maimai hỏi uke của thầy đó khi bị nhấn có thấy chỗ bị nhấn omote và ura có thấy khác nhau khg? Tui làm riết thành phản xạ luôn...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123