Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Seminar với thầy Christian Tissier 2008

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    ... tập mà dùng lực, không theo 1 nguyên lý nào rõ ràng trong Aikido(tất nhiên vẫn là kỹ thuật aikido) như vậy có được xem là tập tích cực không.
    Thỉnh thoảng em hay bị nhắc vì dùng lực nhiều, cũng như nói là đánh đòn mạnh bạo.
    Em hiểu rõ là cái hướng đến cuả aikido là dùng lực ít, hiệu quả cao. Nhưng em lại nghĩ còn trẻ sao mình lại không "thử" đến khi lớn tuổi muốn dùng lực nưã cũng còn đâu mà dùng.
    Khi ra đòn thì phải dùng lực!
    Vấn đề ở đây là dùng lực đúng hay sai chứ không phải mạnh hay nhẹ #-o
    Muốn biết mình đánh như thế nào thì phải lắng nghe "feedback" từ Uke.
    Thí dụ: với đòn Ikkyo, Uke cảm thấy như cánh tay của mình bị lôi kéo ra khỏi thân thể có nghĩa là Nage dùng lực sai.
    Khi Nage đánh Ikkyo mạnh và đúng, Uke cũng không bao giờ cảm thấy khó chịu tại bả vai của mình.
    Nage đánh mạnh hơn, thì mũi Uke dập vào đất mà thôi.
    o

Senior Member
    Thanks
    0
    1/ CC nghĩ cách tốt nhất để sửa hay hoàn thiện kỹ thuật là quay clip, soi gương và up lên cho mọi người xem. Nhận càng nhiều feedback càng tốt!

2/ Khi tập với Uke, xác định là mình đang tập, đang hoàn thiện kỹ thuật sẽ giúp mình đỡ căng thẳng và ham đòn hơn. Đánh quá mạnh tay, quá nhanh,...là do sự sợ hãi, che giấu cái sai trong kỹ thuật của mình. Có thể mình làm không được, cứ hồn nhiên, ra ngoài nghỉ ngơi, và refresh lại cái đầu. Mấy cái này trong cuốn sách Aikido do nhóm HiepKhiDao dịch cách đây không lâu cũng đã nói rất nhiều. Đừng quá bị ức chế vì kỹ thuật đó, có nhiều cách để mình ứng xử hơn nữa.

3/ Atemi, luôn là atemi, để chiếm thế chủ động bảo đảm Atemi của bạn đủ "bất ngờ","nhanh" và "dứt khoát",...mặc cho Uke biết mình sẽ đánh đòn gì, mà vẫn bị Atemi của mình làm cho bất ngờ thì là quá tốt rồi.

4/ Thời điểm ra đòn

5/ Khoảng cách và góc độ

P/s: Chẹp, một thằng đai nâu nói dóc nữa. Hic hic,...:^o
    ](*,)
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Steven
    Guest
    Em thấy còn phụ thuộc vào thể trạng nưã.
    Như anh David, đánh thì thoải mái rồi, vì tướng tá anh ấy to con.
    Mà cũng phải công nhận thêm một việc là một số đòn trong aikido khó mà có hiệu quả, nếu không áp dụng henkawaza thì cũng chào thua.

Senior Member
    Thanks
    0
    http://au.youtube.com/watch?v=r6Ww4VBg9C8
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    CC nghĩ cách tốt nhất để sửa hay hoàn thiện kỹ thuật là quay clip, soi gương và up lên cho mọi người xem. Nhận càng nhiều feedback càng tốt!

2/ Khi tập với Uke, xác định là mình đang tập, đang hoàn thiện kỹ thuật sẽ giúp mình đỡ căng thẳng và ham đòn hơn. Đánh quá mạnh tay, quá nhanh,...là do sự sợ hãi, che giấu cái sai trong kỹ thuật của mình. Có thể mình làm không được, cứ hồn nhiên, ra ngoài nghỉ ngơi, và refresh lại cái đầu. Mấy cái này trong cuốn sách Aikido do nhóm HiepKhiDao dịch cách đây không lâu cũng đã nói rất nhiều. Đừng quá bị ức chế vì kỹ thuật đó, có nhiều cách để mình ứng xử hơn nữa.

3/ Atemi, luôn là atemi, để chiếm thế chủ động bảo đảm Atemi của bạn đủ "bất ngờ","nhanh" và "dứt khoát",...mặc cho Uke biết mình sẽ đánh đòn gì, mà vẫn bị Atemi của mình làm cho bất ngờ thì là quá tốt rồi.

4/ Thời điểm ra đòn

5/ Khoảng cách và góc độ

P/s: Chẹp, một thằng đai nâu nói dóc nữa. Hic hic,.
    Hay lắm CC! đai đẳng khg thành vấn đề, CC hiểu và nếu cứ tập như trên thì sẽ tiến bộ mau đó =d> =d> Tiếp tiục nữa đi
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Steven
    Guest
    Thầy Tamura thì. He he, ai lại không biết, nhưng thật tình để đạt được đến mức đó thì... Vơí lại cc có xem clip khi thầy còn trẻ không? xem thấy khác liền hè.
    Đúng là hkd là từ từ phát triển và cải thiện. Co thể đưa con người đến sự mạnh nhất rồi cũng có thể dẫn dắt con người đến sự mềm maị nhất.
    =d> =d> =d>

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    ya, Steven nói đúng, và điều này chỉ có được thông qua việc không ngừng luyện tập. Nhìn thầy cao tuổi rồi mà vẫn không ngừng tập luyện,đúng là nể phục.
    Practice Make Perfect

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12