Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 58

Chủ đề: koshi nage

Junior Member
    Thanks
    0
    nói thật là mình yếu koshi nage nhất so với các đồng môn.thầy bào mình thiếu tấn,thiếu hông,đánh ko lỉ6n tục nên mới như thế.xin được các bạn giỏi koshi ngae nào chỉ giáo cho mình
    :razz:
    AIKIDO TENSHINKAI!!!!!!^^ ^^ ^^
    http://i81.photobucket.com/albums/j2...13160511ho.gif full househttp://i81.photobucket.com/albums/j2...t_712/f926.jpgsao mình mê hai con này ghia

Administrator
    Thanks
    0
    Lấy ngay hình trên. Em thấy người đó đánh như vậy có phù hơp không ?

Các bạn nghĩ sao ? Nhất là mí anh đó
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

QQuan
    Guest
    À mình tính lập đề tài này mà bạn Aikido_girl lập trước rùi, thui vô hỏi luôn:

Koshi nage phải nói là 1 trong những đòn khó đánh chính xác nhất và hình như nó cũng ít được tập :huh: . Bởi vì mỗi lần tập là mỗi lần sửa, người thì nói thiếu hông, người thì nói thiếu chân, người thì nói nắm ko đúng, ruốt cuộc là sai hết :laugh: .

Mí a cao thủ tìm mấy cái clip hoặc file gif chỉ cách đánh koshi được hôn :iwink:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Muội mới zô hỏi 1 câu độc đáo wá! QQuan hùa theo, bây giờ tui trả lời đại nhe, vì mấy bữa nay bận việc làm wá! Nói sai chớ có la tui!

Tui ghi bài này với ý kiến và kinh nghiệm cá nhân! Chắc chắn là thiếu rất nhiều chi tiết và sẽ là 1 đề tài trao đổi ''hot'' giữa các TV.

Theo tui được biết thì bên VN có 3 cách đánh Koshinage : Vai, lưng và hông.

Bên võ đường tui thì có hông thôi. Xin nói rõ là những đòn lưng VN bên này cũng gọi là đòn hông hết. Mong anh NgDalat, anh Fourever, Đuđe và những người ở ngoại quốc bổ túc thêm.

Vì tui đã hiêủ lầm khi mới vô diễn đàn, nên để cho thống nhất cách gọi, tui xin tóm tắt sau đây hầu mấy bạn không ở VN dễ hiêủ hơn:

Tên gọi Koshinage VN Vs Mỹ

Vai = bên Mỹ (vỏ đường tui) không có. Bên Mỹ có đòn giống như vậy, nhiều người gọi là Tai Otoshi

Koshi hay Tai Otoshi??
    http://www.bujindesign.com/images/videos/koshi/koshi2.mpg

Lưng = hông, nhưng vòng qua hông hay là phía dưới lưng
    Hông = lướt/ trượt qua hông

Trong Aikijujitsu/jujitsu, có 1 số đòn khá giống Koshi nhưng gọi là Kata Guruma thì phải.

Bên này thì họ cứ nhắc tới nhắc lui là không bao gìơ để uke lên lưng vì nếu Uke nặng thì nage sẽ thành .... con tép .... Nói chơi cho vui chứ nếu mà làm sai thì có thể bị ảnh hưởng tới xương sống.

Nên tránh ''vác'' uke như mấy hình này. Nage bự con hơn Uke thì không sao, nhưng nếu mà nhỏ hơn thì sẽ bị đè .... Những hình sau đây có nhiều cái ''không nên làm '' lắm ...

Cách làm đúng (lưng VN??)

Trong Daito ryu, có 1 đòn kiêủ Henkawaza của HKD khi Uke gượng chống thế Shihonage. Đòn đó như thế này (1 kiêủ Otoshi, Guruma ?? quên tên rồi) nhưng không phải là Koshinage! Hình như là đòn Judo ! Có ai biết tên không?

Hồi sư phụ tui còn sống, ổng hay nói là có 7 kiểu Koshi! Tui bây giờ chỉ nhớ có 2-3 cách thôi, quên hết các cách kia rùi.

Koshinage có thể nói là 1 trong những đòn khó của Aikido. Vừa khó cho cả Nage lẫn Uke. Bằng chứng cụ thể là khi thi đai đen bên Bắc Mỹ này, có bộ Koshi phải áp dụng trong bất cứ thế công nào.

Muốn đánh Koshi nhuyễn, trước nhất phải :

1- Khoẻ chân
    2- Nắm vững căn bản, nhất là phương thức làm mất thăng bằng
    3- Nắm vững Ma ai

Phân tích vô đòn :
    Theo nhận xét của tui thì thấy rõ 2 cách :

A- Làm mất thăng bằng Uke

bằng cách đôỉ trọng lương của mình và như vậy sẽ đem Uke tới Nage. Thành công hay không với cách này tùy thuộc vào góc độ vô đòn và cách biết đổi trọng lượng để ''hút'' uke tới.

Với Taisabaki
    http://www.westernmarylandaikikai.org/Koshi-nage.mov

http://www.westernmarylandaikikai.org/Koshi-nage%20II.mov

Với atemi (nhớ để chuột lên hình rồi di chuyển chuột thì mới coi được)

http://www.sfaikikai.com/QT_archive/KS_koshinage2_VR.html

B-Làm mất thăng bằng Uke như kiểu Ikkyo, Nikkyo hay bất cứ đòn nào khác xong vô Koshi bằng cách

Ôm eo,

ôm đầu/cổ hay (kiểu Judo)

C-Sáp vô Uke, hông đụng hông và áp dụng ngay Koshi ngay. Cách này dùng sự bất ngờ hoặc khi Uke quá gần Nage nên không thể làm như 2 cách trước.

Lúc chưa quen đòn thì nên tập như thầy Ikeda chỉ trong clip này
    http://www.bujindesign.com/images/videos/koshi/koshi1.mpg

Nhưng khi quen rồi thì đừng có vô như vậy vì Uke chưa mấy thăng băng tý nào hết.

Muốn thành công trong Koshi, phải giữ tay thẳng và Uke phải ở trên đầu ngón chân khi Nage vô đòn.
    (zanshin)

Cái hình sau thấy rõ Uke mất thăng bằng, trong khi hình của Aikido girl thì Uke còn vững.

Lúc vô, Nage phải thất người xuống, ở đây tui nói là chùn chân xuống chứ không phải khom lưng. Chính vì vậy bắp đùi phải khoẻ mới làm được 1 cách dễ dàng.

1 lỗi hay làm nữa là tay Nage không thẳng và Nage ham nhìn Uke. Không nên làm vậy. Haỹ nhìn cái ảnh Zanshin phái trên thì thấy ông ấy làm đúng.

Lúc vô đòn thì chân Nage thì hình như là thẳng góc và ở giữa chân Uke. Chiều ngang chân thì bằng vai để khỏi bị Uke ngã lên đầu gối. Tui có 1 huyng đã bị thương đầu gối vì để chân quá bự.

đâỷ tay (áo) ra phiá trước.

Vô kiêủ này là gẫy lưng đó

Phân tích kết thúc đòn

Khi đánhKoshi xong, có nhiều thầy kết thúc đòn bằng cách lùi chân lại theo kiêủ Judo

Và 1 số khác (Saito chẳng hạn) thì vẫn giữ 2 chân song song và đứng nguyên chỗ, có người nhẩy lùi lại.

phê bình anh chị em ơi!!!!:smiletong :smiletong
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

QQuan
    Guest
    Cảm ơn a Aiki nhiều :no1: :drinks: . Bài viết rất hay.

Thế là xong phần khen, bây h tới phần hỏi :icool: :

_ Lúc e học, thì các a đai đen có nói là khi đánh koshi thì 2 chân của mình phải khép lại và đặt giữa 2 chân của Uke, nhưng đánh vậy thì e cảm thấy rất khó giữ thăng bằng, cho hỏi công dụng của việc đó :no1:
    _ ... chừng nào nghĩ ra sẽ hỏi tiếp :biggrin:

Administrator
    Thanks
    0
    Đa số các thầy học Judo rồi mới qua học Aikido. Vì vậy nên các thầy đánh Koshi bằng "nội công" Judo.

Mới đầu tui cũng bị tình trạng đó. Mãi sau này mới thấy đòn Koshi của Aikido khác hẳn cách đánh của Judo nhiều lắm

Đây là hình đặc trưng cho "chiêu thế" Aikido mà "nội công" Judo

Đặc điểm của "nôi công" Judo là nage thấp trọng tâm người xuống rồi load (đặt) Uke lên hông. Sau đó búng hai chân để Uke văng về phía trước

Có bạn nào ở đây KHÔNG đánh theo kiểu đó, xin cho biết. Bạn nào đánh theo kiểu đó cũng cho biết luôn.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    Theo Kojiro, đánh koshi nage thì cách tấn kiểu nào không quan trọng, miễn sao mình đánh cảm thấy thoải mái là được, để ko bị mất thăng bằng. Người cao thì đánh phải dang hai chân ra 1 chút, người thấp thì chụm 2 chân lại 1 chút, nói chung là tuỳ thể tạng mỗi người. Kojiro nghĩ cái quan trọng nhất là xoắn hông, điểm tiếp xúc của hông với uke và thời điểm ném uke. Kojiro thấy có nhiều bạn lúc mới tập đòn này, khi vô đòn rất ngập ngừng dẫn đến đòn thế bị đứt quãng. Việc này có thể dẫn đến hai cái nguy hiểm. 1 là bạn bị uke đè nếu bạn tập với người nặng hơn mình. 2 là bạn làm cho uke dễ chấn thương vì khi bạn ngập ngừng, bạn làm cho uke (thường cũng là những người mới tập như bạn) sợ vì họ ko ước lượng được thời điểm bị bạn ném, và do đó học có thể vô tình khi té chống tay hoặc tư thế tiếp đất ko phù hợp. CHo nên, lúc đánh thì cứ dô đòn và quật liền. Tập nhiều lần thì tự nhiên quen và bạn có thể tự điều chỉnh tư thế thích hợp cho mình.
    Hoa đẹp nhất là hoa anh đào, người đẹp nhất là người võ sĩ.

Junior Member
    Thanks
    0
    cám ơn các bạn,nhờ các bạn ma mình họcc đượuc rất nhiều kinh nghiệm trong koshi đấy:wink:
    AIKIDO TENSHINKAI!!!!!!^^ ^^ ^^
    http://i81.photobucket.com/albums/j2...13160511ho.gif full househttp://i81.photobucket.com/albums/j2...t_712/f926.jpgsao mình mê hai con này ghia

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    _ Lúc e học, thì các a đai đen có nói là khi đánh koshi thì 2 chân của mình phải khép lại và đặt giữa 2 chân của Uke, nhưng đánh vậy thì e cảm thấy rất khó giữ thăng bằng, cho hỏi công dụng của việc đó
    Tuy nói khép chân nhưng thật ra là bằng bề ngang vai! Nếu mở ra rộng quá, Uke té lên chân/ đầu gối là 'tiêu' luôn!

Việc đặt giữa 2 chân: trọng tâm Uke là bụng/rún! Nage dùng eo/hông làm cái 'trục' để Uke 'lăn, qua. Nếu mình không ở giữa chân Uke thì Uke sẽ 'té' lên mình và Nage phải chịu đựng sức nặng đó!

Bí quyết Koshi là làm sao Uke trên đầu ngón chân và về phía trước. Trong lúc Uke đang như vậy thì mình vô đòn.

Còn làm sao đem Uke lên đầu ngón chân, cái này là căn bản 'làm mất thăng bằng'. có cả chục cách làm! Bó tay! :lol:

Mãi sau này mới thấy đòn Koshi của Aikido khác hẳn cách đánh của Judo nhiều lắm...
    NGdalat có biết cái nào là Aikido chính tông không???

_ ... chừng nào nghĩ ra sẽ hỏi tiếp
    Đừng hỏi nữa, hết biết nói dóc làm sao rùi! :ihmm: :ieek: :lol: Bí thứ thiệt đó !:laugh: :laugh:

Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mới kiếm ra cái clip Koshi của thầy Phong

Aiki

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối