Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 58

Chủ đề: koshi nage

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Theo em được học thì các đòn dùng hông, lưng , vai , trên vai đều gọi chung là Koshi-nage, và còn có 1 đòn Koshi bằng chân
    cái này thiệt không zậy? nếu thiệt thì Aikihoasen có hình hay clip nào khg? Như tui đã nói, ngoài những đòn căn bản như ikkyo, kotegaishi ..., các đòn Koshi và Kokyunage không được thống nhất và sẽ có tên khác nhau, tùy theo thầy và võ đường.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki

cái này thiệt không zậy? nếu thiệt thì Aikihoasen có hình hay clip nào khg? Như tui đã nói, ngoài những đòn căn bản như ikkyo, kotegaishi ..., các đòn Koshi và Kokyunage không được thống nhất và sẽ có tên khác nhau, tùy theo thầy và võ đường.
    Cái này là có anh aiki ạ, Em không tìm được ở đâu cái clip này, nhưng em được học từ thầy em ( thầy Vũ Đại Thảo - HLV trưởng Aikido Q1 TP HCM). Em rất ít khi dùng cái này trên dojo của em, vì đòn này nó khá nguy hiểm.
    TENSHINKAI AIKIDO HOA SEN
    Không có các kỹ thuật bí truyền, chỉ có các kỹ thuật cơ bản được khổ luyện

Moderator
    Thanks
    0
    anh Aikihoasen có clip đòn này ko?
    Zen ghét đánh Koshi lắm, nhưng coi cho biết :biggrin: :biggrin:
    I have faith in life, and life responds in kind.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Cái Koshi nage băng` chân như aikidohoasen nói có phải la` đon` koshi binh` thương`, nhưng dung` chân minh` quét ngược ra sau để quét chân uke, đông` thơi` trợ lực thêm không?

Hay la` đon` koshi băng` chân bạn nói la` đon` nắm áo uke rôi` té ngửa ra sau, dung` chân đạp/ để lên lên vung` bụng dưới của uke ném uke té ngược ra sau lưng?
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Moderator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikidude
    Cái Koshi nage băng` chân như aikidohoasen nói có phải la` đon` koshi binh` thương`, nhưng dung` chân minh` quét ngược ra sau để quét chân uke, đông` thơi` trợ lực thêm không?

Hay la` đon` koshi băng` chân bạn nói la` đon` nắm áo uke rôi` té ngửa ra sau, dung` chân đạp/ để lên lên vung` bụng dưới của uke ném uke té ngược ra sau lưng?
    giống sutemi, đòn hi sinh của Judo vậy anh dude

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikidude

Cái này không phải anh aikidude ạ
    Cái đòn này xuất phát từ đòn udekimenage

Moderator
    Thanks
    0
    udekime nage mà sao dùng chân đánh koshi được ta, anh aikihoasen có clip ko, hay miêu tả sơ sơ đi...tò mò wá

Moderator
    Thanks
    0
    vào udekime nage sau đó kê hông vào khoảng nửa hông, thật ra là hông chứ ko phải chân, mình đã từng tập qua đòn này,ko hiệu quả bằng đánh udekime nage đâu bạn,càng đơn giản càng hiệu quả
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi kiaikido
    vào udekime nage sau đó kê hông vào khoảng nửa hông, thật ra là hông chứ ko phải chân, mình đã từng tập qua đòn này,ko hiệu quả bằng đánh udekime nage đâu bạn,càng đơn giản càng hiệu quả
    đồng ý với bạn là đánh càng đơn giản càng hiệu quả, nhưng đây mình chỉ đưa ra là 1 đòn thế thôi, chứ không nói đến tính hiệu quả hay không hiệu quả. 1 kỹ thuật hiệu quả hay không còn tùy thuộc vào người sử dụng kỹ thuật đấy nữa.
    Có thể bạn đánh kê hông , nhưng kỹ thuật này mình đánh không kê hông chút nào ( 100% là dùng chân), chắc cái của bạn khác cái của mình:bigsmile:
    Chào thân ái!

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Hi Zen,
    Đúng vậy. Hai đon` ma` dude đê` cập đêu` la` tư` Judo ma` ra cả :iwink:
    ------------------
    Nói vê` đon` koshi ma` bạn aikidohoasen nói đến , vao` đon` ukekimenage, bẩy uke lên, rôi` mới dung` chân quét uke té.
    Muốn đánh được đon` nay`, phải có trọng tâm tốt, tấn vững vi` chỉ trụ trên mặt đất băng` một chân. Ngoai` ra phải bẩy tay uke lên, lam` sao cho uke nhón chân lên, mất thăng băng` mới quét chân gon` gang` được.
    Ma` thôi, đánh chơi cho vui thi` được , uke nhỏ nhỏ không nói :biggrin: , uke ma` cỡ 65- 70 kg trở lên thi` ....:lol:
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối