Môn Aikido là một môn võ thuật tự vệ, ngoài những vấn đề khác chúng ta thụ hưởng được khi tập luyện Aikido, chúng ta phải công nhận nó chính là môn thể thao theo lý tưởng của nhiều người trong chúng ta.

Ai ai cũng biết, Aikido là một môn võ "khó học", tức là phải trong sự đam mê, học sự cảm nhận, học bằng cái đầu cùng với thể xác hòa chung - Điều đó làm cho môn Aikido trở nên cần đầu tư khá nhiều thời gian, kể cả lấy được cái đai đen và đó chỉ là sự bắt đầu của con đường bước vào chữ Đạo trong quá trình Hiệp Khí, để cùng nhau, cùng mọi người sống trong tư tưởng hòa bình.

Thế giới hôm nay không còn là thế giới xa xưa ! Xã hội khó khăn, tâm linh đổ vở, và con người trở nên hung bạo hơn, vũ khí hôm nay là mã tấu, dao nhọn, lê dài.v.v.. Là đồ chơi hạng nặng chứ không còn chuyện cầm cái cây bóng chày ra chận người đi đường xin tí tiền ăn cháo bào ngư nửa.

Vậy xin hỏi quý bạn những anh em đang mệt mài tập luyện môn Aikido, theo các bạn thì môn Aikido có đủ, đầy đủ chức năng để tự vệ ? Bạn có nên tập luyện thêm một bộ môn gì đó để cho khả năng chiến đấu, tự vệ của mình được tăng tốc, hay có thể tập thêm để hòa hợp tin thần Aikido với môn võ nào đó cho hoàn hảo hơn ? Và theo bạn thì Aikido có đáp ứng đủ và trang bị cho bạn và gia đình khả năng tư vệ mà không cần tập môn võ nào khác không ?

Nếu có ý gì không phải mong ACE lượng thứ cho, mình thấy diễn đàn im lặng quá, muốn mọi người cùng tham gia tích cực hơn, chứ nói nhiều quá thấy kỳ ghê.

Thân mến.