Trích dẫn Gửi bởi phamtatdac86
Đắc chẳng thích cái đai đen này tí nào...bắt đầu từ hôm qua, mình lấy đai nâu (đã cũ và rách) đeo vào, thấy đánh tự tin hơn...
Nghe nói (hình như vậy!) đai đen chỉ là khởi đầu của một aikidoka, và bạn đã tham gia kỳ thi lên đai đen, thì sợi đai đánh giá được khả năng và tinh thần của bạn. Nếu như bạn quay về đai nâu, thì hoặc là bạn chấp nhận lý do ban giám khảo không công tâm, hoặc là bạn cảm thấy khả năng của mình không đáp ứng (chứng tỏ là bạn đeo đai nâu thì thấy tự tin hơn)!

Thật ra thì sợi đai ở một phương diện nó chỉ là vật để giữ cho áo khỏi bị tung ra khi thực hiện đòn, và dùng để mặc hakama cho đẹp; còn phương diện khác, khi ở trên sân, bạn là một người có khả năng thực hiện một số kỹ thuật nào đó tương ứng với màu đai mình đang mang trên người.

Hồi xưa, và thậm chí bây giờ, sợi đai mang một ý nghĩa rất quan trọng trong môn võ một người đang theo học. Nó thể hiện sự đoàn kết, gắn bó của tập thể, quyết tâm của người đeo đai, tinh thần của môn võ theo tập, và cả sự trân trọng một khả năng của một con người mà đích thân người thầy đề xuất. Sợi đai mang trên người có rất nhiều ý nghĩa thiêng liêng, không đơn giản chỉ vì tôi hơn anh nên màu đai của tôi khác màu đai của anh, anh không bằng tôi nên anh phải chọn màu cấp đai nhỏ hơn tôi.

Trích dẫn Gửi bởi legolas
vậy với những người học "mix martial art" thì sao hả mí bậc tiềm bối...võ tự do...cực cương...đòn tuy đơn giản nhưng trúng cái nào thấm cái đó áh...em ko bik khống chế mí tay học môn đó...vì nó pha trộn nhìu môn võ...mong các anh cho ý kiến ! thân ^____^
Ở đây mình không hiểu bạn đang nói là một thứ võ cận chiến phối hợp nhiều thứ, hay là thứ anh tkdkid đề cập.

Trong các trung tâm huấn luyện dành cho quân đội, cảnh sát, ngoài những môn tập dài hạn, như judo, karate, taekwondo, aikido (Nhật), ... có thi lên đai thường kỳ, và tập luyện liên tục, những binh sĩ sẽ được huấn luyện những thế võ cận chiến, khắc chế đối phương (ở VN có thể thấy ở các doanh trại quân đội, cảnh sát hình sự). Những thế võ ấy là được rút trích ra từ những đòn thế ác hiểm, hiệu quả nhất của từng môn võ, và mỗi đòn áp dụng cho một loại tấn công khác nhau. Những người tập sẽ tập liên tục ngày này qua ngày khác, để khi xuất ra có thể gọi là nhanh như chớp. Khi nói đến thứ này, thì cũng tương tự như đã đề cập đến cái sở trường, và sở đoản, khi so sánh giữa một võ sĩ quyền Anh và một Aikidoka như đã được đê cập ở phần đầu. Bạn muốn chống những đòn này, thì bạn có thể tập chuyên biệt một đòn thế Aikido đến độ không còn sự khác biệt giữa các lần đánh, đến khi xuất đòn thì không còn chú tâm xem có đánh đúng hay không, uke ra sao, phương hướng thế nào, cao thấp đúng sai, ... thì bạn với họ cũng tương đương nhau thôi. Một người tập Vịnh Xuân Quyền, đôi tay họ nhanh, vì chẳng qua họ tập với mộc nhân hàng ngày, còn Aikidoka muốn phản ứng nhanh, cứ tập một đòn thế chống vũ khí, và tập futari thường xuyên, thì cũng sẽ như vậy.

Tự vệ, chỉ là chống lại một đòn tấn công, thì tập phá một đòn tấn công thường kỳ, sẽ tự vệ tốt, cũng giống như đang ngồi gõ bàn phím vậy, hễ cứ đưa tay lên là 2 phím định vị nằm ngay 2 ngón trỏ, sẽ gõ nhanh 10 ngón tốt, hehe!