Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 55

Chủ đề: Tập AIKIDO ! Có đủ để tự vệ không ?

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    đúng là sư tổ nói aikido là dành cho mọi người, nhưng không phải vì thế mà cứ phải dễ dãi cho lên cấp, để khuyến khích người ta luyện tập. Tập võ cũng là một quá trình rẹn luyện phấn đấu của bản thân, nếu có khắt khe thì thì bản thân cũng đc tôi luyện để trở nên tốt hơn. tôi tin là nhiều người khi đến với thể thao nói chung và võ thuật nói riêng đều có thể chấp nhận như thế. Còn không thì họ sẽ ở nhà chơi game lướt web, lên FB cho khỏe cái thân. đối với các cấp đai cao- 3,4 dan chẳng hạn- thì việc dễ dãi càng nguy hại hơn. Vì những người lên đến cấp đó có thể đã là thầy, là đại diện cho CLB, và ảnh hưởng nhiều đến võ sinh cấp dưới. họ đc đeo cái đai đó trong khi chưa đạt trình độ hoặc thậm chí căn bản chưa vững thì sẽ ảnh hưởng đến các thế hệ võ sinh kế tục. Aikido vẫn phát triển đó, nhưng chỉ có số lượng còn chất lượng thì vứt đi đâu rồi....

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin thừa nhận cấp đai không quan trọng bằng trình độ, nhưng thiếu nó, liệu có ổn? đến lúc đo chỉ sợ số ng bất mãn với Aikido còn nhiều hơn, các vấn đề sẽ còn nhiều hơn...!
    Hồi xưa, đâu có đai đẳng gì đâu? từ hồi có đai là đa số mọi người chạy theo cái đai ... Tui khg biết mấy người nghĩ sao, nhưng khi tui học võ hay lựa nơi học võ tui nhìn thầy trước, xong nhìn học trò chứ khg chú trọng tới bao nhiêu đẳng cả.

Tùy theo cá nhân, tui thì cần chất lượng chứ khg cần số lượng.

Bên này, như tui đã post trong 1 vài bài, có "chức" fukushidoin cho ai muốn làm HLV chính thức. Họ chỉ các gì cần thiết khi đứng lớp. Đa số những người qua lớp đó đều là dân "khá" hết. Cái bằng đó chỉ tốt cho ai muốn mở võ đường thôi. Cái đó coi như cái mác là aikido "chính tông".

Nơi tui tập, ngoài HLV chính là shihan, tất cả những người đứng những lớp khác chả có ai có bằng fukushidoin hết, nhưng họ rất giỏi. Người đai cao khg chắc là HLV giỏi.

Cái đai chỉ là 1 mảnh vải, cái bằng chỉ là 1 tờ giấy! Tui lúc đầu rất ghét thi, chỉ từ 10 năm nay trở lại đâm ra "thích" thi. Lý do chính tại sao tui thay đổi như vậy vì khi thi, tui phải "ôn" đòn lại và lúc đó tui mới thấy sơ hở của tui.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    24
    theo mình thấy thì thi dan ở thành phố Hồ Chí Minh còn nhiều thứ bất cập.
    1. Muốn thi phải tập trung luyện trong vài tháng. Chủ Nhật nào cũng tập trung nhau lại từ 6 - 11h. Ít thì 3 tháng, nhiều thì 5-6 tháng. Như mình đây, đi công tác thường xuyên, lấy đâu thời gian tập trung lâu như vậy?
    2. Chuơng trình luyện tập thi đẳng chia ra cho nhiều người dạy. Nhưng mỗi người dạy chỉ có một buổi 1-2 tiếng. Thời gian quá ngắn không đủ để người tập hiểu được hết cái hay cái giỏi của người đứng lớp, nói chi đi luyện thành thục. Chưa kể mỗi sân đều có thầy riêng, mỗi thầy lại có quan điểm kỹ thuật khác nhau. Nên mọi người lên tập, mình thấy thực hành cái mình vẫn tâp trên sân nhiều hơn là học hỏi. Mình thấy giống như là giao lưu trước khi thi thì đúng hơn.
    3. Thi 1 và 2 dan đã phải làm luận. Đa phần luận của người đi thi cũng chủ yếu góp nhặt, sao chép tài liệu chỗ này chỗ khác. Không thực sự là kiến thức của người học. Chưa kể đề thi thật sự không thuyết phục =)) (cái này ai đi thi chắc biết rõ).
    Thi dan ở nước khác, cứ tới ngày là đi thi. Không có kiểu tập trung ôn luyện như ở nhà mình bởi hằng ngày họ đã luyện tập rồi. Đi thi chỉ để chứng thực khả năng của họ lần nữa, với một thầy thỉnh giảng hay có trình độ cao hơn. Khi thi có áp lực, nên hay dở đều thể hiện và thầy góp ý hay sửa ngay tại chỗ. Mục đích cũng là học tập và tiến bộ. Còn mình thấy mục đích thi ở Hồ Chí Minh hình như chỉ dừng lại ở bằng cấp và đai đẳng. Còn mục tiêu luyện tập và tiến bộ thật sự không thấy rõ ràng gì hết.
    Thật sự, nghĩ đến đến thi đẳng ở Hồ Chí Minh mình thấy nản thật sự. Nản ở đây không phải là mình không có kiên nhẫn hay gì, mà nản ở đây là mình thấy mất thời gian cho những thứ vô ích. Mình không định kiếm cơm bằng Aikido nên lấy đai cao hơn thật sự không quan trọng. Còn nghĩ như Ste về việc truyền bá Aikido như cho seminar, nói thật càng tập mình càng thấy mình kém nên chẳng dám nghĩ tới =)).

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trong bài Ste cũng nhắc đến chữ “HỌC”, mình xin chia sẻ 2 câu chuyện của mình:
    Câu chuyện 1: một lần mình làm uke cho 1 anh đai xanh tập đòn, tập khoảng 5 phút anh chào mình xin nghỉ, mình hỏi a mệt hay sao mà nghỉ, a nói không phải, là vì anh đã thuộc đòn rồi… vậy anh ấy chỉ có “học” chứ chưa có “tập”.

Câu chuyện 2: anh bạn mình có ông thầy dạy Anh Văn cũng tập aikido. Hôm vừa rồi bạn mình nói ông thầy đó nghỉ tập Aikido và chuyển sang Karate. Mình hỏi tại sao nghỉ? Người bạn trả lời là ông thầy đó nói là HỌC xong hết rồi thì nghỉ.
    Đến đây chắc Ste đã hiểu ý mình muốn nói gì ^^!
    Practice Make Perfect

Member
    Thanks
    0
    Không biết các anh em thấy sao chứ mỗi lần ste thấy một bạn đã tập Aikido một thời gian mà nghĩ (xin nhắc lại,nếu là buộc phải nghĩ vì việc riêng-xin miễn bàn) thì ste thấy rất buồn, buồn vì nhiều vấn đề, đôi khi phát sinh từ họ, cũng đôi khi phát sinh từ clb...
    Nhưng ste luôn khuyến khích các bạn hãy lựa chọn kỹ: Muốn học tự vệ cho nhanh, cho giỏi thì nên chọn bộ môn khác vì Aikido không đáp ứng việc đó cho bạn.Nên việc họ tập Aikido là cho biết thêm, như đọc thêm một quyển sách, một quyển tạp chí vậy.
    Còn nếu đã tập được một thời gian, đã phần nào hiểu cơ bản về Aikido thì chỉ vì một sự "bất mãn","tự cao"... thậm chí một số ng còn cho rằng: tôi đã tập 10-20 năm, chẳng ai xứng dạy tôi hết!
    Ste là một lớp đàn em trẻ, đẳng cấp hoàn toàn bình thường và cũng chẳng có địa vị nào cả, ste chỉ nhận thấy sự thoái lui đáng buồn của các anh em.
    Tốt gỗ hơn tốt nước sơn! đúng và luôn đúng. Nhưng có ai nghĩ nước sơn tốt sẽ bảo vệ được cây gỗ tốt hơn ko?
    Xin mượn câu nói: "Đạo bất đồng, bất tương vi mưu", để cho mỗi người có sự nhìn nhận riêng, và hi vọng những gì ste nghĩ và cảm thấy lo lắng cho Aikido là quá "viễn vong". Thân.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven Xem bài viết
    Tốt gỗ hơn tốt nước sơn! đúng và luôn đúng. Nhưng có ai nghĩ nước sơn tốt sẽ bảo vệ được cây gỗ tốt hơn ko?
    Anh Ste có đủ tự tin để khẳng định là "gỗ" đã tốt chưa? Gỗ tốt mà có nước sơn thì quá tốt rồi, nhưng gỗ không tốt mà phết sơn lên thì chỉ đc cái hình thức còn bên trong mục nát mà không ai biết. Lúc đó thì mới nên lo lắng.

Member
    Thanks
    0
    Xin chào anh khủng long,xin anh đọc lại bài viết chút.
    "câu tốt gỗ hơn tốt nước sơn" là ý mà ste nghĩ các anhem đang muốn nói và nói thật với anh, ste nhận mình là gỗ chưa tốt, nên tự thấy vai trò của nước sơn vẫn có phần nào quan trọng.
    Nếu anh thật sự thấy mình là "cây gỗ tốt"(cẩm lai, trầm hương, trắc...), chẳng cần phải sơn phét... thì anh cứ tiếp tục làm "cây gỗ tốt".
    Như cây gỗ quí mà ng ta không sử dụng rồi để ngoài vườn hoặc làm củi cũng vô dụng anh à.
    Cây xoàn thôi, nhưng ng ta sd làm tủ, làm giường, thậm chí mạc cưa (chẳng phải là cái "cây quí,gỗ tốt gì") thì vẫn hữu ích hơn.
    Thầy của mình chấm thi ng ta, và cho ng ấy đậu (2-3-4 dan..), sao các anh chi, ko phản ứng ngay tại chổ?(nhất là các anhem bên nc ngoài vì ste nghe nói kết quả công bố sau khi thi) sao ko nói thẳng ra những điểm sai cho các "thầy" và các bạn cùng nhau "sáng" ra.
    Nguyên tắc của ste là tôn trọng các vị thầy. Họ bất tài về kỹ thuật nhưng lại có tâm, có khả năng phát triển bộ môn, số lượng ng biết đến Aikido tăng, (ng ta học cho biết cũng dc, rồi đến lúc nào đó, thuận lợi họ sẽ tiếp tục với Aikido).
    Nếu ai đi theo chuyên nghiệp thì phải tự rèn luyện mình thêm, học hỏi thêm... mình giỏi thì ng ta tự khắc biết, ng khác "dỡ" tự khắc ng khác biết, mình cũng chẳng cần "giới thiệu"
    Sao lại cứ chỉ nhìn vấn đề ở một mặt, còn cái tốt thì bỏ đi, chỉ biết cái xấu là "thiếu kỹ thuật".... Có mấy anhem nhà ta, tập được chuyên nghiệp từ 4-8 giờ? ste cũng vậy, nói thật ai mà theo được cái nghiệp võ thật là rất đam mê rồi.
    Muốn chê trách một ng làm được nhiều việc ste nghĩ nên xem mình làm được "giống" như họ ko cái đã.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ste hãy bình tĩnh chút xíu. Chuyện có gì đâu mà có vẻ gây gấn vậy? Xin nhắc lại nên tôn trọng nhau nhé.

Thầy của mình chấm thi ng ta, và cho ng ấy đậu (2-3-4 dan..), sao các anh chi, ko phản ứng ngay tại chổ?(nhất là các anhem bên nc ngoài vì ste nghe nói kết quả công bố sau khi thi) sao ko nói thẳng ra những điểm sai cho các "thầy" và các bạn cùng nhau "sáng" ra
    Nếu mà câu trên nói với tui thì tui cho biết là tui đã hỏi / nói với thầy Yamada và các shihan của USAF về chuyện này rồi và có được trả lời rồi! Phản ứng là khg phục mấy người đó thôi chứ đâu phải làm gì khác!
    Tui thật khg hiểu Ste muốn gì nữa?? Ste muốn mọi người phải đồng ý với Ste hả???
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    nếu tôi có ý gì khiến ste hiểu lầm thì cho thôi xin lỗi. tui xin đính chính lại vài điều để Ste đc hiểu
    _ tôi nhắc đến "gỗ" ở đây hoàn toàn không có ý nhắm vào một cá nhân hay clb nào hết. đó là tình trạng chung của aikido TP.
    _quan điểm cá nhân là không cần tập aikido phải theo đường chuyện nghiệp 4-8 tiếng/ 1 ngày. điều này không cần thiết vì tôi chỉ thấy ở hombu mới tập như vậy vì họ cần xây dựng đội ngũ các shihan để quảng bá aikido ra thế giới. Ở VN, nếu có điều kiện thì khi lên sân chỉ cần tập chuyên cần 30 phút (hoặc thêm 10 phút thể lực) là quá tốt rồi.
    _ Tôi cũng hoàn toàn tôn trọng các thầy. Nhưng tôi không nghĩ là họ bất tài. Họ phải có khả năng mới đạt trình độ ấy và cấp bậc ấy. Họ không " thiếu kỹ thuật" mà là họ không phát triển thêm nữa thông qua sự tu tập.
    Những lớp võ sinh đi sau cần có những người đi trước để noi gương theo. Các thầy là người dẫn đường, người tạo ra động lực để võ sinh phát triển. Nhưng khi họ tự mãn với những gì đạt được thì liệu học trò họ có thể phát triển thêm được không. Hay lúc đó phải dùng cái đai cái đẳng để tiếp tục khuyến khích người ta tập tiếp . Tôi cũng hiểu ý của Ste là muốn phổ cập aikido phổ biến hơn để làm nền tảng sau này phát triển. Nhưng với những tư duy ăn sâu bám rễ như vậy thì không biết đến khi nào "chất lượng" của aikido mới tăng? vì tôi thấy anh Ste cũng là người trẻ mà đã có suy nghĩ như vậy, thêm 1 thế hệ nữa chăng?

Senior Member
    Thanks
    0
    Cucat xin có ý kiến:

Những tranh luận này thể hiện rõ ràng một điều: sự không thỏa mãn với trình độ Aikido của bản thân và cũng như của Aikido Việt Nam. Bản thân người tập luyện luôn muốn trau dồi, nâng cao trình độ của mình. Điều này hoàn toàn tốt nhưng khi chỉ mãi chơi trong một cái "ao nhà kiến thức" thì cũng khó lòng thực hiện được đam mê của mình. Sau khoảng thời gian tập luyện, CC đã cảm thấy "đủ" với Aikido. Điều đó không có nghĩa là CC giỏi hay có một điều gì đó khác thường, chỉ đơn giản là thấy đủ và muốn mở rộng kiến thức của mình vào những ngành nghệ thuật khác như : âm nhạc, hội họa,...bởi CC có niềm tin tuyệt đối có sự liên kết giữa các ngành nghệ thuật này với nhau => sự "cảm nhận" của bản thân.

Và hay lắm, cứ dành thời gian cho bản thân mình "nghỉ ngơi", tiếp thu thêm kiến thức mới, khám phá chính bản thân của mình, thật sự biết mình muốn gì => Nâng cao chất lượng cả cuộc sống cũng như trong võ thuật. Khi kiến thức được bồi đắp ngày qua ngày, mối quan tâm của người tập võ, cụ thể là Aikido sẽ bớt lại. Võ thuật đơn giản lắm, không cầu kỳ cũng không màu mè, lê thê. Cứ dựa vào kiến thức cơ bản (thật sự đâu có nhiều) về Aikido, tập cho bản thân mình."Mài và gọt dũa" nó cho tinh gọn theo đúng tinh thần của Budo. Đây cũng chỉ là một quá trình trong bao nhiêu quá trình tự học và trau dồi kiến thức cho bản thân mình. Còn nhiều điều cần quan tâm bên cạnh là võ thuật.

Một người nếu thật sự cảm thấy đủ với điều mình quan tâm thì cũng chẳng cần bận tâm, mảy may người khác nói gì. Cái quan trọng là cái "sướng" của bản thân ngừoi đó. Người mà tâm trí còn "rối vò vò" về những điều mình làm, mình theo đuổi thì kiến thức mình có thì lại rất hay thích đi tranh luận. Đã vậy là dân tập võ thì cái tôi lại càng lớn, có tranh cãi hoài cũng như không.

Nói chung, CC thấy người tập võ nói riêng và mọi người nói chung, lâu lâu nên cho mình "break" một bữa, vừa để cơ thể có sự so sánh giữa các thời kỳ. Đầu óc tự sắp xếp lại những điều mình đã học, trải nghiệm. Mở rộng đầu óc và giao lưu với các môn võ cũng như ngành nghệ thuật khác. Đừng cho rằng "Aikido chưa tới đâu mà lo tập cái khác". Bởi nếu không có sự so sánh, đối chiếu, không có kiến thức thì mình chỉ mãi ngồi chơi trong cái "ao nhà" của mình.
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối