Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 55

Chủ đề: Tập AIKIDO ! Có đủ để tự vệ không ?

Member
    Thanks
    0
    Chủ đề cũ, nhưng vẫn còn hấp dẫn nhỉ.
    Ste xin chia sẻ thêm: Phần nhiều những ae tập lâu năm rất hay có những tư tưởng khép kính. Vì sao họ không mạnh dạn tham gia vào ban giảng huấn của Hội đi. Người khác ng ta có thời gian, có điều kiện, có tâm huyết, tuy là thiếu kỹ năng, yếu kỹ thuật nhưng họ vẫn duy trì hoạt động thường xuyên ( Thông thường vào các ngày chủ nhật- tập trung khoảng từ tháng 7-8 đến khi thi). Ste gặp rất rất nhiều anh tâm sự :"cái ông đó, chẳng ra gì mà cư thế này ... thế nọ" Xin lỗi nếu ac đó có kỹ thuật tốt mà có buổi dạy, buổi nghĩ thì sao? Vậy ai sẽ là ng thiệt thòi, Ste thấy rõ là các đàn em sau này sẽ ảnh hưởng.
    Việc "ăn nhậu-tậu đai" Ste thấy cũng đã có sự giảm bớt, Ste từng biết khá nhiều trường hợp "đặc cách" này và kết quả là ko ít ng trong số họ đã "giã từ sân cỏ". Vậy mới thấy những thứ gì mà mình dễ dàng có được thì cũng sẽ dễ dàng từ bỏ nó. Nên xin các bạn nếu có gặp những trường hợp này cũng đừng quá bức súc! vì các bạn sẽ thấy kết cục ...
    Thậm chí còn những ae kỹ thuật tốt, nhưng!! lại có tư tưởng "treo đai",họ không thích những kỳ thi do những lý do:a,b,c... và đáng nói là họ lại truyền bá tư tưởng này cho các đàng em! chính những ng bạn của ste gặp trường hợp này, và họ luôn có câu ở cửa miệng :"shodan là được rồi, học lắm cũng số 1,2,3,5.."đáng buồn thiệt! Ste ko muốn trách họ, những thật sự vô cùng đáng tiếc...
    Đai đen Việt nam, không hề giảm giá trị nếu gặp ng được ng biết tôn trọng những giá trị mình đạt được.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trong tất cả mọi việc, muốn duy trì thì phải có đam mê. Những người "treo đai" hay khg ra giảng dạy đều có lý do hết Ste. khg thể ép học được. Nếu họ thấy thoải mái thì sẽ ra giúp, nếu khg thì họ sẽ rút lui. Có người thì phải lo mưu sinh, có người khác thì chuyện gia đình ...

Rất nhiều người chỉ nghĩ học đòn và mục đích là lấy đai đen. Khi được đai đen thì họ nghĩ là biết tất cả rồi.

Rất ít người nghĩ là đòn HKD khg nhiều và muốn tiến thì phải mài nhiễn.

Tóm tắt lại, khg thể trách họ được.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Ste biết chứ, những ng do bất khả kháng ko tiep tục phát triểng đc hoặc do cv thi dĩ nhiên là ko thể nào nói đc, chỉ tiếc là họ lại đưa tư tưởng đó vào các đàn em, vô hình chung làm ng ta ngộ nhận họ ko muốn những ng khác hơn họ.
    Ste có một sư huynh, ko chịu thi gi hết, thầy nói mãi mới thi hai đẳng, sau đó Ste thi tam đẳng, anh ta, ko tập nữa, và hình như ko thích ste, chắc do thầy giao nhóm của anh cho ste hướng dẫn.! thật sự ko biết làm sao.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Aikido là võ đạo. Những kỉ thuật của Aikido dạy cho Aikidoka rất nhiều. Để thuần thục 1 đòn thế 1 aikidoka phải tập luyện hơn cả 10,000 lần. Chính xác đến từng chi tiết một, hiểu rỏ từ "hiệp" trong Aikido để áp dụng trong cuộc sống, tập cho Aikidoka tính kiên nhẫn ,tính khiêm nhường. Tôi nghỉ đó mới là đính đến của người tập Aikido. Mỗi người có 1 hoàn cảnh, 1 cách sống nên ta không thể ép buộc , mong muốn mọi người phải theo ý của ta. Nếu Ste muốn những người khác đi theo đường của Ste thì bạn phải chứng minh rằng con đường bạn đang theo đuổi là con đường đáng cho những người khác đi theo. Cuộc sống đa dạng nên mình phải chấp nhận mọi mọi ý kiến khác mình và dẫn dắt họ theo ý mình. Đó là 1 nguyên lý cua Aikido

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven Xem bài viết
    Ste có một sư huynh, ko chịu thi gi hết, thầy nói mãi mới thi hai đẳng, sau đó Ste thi tam đẳng, anh ta, ko tập nữa, và hình như ko thích ste, chắc do thầy giao nhóm của anh cho ste hướng dẫn.! thật sự ko biết làm sao.
    hey! sao lại đi đoán già đoán non vậy. Ste hãy trao đổi với anh đó để tìm ra nguyên nhân đi chứ. đôi khi anh em lên tập ít tiếp xúc nói chuyện dễ gây hiểu lầm.
    Practice Make Perfect

Member
    Thanks
    0
    ^^, ko nhìn mà liếc là thích hay không anh?em thì không để ý chuyện vặt ấy, nhưng em biết họ ko thích. Nói chung mỗi ng mỗi ý, nhưng em chỉ nói "tiếc" cho những bạn bị tư tưởng ấy ám ảnh trong đầu. Chắc các anh ở nc ngoài ko biết tình hình ở vn rồi, chắc các anh biết trình độ kỹ thuật của tụi em như thế nào! vậy mà cứ không cần học-không cần thi ... thì sẽ ra sao? như bài toán vậy, biết làm tới-làm lui là tốt!nhưng ko lẽ cứ tối ngày làm toán cấp 3? trong khi ng ta học lên cả thạc sỹ, tiến sỹ..
    Đành rằng là ng ta có quyền làm theo ý họ,ko ai được ép, như ý anh David nói, nhưng ai cũng có y tưởng vậy thì anh có chắc là hướng đi tốt chăng?
    Học 10 năm, mà cứ học lại những gì đã học thì học cả đời cũng là học 10 năm. (dĩ nhiên xin loại trường hợp bất khả kháng về việc riêng-xin miễn bàn, ở đây em chỉ nói những người có đk, có khả năng... mà mang tư tưởng nặng nề như vậy)-NGỘ THẬT KHÔNG LẼ "HỌC" LÀ SAI?EM LUÔN KHUYẾN KHÍCH CÁC HỌC TRÒ-ĐÀN EM CỦA EM PHẢI LUÔN PHẤN ĐẤU-LUÔN CỐ GẮNG HỌC VÀ THI NẾU MÌNH CÓ "ĐIỀU KIỆN". (Nhiều người "lọc" ra còn được một ít người, "ít"người lọc ra còn mấy?rồi còn được bao nhiêu người sẽ tiếp tục truyền thụ Aikido- mà rõ ràng muốn trở thành một hlv Aikido thực thụ thì có dễ đâu! Ace nào hay chê trách các thầy "thiếu năng lực"(như ý các ace thường nói) thì xin nghĩ lại mình đã làm được gì cho Aikido chưa?

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Mỗi người là mỗi cá thể độc lập nên mình không ép được những ngưới khác phải theo ý của mình . Họ sẻ đi theo những ý kiến, con đường mà họ thấy hợp lý. Ste muốn những người khác đi theo con dường mà Ste đang theo đuổi thì hãy làm mọi người thấy con đường ấy thật hay và hợp lý .
    Có thể với con đường Ste đang đi là tốt (đới với Ste ) nhưng lại không hợp với người khác (trong thời điểm này). Cách tốt nhất là tự soi rọi, rèn luyện mình . Hữu xạ tự nhiên hương.

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi David Xem bài viết
    Mỗi người là mỗi cá thể độc lập nên mình không ép được những ngưới khác phải theo ý của mình . Họ sẻ đi theo những ý kiến, con đường mà họ thấy hợp lý. Ste muốn những người khác đi theo con dường mà Ste đang theo đuổi thì hãy làm mọi người thấy con đường ấy thật hay và hợp lý .
    Có thể với con đường Ste đang đi là tốt (đới với Ste ) nhưng lại không hợp với người khác (trong thời điểm này). Cách tốt nhất là tự soi rọi, rèn luyện mình . Hữu xạ tự nhiên hương.
    Bên Aikido VN cũng phe cánh dử lắm, cho nên nhiều người chán cũng phải. Với lại chắc họ cãm thấy bế tắc, học cho đã, cống hiến cho nhiều rồi cũng kg đi đến đâu, nên họ nản.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ở đâu cũng vậy, có người hợp, người khg hợp. Có người thì tưởng mình giỏi hơn người khác và khg chấp nhận người kia đai cao hơn mình. Có người thì chạy theo đai, muốn lên đai này đai nọ nhưng thật ra tuy đậu lên đai nhưng chưa đạt được khả năng đó.

Ví dụ bên tui, có 1 sư muội, ganh tỵ vì 1 muội khác đã thi đai đen. Cô ấy cứ tưởng mình giỏi hơn và lúc nào cũng chê người khác. Tui cũng có 1 đệ và 1 muội khác lên 3 và 4 dan nhưng tui khg phục. Khi thi thì thuộc đòn, nhưng khi tập với 2 người đó thì thấy họ thiếu hay nói đúng hơn là khg giữ uke mất thăng bằng cho tới hết đòn. Tuy mấy người đó đai cao nhưng tui khg phục họ.

Ý tui đây khg phải là chê, nhưng nếu họ đứng lớp mà khg chỉ nhửng gì nên làm thì mấy đai thấp khó làm đúng. Chỉ có cái hình khg thôi. Chính vì vậy bên tui, tuy đai cao nhưng chưa chắc được HLV cho phép dạy 1 cách chính thức ....
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Em thấy vậy, nếu các thầy ko cho đậu thì sao có đai cao mà kỹ thuật không cao?
    Vì sao các thầy cho đậu: 1/ họ thuộc đòn, 2/cơ bản là đúng kỹ thuật, 3/có sự xác nhận về thời gian tập luyện...
    Vì sao các thầy ko yêu cầu cao hơn: 1/Tổ sư nói: Aikido là dành cho mọi người, 2/Aikido không đưa ra chuẩn mực về kỹ thuật(hầu như phụ thuộc theo suy nghĩ của mỗi cá nhân), 3/Nếu siết chặc quá,ko ai thi đậu->ít ng tập->số it đó bận việc riêng, bất mãn...-> Aikido diệt vong! Như những Môn võ thuật bí truyền cũng vậy, HAY KHÔNG?->HAY . SỰ TẬP LUYỆN?->KHỔ LUYỆN,CHUYÊN NGHIỆP . SỐ LƯỢNG-> HẦU NHƯ VÔ "SÁCH ĐỎ". VẬY SÁNG LẬP RA MỤC ĐÍCH CUỐI CÙNG LÀ GÌ? LÀ TỪ SỰ CỐT LỔI-> TINH HOA->TỒN TẠI->THOI THỐP->DIỆT VONG?
    Nếu đã là một môn sinh Aikido em nghĩ không ai mong điều này xảy ra, vì em nghĩ rõ ràng aikido không đào tạo cổ máy giết người, mà tạo ra những con người sống đúng theo :chân-thiện-mỹ(đúng nghĩa từ kỹ thuật , cho đến áp dụng vào cuộc sống).
    Sự tranh đua về đai có thể xảy ra, nhưng thay vì chê trách bất mãn, sao ta ko mừng cho họ? mừng cho Aikido->Vì rõ ràng đây là sự phát triển.
    Họ có được cấp đai đó: tự họ phải biết bảo vệ nó, nâng cấp nó, không thì cũng là tự họ đánh mất nó. (họ cũng tốn bao nhiêu thời gian đó, cũng đóng bao nhiên tiền đó..nên khi họ được thi và được các thầy chấp nhận thì AI?CÓ QUYỀN NÓI HỌ,Mà em nghĩ nói! cũng chẳng được gì, mà chỉ thể hiện sự "nhỏ nhen" của bản thân!.
    Cây già thì măng phải mọc chứ, mình đi trên con đường mà cứ muốn chạy chậm thì ng ta xin vượt thì sao? hay mình bảo cứ chạy theo thứ tự? mà tốc độ mình cứ 20-30 trên đường cao tốc sao?!
    Ste rất hay gặp những bạn: hồi đó, tui tập trước anh 1,2 năm!nhưng giờ vẫn đai xanh! học mà không thi!học làm chi! xin lỗi những anh chị chỉ thích "học" cho bản thân!em nghĩ nc ngoài,nc trong gì cũng vậy! có ai đi mời một ng tập 30-40 năm mà 1 dan(do không thích thi!) làm seminar ko? và mời họ chấm thi cho mình ko?
    Xin thừa nhận cấp đai không quan trọng bằng trình độ, nhưng thiếu nó, liệu có ổn? đến lúc đo chỉ sợ số ng bất mãn với Aikido còn nhiều hơn, các vấn đề sẽ còn nhiều hơn...! ^^, tự mình tạo ra một rừng luật rồi cũng sẽ chính mình "lạc" trong cái rừng ấy. "Cân bằng" là từ ste thấy phù hợp cho mọi sự tranh luận.

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối