Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 55

Chủ đề: Tập AIKIDO ! Có đủ để tự vệ không ?

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi phamtatdac86
    Đắc chẳng thích cái đai đen này tí nào...bắt đầu từ hôm qua, mình lấy đai nâu (đã cũ và rách) đeo vào, thấy đánh tự tin hơn...
    Nghe nói (hình như vậy!) đai đen chỉ là khởi đầu của một aikidoka, và bạn đã tham gia kỳ thi lên đai đen, thì sợi đai đánh giá được khả năng và tinh thần của bạn. Nếu như bạn quay về đai nâu, thì hoặc là bạn chấp nhận lý do ban giám khảo không công tâm, hoặc là bạn cảm thấy khả năng của mình không đáp ứng (chứng tỏ là bạn đeo đai nâu thì thấy tự tin hơn)!

Thật ra thì sợi đai ở một phương diện nó chỉ là vật để giữ cho áo khỏi bị tung ra khi thực hiện đòn, và dùng để mặc hakama cho đẹp; còn phương diện khác, khi ở trên sân, bạn là một người có khả năng thực hiện một số kỹ thuật nào đó tương ứng với màu đai mình đang mang trên người.

Hồi xưa, và thậm chí bây giờ, sợi đai mang một ý nghĩa rất quan trọng trong môn võ một người đang theo học. Nó thể hiện sự đoàn kết, gắn bó của tập thể, quyết tâm của người đeo đai, tinh thần của môn võ theo tập, và cả sự trân trọng một khả năng của một con người mà đích thân người thầy đề xuất. Sợi đai mang trên người có rất nhiều ý nghĩa thiêng liêng, không đơn giản chỉ vì tôi hơn anh nên màu đai của tôi khác màu đai của anh, anh không bằng tôi nên anh phải chọn màu cấp đai nhỏ hơn tôi.

Trích dẫn Gửi bởi legolas
    vậy với những người học "mix martial art" thì sao hả mí bậc tiềm bối...võ tự do...cực cương...đòn tuy đơn giản nhưng trúng cái nào thấm cái đó áh...em ko bik khống chế mí tay học môn đó...vì nó pha trộn nhìu môn võ...mong các anh cho ý kiến ! thân ^____^
    Ở đây mình không hiểu bạn đang nói là một thứ võ cận chiến phối hợp nhiều thứ, hay là thứ anh tkdkid đề cập.

Trong các trung tâm huấn luyện dành cho quân đội, cảnh sát, ngoài những môn tập dài hạn, như judo, karate, taekwondo, aikido (Nhật), ... có thi lên đai thường kỳ, và tập luyện liên tục, những binh sĩ sẽ được huấn luyện những thế võ cận chiến, khắc chế đối phương (ở VN có thể thấy ở các doanh trại quân đội, cảnh sát hình sự). Những thế võ ấy là được rút trích ra từ những đòn thế ác hiểm, hiệu quả nhất của từng môn võ, và mỗi đòn áp dụng cho một loại tấn công khác nhau. Những người tập sẽ tập liên tục ngày này qua ngày khác, để khi xuất ra có thể gọi là nhanh như chớp. Khi nói đến thứ này, thì cũng tương tự như đã đề cập đến cái sở trường, và sở đoản, khi so sánh giữa một võ sĩ quyền Anh và một Aikidoka như đã được đê cập ở phần đầu. Bạn muốn chống những đòn này, thì bạn có thể tập chuyên biệt một đòn thế Aikido đến độ không còn sự khác biệt giữa các lần đánh, đến khi xuất đòn thì không còn chú tâm xem có đánh đúng hay không, uke ra sao, phương hướng thế nào, cao thấp đúng sai, ... thì bạn với họ cũng tương đương nhau thôi. Một người tập Vịnh Xuân Quyền, đôi tay họ nhanh, vì chẳng qua họ tập với mộc nhân hàng ngày, còn Aikidoka muốn phản ứng nhanh, cứ tập một đòn thế chống vũ khí, và tập futari thường xuyên, thì cũng sẽ như vậy.

Tự vệ, chỉ là chống lại một đòn tấn công, thì tập phá một đòn tấn công thường kỳ, sẽ tự vệ tốt, cũng giống như đang ngồi gõ bàn phím vậy, hễ cứ đưa tay lên là 2 phím định vị nằm ngay 2 ngón trỏ, sẽ gõ nhanh 10 ngón tốt, hehe!

Steven
    Guest
    Nói chung đai đẳng nếu xem là không quan trọng thì đừng để ý đến nó!

Một vài người 2,3dan mà lại thích đeo đai xanh và đai nâu! nhìn không ra làm sao hết, thà mình đừng thi! thi rồi về lại không thích, lại lấy sợi đai xanh, nâu ra mà đeo! vậy có thật sự là không chú ý đến đai dan ko ?!

Như có một người hoạc rất lâu năm, không thi đen, nhưng khi ai hỏi thì ng ấy chỉ cười và nói 1 lý do nào đó như : cviệc, bận,sức khỏe v.v... .Có hay hơn là một ng nói: tui không thi vì cái ông gì gì đó, tui không phục, không thích, không ưa nên không thi! vậy hiệp khí ở chổ nào! hay chọn lựa khí nào thích mới hiệp, không thích thì không hiệp !!? Cái này nói phải hổ thẹn chư! Aikido vn mình hiện rất rất là phổ biến!

Mình đã thi và đậu thì phải làm sao cho sứng đáng với cái đai mình mang! chứ không phải lấy 1 sợi đai màu khác mà đeo vào! việc làm đó gần như là đi trái lại sự thiên liên của sợi đai đen! mà đã có một lúc nào đó bạn cũng đã tự hào về nó rồi giờ đây lại từ bỏ nó!

Có thể hơi lạc đề! nhưng cũng là một ý kiến cá nhân đóng góp cùng anh em, xin tiếp tục topic!

tkdkid
    Guest
    Nói như anh Langtu, Steven rất hay, cách nhìn về một cái đai, màu đai.

Chúng ta ai cũng biết có 2 "trường phái" chính nhìn về cái đai - Bàn về màu đai và đai đen.

1. Nhóm coi chuyện đai đẳng là điều không càn thiết, giá trị thật sự nằm ở con người - Võ Công - Tư cách chứ đai chỉ là một sợi giây buộc GI cho khỏi tuột. Coi cái đai rẻ và không cần thiết nó !

2. Nhóm coi cái đai, màu đai là mục tiêu bước tới của con nhà võ "Phải có danh gì với núi sông"... Học phải lên đai Học võ mà không lên đai thì thà đi học múa ba lê cho rồi. hấy thằng bạn học chung lớp, vào tập chung ngày với mình được Thầy cho thi lên đai, mình không lên được là... Bỏ cuộc chơi !

Riêng tui nằm giửa 1 mục tiêu đó, và xưa nay hành xử theo tư tưởng trọng cái đai.

Một cái đai nó dù chỉ là một miếng vải thô nhưng nó mang 2 ý nghĩa,

A. đó là công sức mồ hôi, nước mắt, đôi lúc cả máu của chính mình, những chất màu đó tạo nên màu đai ta mang hôm nay.
    B. Đó là sự ghi ân của công lao của người sáng lập môn võ, người Thầy đã dạy mình, bạn bè tập chung với mình.

Đai nên được mang với niềm vinh dự.

Phải tôn trọng nó, danh dự cái đai nằm ở đó miễn là cái đai của chính mình không phải do đai mua đai bán, cái đai được lấy qua những chầu nhậu với Thầy, cái đai mua bằng bè phái, cái đai do "giao thiệp"...Thì không nên ngại ngùng khi mang nó, mà hảy hảnh diện với màu đai, màu áo mình được mang.

Còn như thấy khả năng mình thật sự chưa tới mức so với màu đai ? Vậy là mình đã phủ nhận khả năng của người từng dạy mình, từng chấm thi cho mình lên đai sao ? Nếu vậy sao không cố gắng tập luyện cho tốt hơn, đòn thế cho hay hơn để xứng đáng với nó.

Hình như trong các võ phái mà mình biết qua, giao thiệp với các bạn ấy, mình thấy được hình như anh em môn Aikido, Judo là những người có khuynh hướng ít quan trọng chuyện đai dẳng nhất, riêng mấy anh em khác tui từng tập chung khi có dịp về Việt Nam... thiếu gì anh mới mang đai đen vài tháng... nhưng đai đen tuốt trắng như mang bạch đai thượng đẳng vậy.

Chắc có lúc các tiệm bán võ phục nên riêu rao câu quảng cáo...

"Mua một cái đai đen mới, khuyến mãi kèm theo dăm ba tờ giấy nhám... Đánh cho nó bạc đở bạn trờ thành cao thủ trong ánh mắt thế gian!"

Thân mến.

phamtatdac86
    Guest
    chuyện cái đai cũng hấp dẫn quá...thui vậy...chắc về đeo lại đai đen cho oai với bà con...vì cái đai đen thêu sai tên của mình và vì cái hakama nữa, khi mặc vào thì bị xếch ở giữa hakama nhìn kì cục và cứ hay tuột hakama mỗi lúc tập liên tục (bay lộn vèo vèo)...chắc phải tìm 1 cái đai mềm hơn, xiết sẽ chặt hơn...đeo hakama cho đẹp mà không tập thì đẹp mãi, còn tập nhiều thì khiếp lắm...

Giáng Nguyên
    Guest
    Nhiều người nói Aikido là môn võ nhân đạo, dùng để cảm hóa đối phương. Nhưng dùng để tự vệ chưa thì không biết, với mình thì chỉ đơn thuần là... tẩu. Đơn cử là tuần trước mình bị một băng côn đồ đuổi trong con ngõ khá hẹp (2 người đi còn chật) Song trong lúc chạy gặp chướng ngại vật thì ngã thôi. Còn đòn thì mình chỉ có thể dùng kotegashi khi bị một tên đuổi kịp nắm vô cổ tay.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    đọc trong này thì thấy nhiều người khuyên nên kết hợp Aikido với một môn võ thuật nào khác, vậy tóm lại là chỉ mình Aikido thì con gái như Cà chớn có đủ tự vệ không mọi người?
    Có lần in bài xong thì đúng 12h khuya, chạy 1 mình trên đường mà cư như đua xe, vừa run vì lạnh vừa vì sợ. Vậy mà còn có 1 tên đu theo làm lạnh xương sống. Lúc đó chỉ ước mình đã đi học Aikido lâu rồi chứ không chỉ là dự định.
    Hên là tên đó chạy theo chỉ để hỏi 1 câu: "gái Daklak chạy xe nhanh dữ vậy em"
    Sau lần đó quyết tâm đi học nhiều lắm, cũng hi vọng mình đủ khả năng bảo vệ mình.
    Đôi khi, không gì cả có thể là tất cả
    Như vô chiêu lại thắng hữu chiêu

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tự vệ được hay khg là tuỳ cá nhân từng người, tuỳ cách tập và tuỳ mục đích ghi tên tập võ làm? Khó trả lời lắm! Như đã nói trong mấy post khác, 2 năm HKD chỉ bằng cỡ 1 năm võ khác mà thôi vì HKD tuy coi dễ nhưng mà rất khó nếu muốn đánh cho đúng!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Tự vệ được hay khg là tuỳ cá nhân từng người, tuỳ cách tập và tuỳ mục đích ghi tên tập võ làm? Khó trả lời lắm! Như đã nói trong mấy post khác, 2 năm HKD chỉ bằng cỡ 1 năm võ khác mà thôi vì HKD tuy coi dễ nhưng mà rất khó nếu muốn đánh cho đúng!
    Ớ nói như thế thì Aikido là một môn "chậm nhớn" mất dzồi Anh Aiki!\:d/
    Nói cho vui thôi chứ tập Aikido trước hết là để "chuẩn bị tốt" cho các tình huống ứng xử ngoài cuộc sống sao cho "Thiên hạ thái bình". Kế đến là rèn luyện tính thích nghi cao nhất ở mọi hoàn cảnh. Suy ra, người tập Aikido dùng môn học này như phương pháp tự vệ nhiều hơn... nhưng... đừng tưởng Aikido không "thực chiến" nhé! Khất mỗ đã từng buộc phải chống ba người ngoài phố mà toàn là dân "đào ao móc cống", thằng nào thằng nấy to khỏe như trâu mộng đới8-[ ! Cóa một điều mà Khất không biết di chuyển cách nào ngoài "ura" nên toàn đánh gần như một đòn (hình như nikkyo thì phải=p~ ) thế mà cũng khiến cho hai thằng phải đưa một thằng đi bệnh viện vì bị trật khớp tay.

Lâu lắm mới rảnh để sinh hoạt lại Diễn đàn!
    Chào ACE!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

phamtatdac86
    Guest
    Dạo này lại cảm nhận AKD khác lúc xưa,,,em bắt đầu nảy sinh ra nhiều khái niệm, có những cái mơ hồ, có những cái quá rõ ràng.
    Bởi thế em kiên trì với aikido dù hiện tại chỉ còn lại một mình em trên con đường này, nhìn quanh nhìn lại ai cũng bỏ cuộc! Dù có đàn áp nhưng em rất tự tin nếu cạch lộn với các đai đen đã xua đuổi em như một thứ tà đạo.
    Hổng biết các sân khác ra sao, nhưng em thấy mình cô độc trên chính cái sân em đang phải hứng chịu những ánh mắt những lời phê phán!
    Hien tại chẳng mấy ai tập với em, ai cũng sợ vì sự dai sức và đòn đánh nhìn nhẹ nhưng lại làm uke rất cực khổ. Nhờ thế em lại càng vững tin vào sự lựa chọn. Ai hiểu em, ai chưa hiểu em rồi sẽ đến một lúc nào đó sẽ nhớ đến cái bản mặt lì lợm này.
    Em yêu AIKIDO như mạng sống của mình và tin rằng nếu đủ khôn ngoan em sẽ nhận ra được lối thoát trong tự vệ vì trong AKD đã có tấn công.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Phải tôn trọng nó, danh dự cái đai nằm ở đó miễn là cái đai của chính mình không phải do đai mua đai bán, cái đai được lấy qua những chầu nhậu với Thầy, cái đai mua bằng bè phái, cái đai do "giao thiệp"...Thì khg nên ngại ngùng khi mang nó, mà hảy hảnh diện với màu đai, màu áo mình được mang.
    những lý do khiến cái đai đen ở Việt Nam giảm giá trị....

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối