Cuối cùng thì cũng được đi tập aikido :laugh:
1 buổi tập khá thú vị,không mệt như mình tưởng và có...rất nhiều bạn nữ :flirt: Rất xinh có,xinh có,xinh vừa phải ..cũng có ^^ Đặc biệt là có 1 bác khoảng 60 cũng đi tập,hôm đó rất có duyên với bác này :lần đầu tập lộn về đằng trước (không biết gọi tiếng Nhật là j) bổ ngay vào bác í. Lần 2 thì tập 2 đòn j j đó với bác í (không dám làm tori,toàn làm uke ->bác cũng mới tập nên cũng thấy hơi sợ sợ). Lần 3 tập uốn người (cũng không biết gọi là j ^^ nôm na là vác 1 người trên lưng),cái này rất phê, người ko có điểm tựa nào,cứ chênh vênh sao ấy nhưng rất thích-> muốn nằm như thế mãi nhưng bác nhắc (có thể hiểu là "cho bác làm với") lúc đấy cũng hơi sợ vác ko tử tế là bác đi cái xương sống thì đúng là mình oan gia ->tìm cách kết thúc nhiệm vụ thật nhanh
Hôm đấy thật may mắn khi tập thành đôi thì mình bị lẻ->chạy ra cúi chào anh hướng dẫn :laugh: Anh giảng rất tận tình,lúc đó mới biết thực hành khác xa với nhìn từ ngoài: có quá nhiều chi tiết mà mình ko hề nhận ra từ cách nắm tay vặn,cách di chuyển,cách khóa sao cho uke ko thoát ra được...rất rất nhiều thứ để mình còn có thể học hỏi (chỉ không thích việc anh hướng dẫn mặc hakama che hết chân -> khó quan sát bước di chuyển,giá ai cũng vén hakama lên thì tốt). Đang tập thì bị nhắc đi cắt móng tay,thế là mất toi 1 đòn (lúc cắt chợt nghĩ "bỏ m..! Cả CLB dùng chung cái cắt móng tay này,ai đó mà mắc "bệnh lây qua đường máu" thì mình toi ->cắt 1 cách cẩn thận,tránh bị chảy máu :sad: )
Sau 1 buổi tập,cháu xin mạn phép rút ra 1 số nhận định như sau (đúng thì chắc ko đúng,nhưng sai thì mong mọi người sửa dùm cháu):
1. Khi thực hiện 1 đòn,luôn chuyển động theo hình tròn,tạo những vòng tròn sao cho khi mình "xoay tay uke" thấy thoải mái nhất và ít chịu lực cản lại từ uke.
2. Làm tori luôn ở thế chủ động,lấy mình làm tâm để xoay uke.
3. Làm uke cũng ko được quá bị động,có cơ hội vẫn kháng lại tori được,và khi tori vào đòn phải luôn chú ý những chỗ hiểm trên cơ thể,luôn có động tác che và giấu những vùng mà tori có thể tấn công như mặt,gáy...
4. Cạo râu khi tập iriminage :biggrin:
Võ đường khá rộng nên cháu ko nghe thấy anh hướng dẫn đọc tên đòn,cháu sẽ cố gắng miêu tả lại các đòn cháu được học,mong mọi người giúp cháu đọc tên đòn (có chỉ điểm thì càng tốt ^^)
1. đòn j mà 2 người cùng quỳ,tay uke nắm tay tori ngang bụng,tori đưa lên xoay thành vòng tròn tay còn lại ép vào phía trên cùi chỏ của uke->chân trước tiến lên,đẩy uke nằm sàn->1 chân ép vào nách/mạng sườn uke,tay vặn xoắn tay uke và kéo xuống sàn 1 góc nhớn hơn 90 độ,chân còn lại ép vào cổ tay uke,tay nắm cổ tay uke chuyển qua bóp vào phần giữa ngón trỏ và ngón cái của uke và bẻ ngược,miệng thì liên tục nói với uke "thả lỏng thả lỏng,gẫy tay bây giờ" :laugh:
2. đòn thứ 2 cũng na ná đòn 1,chỉ khác là hình như tori xoay gối và kéo uke đi thêm nửa vòng trước khi cho nằm tatami ->đòn này đau hơn đòn 1
3. đòn thứ 3, 2 người cùng đứng,uke nắm 1 tay vào tay tori ở ngang hông-> uke xoay cả cánh tay,tay kia ép vào phía trên cùi chỏ->chân sau hơi tiến lại gần chân trước thì phải-> xoay tenkan và ép uke xuống->tiếp sau khóa tay uke như 2 đòn trên hoặc là tori quỳ hơi hướng ra ngoài nhằm tránh sự tấn công của người khác (đoạn này cháu không nhớ rõ lắm)
4. đòn thứ 4, tư thế như đòn 3 ->vòng tay đưa tay uke lên cao-> cúi người luồn qua tay uke-> 2 tay nắm tay uke và quật cho uke lộn ngược lại (cháu ko nhớ rõ lắm,còn chân thì cháu mù tịt,ko biết di chuyển thế nào nữa)
5. đòn 5 hình như là iriminage,cháu thấy việc nắm tay và dẫn uke đi rất gượng và khi đưa tay quét ngang cổ cũng gượng ko kém. Nói chung đòn này kém nhất.
Cơ bản là chỉ có 5 đòn này thôi (cũng đủ làm mình trằn chọc không ngủ được :sad: )
Mong cả nhà sớm dạy dỗ cháu nên người :laugh: Cứ góp ý phê bình thẳng tay. Cháu xin hết!