Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: Ngày đầu tiên đi học

Ovaltin
    Guest
    Cuối cùng thì cũng được đi tập aikido :laugh:
    1 buổi tập khá thú vị,không mệt như mình tưởng và có...rất nhiều bạn nữ :flirt: Rất xinh có,xinh có,xinh vừa phải ..cũng có ^^ Đặc biệt là có 1 bác khoảng 60 cũng đi tập,hôm đó rất có duyên với bác này :lần đầu tập lộn về đằng trước (không biết gọi tiếng Nhật là j) bổ ngay vào bác í. Lần 2 thì tập 2 đòn j j đó với bác í (không dám làm tori,toàn làm uke ->bác cũng mới tập nên cũng thấy hơi sợ sợ). Lần 3 tập uốn người (cũng không biết gọi là j ^^ nôm na là vác 1 người trên lưng),cái này rất phê, người ko có điểm tựa nào,cứ chênh vênh sao ấy nhưng rất thích-> muốn nằm như thế mãi nhưng bác nhắc (có thể hiểu là "cho bác làm với") lúc đấy cũng hơi sợ vác ko tử tế là bác đi cái xương sống thì đúng là mình oan gia ->tìm cách kết thúc nhiệm vụ thật nhanh
    Hôm đấy thật may mắn khi tập thành đôi thì mình bị lẻ->chạy ra cúi chào anh hướng dẫn :laugh: Anh giảng rất tận tình,lúc đó mới biết thực hành khác xa với nhìn từ ngoài: có quá nhiều chi tiết mà mình ko hề nhận ra từ cách nắm tay vặn,cách di chuyển,cách khóa sao cho uke ko thoát ra được...rất rất nhiều thứ để mình còn có thể học hỏi (chỉ không thích việc anh hướng dẫn mặc hakama che hết chân -> khó quan sát bước di chuyển,giá ai cũng vén hakama lên thì tốt). Đang tập thì bị nhắc đi cắt móng tay,thế là mất toi 1 đòn (lúc cắt chợt nghĩ "bỏ m..! Cả CLB dùng chung cái cắt móng tay này,ai đó mà mắc "bệnh lây qua đường máu" thì mình toi ->cắt 1 cách cẩn thận,tránh bị chảy máu :sad: )
    Sau 1 buổi tập,cháu xin mạn phép rút ra 1 số nhận định như sau (đúng thì chắc ko đúng,nhưng sai thì mong mọi người sửa dùm cháu):
    1. Khi thực hiện 1 đòn,luôn chuyển động theo hình tròn,tạo những vòng tròn sao cho khi mình "xoay tay uke" thấy thoải mái nhất và ít chịu lực cản lại từ uke.
    2. Làm tori luôn ở thế chủ động,lấy mình làm tâm để xoay uke.
    3. Làm uke cũng ko được quá bị động,có cơ hội vẫn kháng lại tori được,và khi tori vào đòn phải luôn chú ý những chỗ hiểm trên cơ thể,luôn có động tác che và giấu những vùng mà tori có thể tấn công như mặt,gáy...
    4. Cạo râu khi tập iriminage :biggrin:
    Võ đường khá rộng nên cháu ko nghe thấy anh hướng dẫn đọc tên đòn,cháu sẽ cố gắng miêu tả lại các đòn cháu được học,mong mọi người giúp cháu đọc tên đòn (có chỉ điểm thì càng tốt ^^)
    1. đòn j mà 2 người cùng quỳ,tay uke nắm tay tori ngang bụng,tori đưa lên xoay thành vòng tròn tay còn lại ép vào phía trên cùi chỏ của uke->chân trước tiến lên,đẩy uke nằm sàn->1 chân ép vào nách/mạng sườn uke,tay vặn xoắn tay uke và kéo xuống sàn 1 góc nhớn hơn 90 độ,chân còn lại ép vào cổ tay uke,tay nắm cổ tay uke chuyển qua bóp vào phần giữa ngón trỏ và ngón cái của uke và bẻ ngược,miệng thì liên tục nói với uke "thả lỏng thả lỏng,gẫy tay bây giờ" :laugh:
    2. đòn thứ 2 cũng na ná đòn 1,chỉ khác là hình như tori xoay gối và kéo uke đi thêm nửa vòng trước khi cho nằm tatami ->đòn này đau hơn đòn 1
    3. đòn thứ 3, 2 người cùng đứng,uke nắm 1 tay vào tay tori ở ngang hông-> uke xoay cả cánh tay,tay kia ép vào phía trên cùi chỏ->chân sau hơi tiến lại gần chân trước thì phải-> xoay tenkan và ép uke xuống->tiếp sau khóa tay uke như 2 đòn trên hoặc là tori quỳ hơi hướng ra ngoài nhằm tránh sự tấn công của người khác (đoạn này cháu không nhớ rõ lắm)
    4. đòn thứ 4, tư thế như đòn 3 ->vòng tay đưa tay uke lên cao-> cúi người luồn qua tay uke-> 2 tay nắm tay uke và quật cho uke lộn ngược lại (cháu ko nhớ rõ lắm,còn chân thì cháu mù tịt,ko biết di chuyển thế nào nữa)
    5. đòn 5 hình như là iriminage,cháu thấy việc nắm tay và dẫn uke đi rất gượng và khi đưa tay quét ngang cổ cũng gượng ko kém. Nói chung đòn này kém nhất.
    Cơ bản là chỉ có 5 đòn này thôi (cũng đủ làm mình trằn chọc không ngủ được :sad: )
    Mong cả nhà sớm dạy dỗ cháu nên người :laugh: Cứ góp ý phê bình thẳng tay. Cháu xin hết!

Member
    Thanks
    0
    Ngày đầu tiên đi học mà học đánh 5 đòn này luôn hả ?:huh: :huh: . Mình thử đoán tên của mấy đòn này thử, có sai thì mấy bạn khác góp ý nha:

1) Aihanmi katatetori Ikkyo Omote dạng quỳ.
    2) Aihanmi katatetori Ikkyo Ura dạng quỳ.
    3) Aihanmi katatetori Ikkyo Ura dạng đứng.
    4) Aihanmi katatetori Shihonage không biết Omote hay ura.
    5) Mới vô mà được đánh Iriminage rồi sướng nha.:laugh: :laugh: .

(Tui nghi ông này giả bộ mới đi học quá.) :unsure: :unsure: :unsure:

Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Ngày đầu tiên đi học mà học đánh 5 đòn này luôn hả ?:huh: :huh: . Mình thử đoán tên của mấy đòn này thử, có sai thì mấy bạn khác góp ý nha:

1) Aihanmi katatetori Ikkyo Omote dạng quỳ.
    2) Aihanmi katatetori Ikkyo Ura dạng quỳ.
    3) Aihanmi katatetori Ikkyo Ura dạng đứng.
    4) Aihanmi katatetori Shihonage không biết Omote hay ura.
    5) Mới vô mà được đánh Iriminage rồi sướng nha.:laugh: :laugh: .

(Tui nghi ông này giả bộ mới đi học quá.) :unsure: :unsure: :unsure:
    HN nhiều chỗ ko phân cấp đai, có khi vào trúng buổi đánh sankyo với lại kotaegashi lun ấy chứ bác.

@ Ovaltin
    Bác 60 đeo kính có dây phải ko, nếu đúng thì hy vọng có lúc làm Uke cho bạn.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Ovaltin
    Guest
    Các anh tiện tay chỉ điểm dùm em luôn đi,chắc em miêu tả và nhận định sai sót nhiều,các anh giải thích chỉ bảo cho em nhá.
    @ aikideshi: kể ra học 5 đòn thì với em là hơi nhiều,đang loay hoay tìm bí quyết thì lại bị chuyển sang đòn khác :dry:
    Em thề là em mới đi được 1 buổi,em chỉ biết tả thôi chứ dốt thực hành lắm :laugh:
    @ AA: đúng chỗ đó rồi đó anh,nhưng làm uke cho người mới anh không sợ à? Em thì cứ thấy ghê ghê. Thôi cứ để em luyện được vài thắng thì xin hầu anh tận tình :friends: :friends: :friends:

Ovaltin
    Guest
    Ngày thứ 2 đi tập.
    Trưa nay mưa nhưng may là chiều lại nắng đẹp (dù hơi oi). Hôm nay khá vắng,lúc đầu mình mừng thầm tưởng là do trời mưa nên dân tình lười đi ->ai dè buổi này là buổi nâng cao (thảo nào thấy mọi người thi nhau tập ngã nổ,mà lại rất nuột nữa chứ). Lúc tập ngã mình cũng thử,tất nhiên là vẫn chỉ lăn lên lăn xuống và có chống tay,đập thế nào cũng ko thấy tiếng kêu ->hỏi anh hướng dẫn hôm nọ (hôm nay anh ko đứng lớp) "sao em làm mãi mà ko có tiếng kêu???" ->anh hồn nhiên trả lời: tại em tập sai (ko giải thích j thêm :dry: ). Lại tập 1 mình tiếp,chả hiểu lộn về phía trước kiểu j mà toàn lăn ra ngoài tatami,lại còn xin của anh hướng dẫn 1 nửa cái móng chân do lăn lệch vào hắn :dry:
    Hôm nay khởi động khá kĩ,sau đó thì anh đứng lớp hướng dẫn 1 đòn j đó. Nôm na là 2 tay uke nắm tori ở tư thế đứng-> chân trước tori tiến lên 1 chút vào gần chân trước uke,tori xoay người và đưa lên trước trán,vai áp vai uke,tay hơi ngửa ra 1 chút ->uke phải kiễng lên 1 chút và hơi mất thăng bằng. Từ đây thì có vài cách xử lí uke (ko nhớ hết được là bao nhiêu cách):
    1. Tay bị nắm đưa ngang quét cổ uke,1 chân đưa vào khoảng trống chiếu thẳng lên lưng uke (uke lúc này đang bị ngửa ra)sau đó rút chân về,tay kia đỡ lưng uke và cuối cùng cho uke nằm ngửa,chân rút về (nghe nói động tác rút chân về gọi là ura)
    2. Tay bị nắm đang giơ trước trán đột nhiên hạ xuống (hạ theo đường tròn),xoay chân-> kéo tay bị nắm lên ngang ngực,tay kia nắm lấy 1 tay của uke (bấm thì đúng hơn). Từ đây thi triển các thế khóa tay cơ bản.
    3. Giống như 2 nhưng đến đoạn tay ngang ngực thì nhẹ nhàng đưa tay còn lại ngang ngực uke,ép vào cánh tay uke ->chân tiến lên 1 chút đồng thời tay đang ép cánh tay uke nhẹ nhàng nhấc lên 1 chút ->uke mất thăng bằng và bị đẩy về phía trước.
    4. Chiêu 4 thì quên hẳn,chỉ hình dung cảnh tori tay ko bị nắm giật người uke xuống nằm ngửa chỏng trơ (khó miêu tả quá :suicide: )
    Tập mấy cái này với 1 chị đai xanh rất tận tình. 1 người thì ko biết ngã,1 người thì đang ốm (hình như là do suy nhược cơ thể) nên 2 chị em ko dám mạnh tay,ai cũng sợ gây hậu quả :biggrin:
    Nói chung hôm nay cũng khá thú vị,mọi người cũng thân thiện đặc biệt là chị đai xanh đó,cả giờ chỉ tập cho mình. Rất cảm ơn chị :laugh:
    ^^ mọi người lại vào đoán đòn cho cháu với, có chỉ điểm thì cháu mừng lắm :friends: :friends:

Junior Member
    Thanks
    0
    đúng là buổi tập nâng cao có khác, các đòn biến hóa và bí hiểm quá, đoán mãi mà không ra. Bạn Ovaltin tập bên Ngoại Thương ah? hôm nào giao lưu với tui nhé

Member
    Thanks
    0
    Mình chơi đoán đòn tiếp nha:

1),3),4) là mấy đòn Ryote katatetori Kokyunage. Mà mấy đòn Kokyu thì không có tên cụ thể, cái nào cũng gọi là Kokyunage hết á. Chỗ mình học thì có đánh số cho dễ phân biệt nhưng mình nghĩ có nói ra cũng không giống chỗ bạn.

Còn 2) bạn không nói kiểu khóa thì ai biết đòn nào. Chỉ biết là bộ Ryote katatetori ( 2 tay nắm 1 tay). Bạn nhớ phân biệt với Riote tori là 2 tay nắm 2 tay.

Đánh phía trước Uke gọi là Omote, phía sau là Ura.

Chỉ điểm thì chắc bạn phải nhờ người hướng dẫn chỗ bạn rồi. MỖi nơi 1 cách đánh khác nhau lắm.

Lần sau học đòn bạn nhớ học thuộc kỹ tên đòn, không thì sau này đố mà nhớ được.

Mình thấy học kiểu bạn không ổn tý nào, thiệt á.
    (Mấy đòn trên kia mình đoán bạn kiểm tra lại co đúng không vậy?)

:friends: :friends:
    Chào !!!^.^

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Chỉ biết là bộ Ryote katatetori ( 2 tay nắm 1 tay). Bạn nhớ phân biệt với Riote tori là 2 tay nắm 2 tay.
    có chắc khg vậy deshi? 2 tay nắm 1 là morotedori còn 2 tay nắm 2 tay là ryote!

Theo như ovaltin nói, cách tập bên NT giống hầu như tất cả các võ đường theo aikikai ở khắp mọi nơi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Ovaltin
    Guest
    @ Elisha: chị đợi em học té nổ đã ạ. Em thích làm uke nhưng chưa biết té :laugh:
    @ Deshi: thật ngại quá,em bị cận,tai thì nghe không rõ,lại còn mấy cha bụp cầu lông vô duyên bên cạnh -> ko nghe thấy j luôn. Em cũng định hướng cách tập rồi: trên lớp quan sát và thực hành, về nhà lên diễn đàn học hỏi vừa được giao lưu vừa tưởng tượng lại các đòn đã học và tên đòn cũng được biết khá chính xác :friends: :friends:
    @ chú aiki: đúng rồi chú ạ,hôm qua cháu nghe thấy chị tập cùng gọi tên đòn là mô mô j đó (tội mỗi cái tai ko được tốt như cái mồm :biggrin: )

Member
    Thanks
    0
    @ AA: đúng chỗ đó rồi đó anh,nhưng làm uke cho người mới anh không sợ à? Em thì cứ thấy ghê ghê. Thôi cứ để em luyện được vài thắng thì xin hầu anh tận tình :friends: :friends: :friends:

Mình cũng mới gia nhập VJCC từ đầu tháng 6 mà... mà CLB mình đâu có phân biệt mới cũ gì đâu
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối