Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: noi ve cach luyen Ki trong AIKIDO

nguyen minh sang
    Guest
    Chào mọi người, tôi là thành viên mới, tôi mới lên nhất đắng 20/11/2005
    Đầu tiên cám ơn ban quản trị lập ra trang web này với một cái tên thông dụng dễ nhận ra, kế đó tôi muốn mọi người hãy góp bài nhiều vào chứ đứng tán ra ngoài lề ( hầu như toàn tán dóc cho vui - không hiểu nổi ).

? Tại sao ta luyện theo sách mà bị tẩu hỏa nhập ma nếu không có Thầy hướng dẫn ( sao bạn không tự suy luận lại là : làm sao Thầy có thể luyện một mình được còn ta thì không - bao giờ cũng có một người khám phá ra và chỉ lại cho người khác => vậy sao mình không thể tự luyện ).

Muốn luyện thành công bạn phải làm từng bước :

_ Điều thân : là phương tiện đầu tiên mà võ sinh cần phải học tập và thực hành
    chu đáo. Nếu võ sinh không ngồi yên tịnh được : lúc bấy giờ trí não mắc lo nghĩ, nhớ, tưởng đến sự mỏi, sự tê của tay chân, của thân mình thì lúc đó dẫu có muốn điều tức, điều tâm cũng không làm cho phần hơi thở được điều hòa.

_ Cái bệnh chung của các đạo, các phái võ, các tôn giáo hiện nay, trong việc thực hành luyện khí ( thiền định ) , mắc dầu mới tập vỡ lòng cũng điều phối hợp 3 giai đoạn ( điều thân, điều tức, điều tâm ) làm một và tập cùng một lúc. Cũnh như đứa trẻ vừa mới biết ngồi mà lại dạy nó, biểu nó đứng, đi, chạy cùng một lúc. Lúc buông tay đứa trẻ té, không biết tại sao nó té ?

Tại nó đứng chưa vững mà té. Tại nó đi không vững mà ngã, hay là nó chạy mà vấp ?

Cứ như vậy hoài, luyện hoài đôi ba tháng không thấy kết quả gì .... đâm chán. Nên nổi nóng đốt cháy giai đoạn => Tẫu hỏa nhập thất luôn...

Saigon, ngày 3 tháng 5 năm 2006
    lúc 22g00
    ( nội dung này tôi lấy từ trong sách dạy về Yoga 1956 )
    nói chung nó đòi hỏi chúng ta bớt sân si đi là luyện thành công liền hà (...

Moderator
    Thanks
    0
    vậy anh muốn nói gì, e đọc hoài anh cũng thấy khó hiểu quá, cuối cùng đừng liuyện chắc ăn hả, nếu muốn tập những thứ gì, thì mình có đam mê là được nhưng phải luôn học hỏi không có tự kiêu là ok
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào huynh Sang mới vô diễn đàn!

Đầu tiên cám ơn ban quản trị lập ra trang web này với một cái tên thông dụng dễ nhận ra, kế đó tôi muốn mọi người hãy góp bài nhiều vào chứ đứng tán ra ngoài lề ( hầu như toàn tán dóc cho vui - không hiểu nổi ).
    Trong site này có 15 Box, từ việc làm quen tán gẫu cho tới Kỹ thuật! nếu anh thích kỹ thuật thì xin anh vô Box đó và tham gia bằng cách viết bài để mọi người cùng hiểu!

Những người trong Box này phần đông là dân hay nói dóc và toàn là Myukyu/đai trắng, mong anh vô chỉ dùm xem sai chỗ nào nhe!

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

tranhunglam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Những người trong Box này phần đông là dân hay nói dóc và toàn là Myukyu/đai trắng, mong anh vô chỉ dùm xem sai chỗ nào nhe!

Thân
    Hihi, lâu lâu đọc bài của anh Aiki là không nhịn được cười :biggrin:
    Đại ca Sang đừng nói em câu bài nha, vì không làm vậy em cũng không biết làm gì :sad: :ihmm:

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    ....dân hay nói dóc và toàn là Myukyu/đai trắng ....
    Có anh bạn đồng môn (cùng một môn phái) cùng đai trắng với anh Aiki nè :icool:

Mừng anh Sang vào HiệpKhí Đạo 15 Phố phường (forum) nầy. Xin anh viết thêm cho tiết mục nầy phong phú lên, trong đây ai ai cũng muốn học hỏi.

Thân :bigsmile:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ...Có anh bạn đồng môn (cùng một môn phái) cùng đai trắng với anh Aiki nè...
    Không dám anh 4ever ơi, tuy là đồng môn nhưng Aiki không dám so mình vớiu 'cụ' này đâu! :ihmm: :lol: :ieek: Chắc phải kêu là " ... chủ" wá vì ông ấy tóc bạc hết rùi!:laugh: :laugh:
    Aiki

PhanTran
    Guest
    Em thấy ý của anh minh sang có vẻ không thích bông đùa lắm, nhưng ý thì đúng. Việc dạy tập Ki cho các môn sinh mới chả đâu ra đâu cả không cụ thể nên chả biết đường nào mà tập.
    Anh Minh sang đã có kinh nghiệm rồi thì hướng dẫn cách tập cụ thể hơn ko?

psi_ops2001
    Guest
    nhìn hình đạo chủ moriteru ueshiba psiops thấy mặc dù tóc bạc phơ nhưng sao ! mặt đạo chủ thấy còn trẻ ghê ta !!
    àh các anh ở đây có ai đọc báo tuổi trẻ 30-4 chưa ! có bài viết về tổ sư nhân ngày kỉ niệm đó ! hay lắm :bigsmile:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trong Aikido từ trước tới giờ thì ngoài Ky Society ra, tui chưa thấy 1 thầy nào chỉ rõ khí hết.

Họ chỉ dạy cách thở theo kiểu A, Ê, U , Ô mà Kumo đã nói trong 1 chủ đề khác. Thở theo kiểu A, Ê ... thì không thể nào bị tẩu hoả được hết.

Từ trước tới giờ, những chuyện Tẩu hoả mà tui nghe thấy là toàn với võ tầu hay võ ta thôi!

@Psyops: đem bài đó vô đi!

Thân
    Aiki

Pikalot
    Guest
    Ủa, vậy rốt cuộc topic này là gì vậy? Tui được nói xàm ở đây hông :nea:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối