Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 71

Chủ đề: Mục tiêu trong Aikido

Member
    Thanks
    0
    Tui lập mục này để khảo sát xem thử mục tiêu mà các thành viên trong diễn đàn muốn hướng đến trong bộ môn Aikido là gì.

Mục tiêu của tui hiện nay là :

_ Sayu undo : 5 cái/s
    _ Funekogi : 5 cái/s
    _ Mennuchi : 5 cái/s
    _ Tainohenko : 3 cái/s
    _ Tenkan 180 : 3 cái/s
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Thanks
    0
    Hehe, bắt chước chút :
    Các động tác Aiki taiso :

3s/ cái, 10s/cái, 1s/cái, 3 cái/s,...vân vân và vân vân,
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Aiki taiso là những động tác rất căn bản của Aikido . Mình nên hiểu kỉ hơn về những động tác này, tập luyện để làm gì? tập như thế nào là đúng? như vậy quan trọng hơn đó.

Member
    Thanks
    0
    Aiki taiso là những động tác rất căn bản của Aikido . Mình nên hiểu kỉ hơn về những động tác này, tập luyện để làm gì? tập như thế nào là đúng? như vậy quan trọng hơn đó.
    Đương nhiên là mình phải thực hiện đúng những động tác này, hiểu cách sử dụng, ... thì tập nhanh mới có hiệu quả chứ.

Em tập tốc độ là vì em thích đánh đòn Aikido phải như vũ bão, như cơn lốc, vòi rồng,... chứ em không thích cái kiểu đánh cà rề cà rề để luyện khí, luyện ki đâu. Luyện khí luyện ki thì có mấy đòn Kokyu lo rồi. Đối phương mà lao vào là phải "pặc pặc pặc" cho nằm dưới đất luôn.:laugh: :laugh: Ukemi cũng vậy, Ukemi là phải ra Ukemi, vô là bay "véo véo véo", té là phải "rầm rầm rầm" chứ không có Soft xiếc Ukemi gì hết á .

Mỗi người 1 phong cách mà anh. :friends:
    Chào !!!^.^

Steven
    Guest
    Mình đồng ý với aikideshi, nhưng cũng cần nói vài điều:

Cần xem mục tiêu có phù hợp với thể trạng và thể lực của mình không.

Trên đời không phải cái gì nhanh đều tốt.

Trong Aikido không nói đến kết quả mà nói đến hiệu quả, tức dùng lực tương đối để có hiệu quả cao là tốt nhất.

Ở Fune và Menuchi, mỗi cái bạn phải tập cả hai thì, tức thì trương (phát lực_thở ra), và thì thu (nén lực-hít vào). Sayu cũng vậy. Nghĩ sơ sơ để làm cho đúng 1 cái cũng hết 1 giây. Nhưng nếu bạn làm được 5 cái/1s thì quá tuyệt.

Trong Võ thuật nói chung và Aikido nói riêng, Tấn pháp là quan trọng nhất, taisabaki của aikido cũng vậy, di chuyển phải nhanh, nhưng cần nhớ giữ thăng bằng và trọng tâm. Đừng nên tập qua nhanh rồi bỏ đi yêu cầu cơ bản của võ thuật. Bên Trung Quốc còn có câu :"Muống học võ công, phải đứng tấn 3 năm". Nên cẩn thận vì ông bà ta có câu "giục tốc, bất đạt".

Tất nhiên tập luyện chuyên cần và KHỔ LUYỆN sẽ thành công. Chúc aikideshi đạt được các mục tiêu của bản thân ^^.

Riêng mình thì cũng có mục tiêu đã và đang theo đuổi là : Cảm nhận! khó!khó thiệt. Có lục tưởng chừng đã nắm bắt được nhưng lại có lục thấy mình chả hiểu gì hết! thiệt là bo tay!! nhưng cũng phải cố gắng theo đuổi cái cảm nhận chắc hem ai giống ste!^^

Senior Member
    Thanks
    0
    Trong Võ thuật nói chung và Aikido nói riêng, Tấn pháp là quan trọng nhất, taisabaki của aikido cũng vậy, di chuyển phải nhanh
    Theo em thì em không cần di chuyển phải nhanh. Em chỉ muốn em bắt đúng thời điểm của đối phương khi ra đòn + di chuyển ra chỗ hợp lý. Như các thầy Aikido lớn tuổi, họ đâu có đánh nhanh trong di chuyển, họ nhanh ở lĩnh vực khác !!!? Nhiều khi thấy họ đánh đúng như đi bộ thiệt.

Riêng mình thì cũng có mục tiêu đã và đang theo đuổi là : Cảm nhận! khó!khó thiệt. Có lục tưởng chừng đã nắm bắt được nhưng lại có lục thấy mình chả hiểu gì hết! thiệt là bo tay!! nhưng cũng phải cố gắng theo đuổi cái cảm nhận chắc hem ai giống ste!^^
    Có một người anh nói với mình, học hay làm gì cũng phải có chỗ dựa. Bạn tập cảm nhận cũng nên xác định là sẽ cảm nhận được cái gì, chỗ dựa và cơ sở của nó ở đâu,...nếu không lại mất thời gian cảm nhận hoài mà cũng không biết sẽ là gì!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

Member
    Thanks
    0
    Mình đồng ý với aikideshi, nhưng cũng cần nói vài điều:

Cần xem mục tiêu có phù hợp với thể trạng và thể lực của mình không.
    Ko phải tự nhiên mà mình đưa ra các tiêu chí trên đâu. Tốc độ như trên là gấp 2,5 người bình thường đấy. Và mình nghĩ để đạt được thì phải mất ít nhất 3 năm tập liên tục.

Đương nhiên khi lấy tiêu chí mình đã cân nhắc kỹ càng đặc điểm bản thân rồi mới đưa ra chứ không phải hứng lên rồi đưa đại ra đâu.

Theo em thì em không cần di chuyển phải nhanh. Em chỉ muốn em bắt đúng thời điểm của đối phương khi ra đòn + di chuyển ra chỗ hợp lý
    Nghe bạn nói là tui biết bạn chưa bao giờ đánh lộn ngoài đưỡng rồi. Khi 1 người đang tức giận lao vào đánh bạn thì tốc độ của họ nhanh kinh khủng lắm. Tui có 1 anh bạn bình thường rất chậm chạp, đánh đấm như đuổi ruồi vậy. Lần đó, do không biết nên tui đem tấm hình người cha quá cố của ông ấy ra giởn nhứ nhứ trước mặt ổng, ai ngờ ổng nổi giận lên lao vô đấm tui. Bình thường ổng chậm vậy đó nhưng lúc đó tốc độ của ổng nhanh không ngờ. Tui vừa thấy chân ổng bước lên thì nắm đấm của ổng đã vô mặt tui rồi. Lần đó làm tui ê ẩm nguyên cả hàm răng. Tui nghĩ nếu lần đó tui có thể quay tenkan 3cái/s thì đã không bị đánh trúng rồi.

Còn mấy thầy đánh giống đi bộ là họ biểu diễn hay giảng giải đòn thế thôi, chứ ra đường coi mấy ổng đánh chậm hay nhanh là biết liền à. Nếu bạn muốn thử thì hôm nào bạn thử bịt mặt lại giả làm ăn cướp chặn đường cướp của mấy thầy đó coi là biết liền à. haha.:wacko: :wacko:

:friends: :friends:
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Thanks
    0
    Bạn nói đúng. Mình chưa bao giờ đánh lộn ngoài đường! Hehe

Nhưng quạn điểm thì mình không đổi ! :biggrin:

Moderator
    Thanks
    0
    @Aiki deshi : Bạn tập 3 năm để nhanh những cái đó làm gì?Bạn tập vậy vẫn chỉ là thể lực, và có chắc khi có tình huống thật xảy ra, cơ địa bạn vận động ở cái ngưỡng tốc độ đó được ko?Nếu phân tích bạn vẫn đang ở tập về "Võ" và chưa hiểu "Thuật". Võ bao gồm các động tác một môn phái nào đó, tập nhuần nhuyễn thì ok. Nhưng "Thuật " mới là cái quan trọng nhất trong chiến đấu : Canh khoảnh cách, nắm bắt thời điểm, tiết tấu vận động ..v...v...,và 1 điểm quan trọng là bảo dẳm cơ địa mình vẫn ở trạng thái như đang luyện tập,bình tĩnh trong mọi tình huống. Nếu chiến đấu ko có " Thuật " thì dù bạn nhanh đến đâu cũng như vậy thôi .VÀi lời góp ý. :friends:
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Steven
    Guest
    Cảm nhận thì có nhiều chứ, như lực uke, cảm nhận riêng mỗi đòn, cảm nhận lực đánh, thăng bằng, nhiều ...! còn nếu hỏi rõ thì ste không thể nói, vì khi uke tấn công ngoài những yếu tố khác thì cảm nhận sẽ xuất hiện và riêng trong cảm nhận đó lại xuất hiện nhiều cái...!

Cũng phải nói trong aikido, bạn không có tốc độ và chính xác thì hãy cẩn thận! tuy không là yếu tố quan trọng nhất, nhưng là yếu tố cần thiết nhất để thực hành aikido có hiệu quả!

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối