Trang 7 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 CuốiCuối
Kết quả 61 đến 70 của 71

Chủ đề: Mục tiêu trong Aikido

phamtatdac86
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cutemoon41
    Vậy rốt cuộc mục tiêu trong aikido là gì nhỉ? Hôm nay em đi tập , đúng lúc sân tập thể lực... ví dụ như xoay tenkan nè, òi hít đất nè v...v.. Đai trắng thì xoay tenkan chậm thôi, còn từ đai xanh 3 trở lên thì xoay lẹ ( tenkan 180 á) ... em hông hỉu tại sao phải xoay lẹ nữa, xoay lẹ dễ mấy thăng bằng mờ, òi kokuyho nữa... Khó hỉu khó hỉu, vậy aikido có thật sự cần tốc độ hay không?
    xoay tenkan nhanh làm gì vậy? khoảng 4 năm tập aikido mình xoay tenkan nhanh lắm nhưng chẳng được cái gì hết, nghỉ tâp 1 thời gian là xuống thể lực và ngao ngán phải làm lại từ đầu. Xoay theo tốc độ mà bạn cảm thấy hợp lý nhất cho bản thân và đầu óc của bạn có thể tập trung vào đơn điền, hãy nghỉ là cái đơn điền đang tiến tới và xoay...tập nhanh quá chẳng cảm nhận được gì hết...mình không có ý muốn bạn tập chậm nhưng tốc độ vừa phải và bạn có thể duy trì trạng thái lâu (k biết đúng không), dạo này tập chậm nhưng chú trọng đến cảm nhận nhiều

Member
    Thanks
    0
    hì hì, em đâu có xoay tenkan nhanh dc đâu, em mới trắng mà, tại thấy anh kia đai nâu bắt đai màu phải xoay tenkan nhanh nên thấy làm lạ... hông bít xoay nhanh để làm gì? Mờ bạn aikideshi gì đó, mục tiêu pro quá hén, 3 cái /s là thánh òi còn gì, lúc đó xoay nhanh woa' mất thăng bằng té lăn cù cù luôn... em thấy xoay nhanh chóng mặt woa' chời...:flirt: Em mới tập à, thấy mọi người sôi nổi nên góp ý cho vui..

Member
    Thanks
    0
    Trong phần công phu đầu giờ lớp mình tập xoay tenkan 180 độ khoảng 30 cái theo 3 nhịp từ trung bình, nhanh, rất nhanh. Mỗi nhịp làm 10 cái. Tương tự cho tenkan 90 độ.
    Việc tập từ chậm tới nhanh ấy làm cho cơ thể dần thích nghi. 10 nhịp cuối cùng mình thường làm theo không kịp vì mới học và cơ thể khá nặng nề, làm nhanh quá 2 chân mỏi rũ, loạng choạng trong khi bạn bè khác tập trước vẫn bình thường.
    Ở các đai thấp như mình thầy chỉ dặn: 2 tay buông thỏng tự nhiên, mắt nhìn thẳng vầ phía trước, hít thở đều. Chưa đề cập đến đan điền hay hầm bà lằng thứ vì sợ làm rối. Việc xoay tenkan nhanh mang ý nghĩa tập thể lực nhiều hơn. Mình nghĩ tập cho cơ thể nhanh nhẹn cũng tốt.
    Đồng ý với ý kiến của anh Aiki, không nên tranh cãi làm gì để mất hòa khí.
    "Ai": Hòa hợp, yêu thương.

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi phamtatdac86
    sao ban thích chửi người ta vậy? bẹn chửi cucat rùi tới tui nữa,tui không biết bạn có còn xem đây là diễn đàn thảo luận hay không hay chỉ xem nơi này là nơi thực tập để cãi và sỉ nhục người khác??? các bác làm ơn trị tên này dùm, bạn không phỉi là dân aikido, bạn nên tập cái gì đó khác đi...nói cái gì cũng cho là mình đúng còn người ta lá sai hả? bạn tưởng mình là ai mà vênh váo thế...sợ đánh nhau mà hăng máu quá trời, nói ra má không sợ dối lòng hả?
    Đọc kỹ bài lại dùm đi ông ơi, ai chửi ông hồi nào đâu. Bó tay thật. Trông gà hóa cuốc mất rồi.

Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Trích dẫn Gửi bởi Tatdac86
    sao mình thấy aikideshi để cái avata hòa thượng nhìn nhân từ quá mà sao hăng đánh nhau thế???
    Tui sợ đánh nhau lắm bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Tatdac86
    Mình thấy aikideshi háo thắng quá!
    Nói tui khoái cãi thì đúng, nói háo thắng thì không đúng. Tập với tui có thấy tui háo thắng không? Mà tui cãi có lập luận đàng hoàng chứ có phải cãi ngang đâu. HAy là bạn cho mình là loại "ngu mà nói nhiều"

Nói chung 2 đứa mình chí hướng khác nhau. Bạn học Aikido vì đam mê, mình cũng học vì đam mê thôi chứ vì cái gì. Nhưng chúng ta lại đam mê những khía cạnh khác nhau trong Aikido, do đó mỗi người sẽ phát triễn kỹ thuật bản thân theo 1 hướng khác nhau. Theo mình không tập thì thôi, tập là phải xài được và không có chuyện tập hôm nay mà phải đợi đến 8, 9 năm sau mới xài được. Có lẽ quá tự tin nhưng quan niệm của mình là vậy đó. Làm được không thì để thời gian trả lời.

Trích dẫn Gửi bởi tatdac86
    Khi bạn đánh shiho nage, từ đầu lúc tập với mình tới lúc hết giờ, bạn vẫn đánh mình có 1 kiểu duy nhất trong khi đó lực mình phát ra không giống nhau mỗi lần...
    Mình không bảo thủ đâu. Mình chỉ đánh 1 kiểu duy nhất vì mình không thể đánh theo kiểu các bạn chỉ được. Bạn không thấy lúc đầu mình đánh tấn rất vững, sau một hồi giao lưu mình bị loạng choạng lúc kết thúc đòn đó sao. Làm Uke cho bạn mình thấy bạn đánh đúng là rất hiền, có lẽ bạn đi theo khía cạnh nghệ thuật của Aikido. Còn kiểu của mình thì bạn cũng thấy rồi đó, khá gắt phải không? Mình tập theo kiểu đó nhưng chưa bao giờ làm ai bị thương hết vì mình biết dừng lại đúng lúc.

Hy vọng được giao lưu với bạn nhiều. MÌnh thích cách đánh "tiết kiệm lực và rất gọn" như bạn nói. Nhưng phải hiệu quả nha.

Mọi người thấy bài viết trên chỗ nào là chửi ổng không? Mà tui chửi CuCat hồi nào vậy ?

Trích dẫn Gửi bởi tatdac
    cucat cũng khuyên mình thui kệ thằng cha ba trợn này đi...
    Mấy ông này cay cú quá có gì bất mãn thì lên diễn đàn mà nói, đừng có bày đặt rù rì rủ rỉ như đàn bà vậy.

Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Yêu cầu ông Phạm Tất Đắc rút lại những lời sau:

chỉ giỏi nói thui chứ off có dám hú hé gì đâu, rõ mới biết tên này xạo
    Lý do: tui không xạo, hiện tại tui tập như vậy đấy.

hắn bực và chửi
    Lý do: tui không hề chửi ai trên diễn đàn này hết.

thiếu chất xám mới bị chú luật sư thơm lừng ấy chửi là ngu mà nói nhiều nữa
    Lý do: tui không có chửi ông "ngu mà nói nhiều". Tại ông đọc bài không kỹ, rồi nghĩ tui chửi ông?

với lại đánh chó phải hỏi chủ nhà chứ...kì này chắc gặp chó dại rùi hehehe...
    Lý do: Muốn chửi tui là chó thì cứ nói thẳng ra :"Aikideshi là thằng chó". Không cần phải nói xiên, nói xẹo như vậy.

bạn không phỉi là dân aikido, bạn nên tập cái gì đó khác đi...
    Lý do: Tui là dân Aikido.
    Chào !!!^.^

phamtatdac86
    Guest
    muốn cãi nhau thì tui cãi không lại rùi, còn chửi xéo hả? thì aikideshi nên học thêm chục năm nữa đi... tui có chửi ông hồi nào mà làm gì ghê vậy? sao ông hay tự hạ thấp mình thế, tui chỉ nói phong long thui hehehe... tui thấy ông lập cái topic này là để khoe mẻ tài năng sáng chói của ông, rùi bất chấp mọi ý kiến, ông phản bác trắng trợn luôn... cái tính tui lại rất nóng nữa, nếu có gì thì ông bỏ qua cho... diễn đàn đấu võ mồm mà...nếu cảm thấy mình giỏi thì đấu tiếp hehehe... cái tính tui trời sinh chẳng sợ lời chê, chỉ sợ người ta khen mình rùi xỏ mình thui...tui cũng chúc ông thànnh công vang dội trên con đường ông đã chọn... àh ông nên cho số điện thoại di đông của ông với mọi người, để sau này ai không theo chí hướng "vàng ngọc" của ông, lỡ ra đường bị chúng đánh còn biết gọi ông (có lẽ mướn) để trả thù hay giúp nữa chứ...àh ông cũng nên cho mọi người biết địa chỉ để còn đền ơn đáp nghĩa (giống hối lộ) cho ông nữa chứ, ai lại dại dột làm công không đúng hem nè???hihihihihi...
    Cứ coi như tui bị đui rùi đọc nhầm những bài viết hết sức chân thành và cao siêu (ai cũng hẻm đồng tình) quá! sao tui thấy mình nhỏ bé quá àh!
    Ông kêu tui rút lại những lời nói của tui vậy ông rút trước đi, ông làm Luât sư, ông nói được, ông phản bác, ông hạ thấp người ta được chả lẽ lại không có ai dám đứng lên hả? chừng nào ông chứng minh được những điều ông nói ra là đúng thì tui xóa liền hehehe...

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi phamtatdac86
    muốn cãi nhau thì tui cãi không lại rùi, còn chửi xéo hả? thì aikideshi nên học thêm chục năm nữa đi... tui có chửi ông hồi nào mà làm gì ghê vậy? sao ông hay tự hạ thấp mình thế, tui chỉ nói phong long thui hehehe... tui thấy ông lập cái topic này là để khoe mẻ tài năng sáng chói của ông, rùi bất chấp mọi ý kiến, ông phản bác trắng trợn luôn... cái tính tui lại rất nóng nữa, nếu có gì thì ông bỏ qua cho... diễn đàn đấu võ mồm mà...nếu cảm thấy mình giỏi thì đấu tiếp hehehe... cái tính tui trời sinh chẳng sợ lời chê, chỉ sợ người ta khen mình rùi xỏ mình thui...tui cũng chúc ông thànnh công vang dội trên con đường ông đã chọn... àh ông nên cho số điện thoại di đông của ông với mọi người, để sau này ai không theo chí hướng "vàng ngọc" của ông, lỡ ra đường bị chúng đánh còn biết gọi ông (có lẽ mướn) để trả thù hay giúp nữa chứ...àh ông cũng nên cho mọi người biết địa chỉ để còn đền ơn đáp nghĩa (giống hối lộ) cho ông nữa chứ, ai lại dại dột làm công không đúng hem nè???hihihihihi...
    Cứ coi như tui bị đui rùi đọc nhầm những bài viết hết sức chân thành và cao siêu (ai cũng hẻm đồng tình) quá! sao tui thấy mình nhỏ bé quá àh!
    Ông kêu tui rút lại những lời nói của tui vậy ông rút trước đi, ông làm Luât sư, ông nói được, ông phản bác, ông hạ thấp người ta được chả lẽ lại không có ai dám đứng lên hả? chừng nào ông chứng minh được những điều ông nói ra là đúng thì tui xóa liền hehehe...
    Vớ vẩn! Nói ông không nghe thì thôi vậy. Tui trước giờ chưa từng có ý chửi ai cả, cũng chả muốn khoe mẻ gì, cũng chả hạ thấp ai cả. Ông nghĩ sao thì tuỳ, lòng tui vẫn sáng như gương là được rồi.:huh: :huh: :huh:

Tui trước giờ giao lưu với ông tưởng ông điềm đạm lắm ai ngờ đụng chuyện mới biết ... haizzzz. Thất vọng!! thất vọng!!
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Thanks
    4
    Hai người bạn trẻ nên tôn trọng lẫn nhau và tôn trọng mọi người với. Lời lẽ khá nặng nề rồi đấy !
    Hiệp khí vi thượng sách.

Member
    Thanks
    0
    Ây zà, hai đứa tụi bây sao nói dai thế ko biết? Mấy bữa là Aikido võ mồm, giờ sang "bán cá" võ mồm rồi.:wacko:

Administrator
    Thanks
    1
    Tôi khóa topic nầy vì nó trở nên vô giá trị cho tất cả các thành viên!
    Các bạn nên vui vẻ, nhẩn nhịn với nhau. :friends:

Trang 7 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 CuốiCuối