Trang 6 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 CuốiCuối
Kết quả 51 đến 60 của 71

Chủ đề: Mục tiêu trong Aikido

Member
    Thanks
    0
    Lời của thiền sư Takuan sâu sắc lắm.

Như vậy luyện thân nhanh không chưa đủ mà phải luyện cho ý định nữa phải không anh ?. Luyện thân thì không nói nhưng luyện ý thì chắc em phải đợi già thêm chút nữa, bây giờ còn ham hố nhiều quá nên chắc chưa tập được.

Cám ơn anh đã post bài. Vấn đề này kết thúc ở đây là được rồi nhỉ.

-----------------------------------

"Thực tại cứu cánh là gì ?:huh: :huh: :huh:
    _Mây trên trời quang đãng, nước trong hồ lặng yên :laugh: "
    Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Tè đạo là sao bạn nói rõ hơn được không? Ngày xưa tổ sư đánh người ta, người ta té không biết sao mình té. Tui nghĩ tổ sư phải nhanh lắm mới làm được vậy, chứ nếu cứ rề rề giống như mới ngủ dậy thì làm sao mà có hiệu ứng đó được.

Ở đây có lẽ có anh tkdkid đã từng "chạm chưởng" với thầy Đặng Thông Phong. Vậy thì hỏi ảnh coi lúc đó thầy Phong nhanh hay chậm là biết liền hehehe :friends: :friends: :huh:
    Bạn cãi có lập luận nhưng lập luận của bạn dữa trên những yếu tố cảm tính nhiều hơn là những bằng chứng xác thực. Bạn lập luận người ta bị sư tổ đánh ngã mà ko biết vi sao ngã để dự đoán là sư tố phải nhanh lắm, bản thân những người đã từng giao thủ với sư tổ kể lại thì câu chuyện đã là sự phản ánh nhận thức của người đó, dưới lăng kính của người đó chứ ko còn là sự thật 100% nữa. Dựa trên những cơ sở như vậy để biện luận thì ko có giá trị. Mình nghĩ nên dừng tranh luận ở đây vì như bác aiki đã nói, tranh luận ko có tác dụng, chỉ có tatami quyết định đúng sai
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi amatuer_Aikidoka
    bản thân những người đã từng giao thủ với sư tổ kể lại thì câu chuyện đã là sự phản ánh nhận thức của người đó, dưới lăng kính của người đó chứ ko còn là sự thật 100% nữa. Dựa trên những cơ sở như vậy để biện luận thì ko có giá trị
    _ Uhm, vậy bạn lên youtube tìm mấy clip của sư tổ xem xem sư tổ đánh nhanh hay chậm. Bạn chỉ cần search chữ "Morihei Ueshiba".

Trích dẫn Gửi bởi amatuer_Aikidoka
    Mình nghĩ nên dừng tranh luận ở đây vì như bác aiki đã nói, tranh luận ko có tác dụng, chỉ có tatami quyết định đúng sai
    Uhm, đúng rồi. Tại tui thấy diễn đàn trầm lắng quá nên tìm mấy chuyện thị phi lên nói cho nó rôm rả chứ đâu có ý gì đâu. hế hế hế :huh: :huh:
    Chào !!!^.^

Administrator
    Thanks
    1
    Các bạn tham gia trong tiết mục nầy khá sôi nổi :friends:
    Xem ra mục đích chính là làm sao để khả năng của chính mình có hiệu quả khi "lâm trận".
    Theo tôi, có 3 yếu tố chính:
    1- Sức mạnh: sự chênh lệch về sức mạnh giửa Uke và Nage.
    2- Tốc độ: Sự chênh lệch về tốc độ giửa Uke và Nage.
    3- Sự chịu đựng / độ dẻo dai:
    o Uke: Sự chịu đòn (như các đòn khóa áp dụng vào Uke) và sự dẻo dai của Uke làm vô hiệu kỹ thuật của nage
    o Nage: Dòi hỏi sự dẻo dai của cơ thể Nage, để thực hiện chiêu thức

Con người, từ bản năng, tìm mọi phương cách để gia tăng thể lực trên 3 phương diện trên.
    Thí dụ:
    1- Sức mạnh: Thể dục thể thao thể hình, nâng tạ ...
    2- Các môn võ dựa vào sự nhanh nhẹn của cơ thể như Tiệt Quyền đạo của Lý Tiểu Long
    3- Các môn võ như Đồng Tử công, các thế tấn rất lạ lùng, tạo sự chịu đựng của cơ thể

Aikido là môn võ, có mục đích để giảm bớt sự lệ thuộc vào 3 yếu tố nêu trên. Tùy theo tình trạng thể lực của từng cá nhân, họ có thể tìm các phương cách để giảm thiểu một hay hai hay cả ba yếu tố. Thí dụ như các võ sư đã có thể lực mạnh, như Saito sensei, Yamada sensei chiêu thức của họ lợi dụng nhiều vào sức có sẳn. còn Saotome sensei, thì tập trung nhiều về tốc độ, lợi dụng tốc độ để áp chế đối thủ v..v...
    Sau một vài năm tập về Aikido, mổi võ sinh phải tìm hiểu chính mình để quyết định chiều hướng tập luyện. Thông thường, chiêu thức của họ sẽ bớt lệ thuộc cả ba yếu tố. Cái khó khăn là tỷ lệ giảm thiểu nhiều hay ít. Nên nhớ rằng, con người một khi trên 30 tuổi, mổi ngày trôi qua, họ già thêm đi một ngày, sức mạnh, sự nhanh nhẹn và sự dẻo dai sẽ giảm đi một chút. Nếu chủ yếu dựa hoàn toàn vào 3 yếu tố trên, trong tương lai họ sẽ có vấn đề. Họ có thể làm HLV giỏi, nhưng khả năng tự vệ của họ bị mất đi rất nhiều.
    Tóm lại, một võ sư Aikido giỏi là người có thể loại bỏ rất nhiều cả 3 yếu tố trên, họ vẩn có khả năng khi già đến trên 80 tuổi.

Steven
    Guest
    Em mê Aikido vì cái hay đó. Vừa phụ thuộc bản thân mình, vừa phải biết cảm nhận uke!

phamtatdac86
    Guest
    sao ban thích chửi người ta vậy? bẹn chửi cucat rùi tới tui nữa,tui không biết bạn có còn xem đây là diễn đàn thảo luận hay không hay chỉ xem nơi này là nơi thực tập để cãi và sỉ nhục người khác??? các bác làm ơn trị tên này dùm, bạn không phỉi là dân aikido, bạn nên tập cái gì đó khác đi...nói cái gì cũng cho là mình đúng còn người ta lá sai hả? bạn tưởng mình là ai mà vênh váo thế...sợ đánh nhau mà hăng máu quá trời, nói ra má không sợ dối lòng hả?

Member
    Thanks
    0
    Ây ấy, em xin can 2 bác ra, dĩ hòa vi quý. Đồng môn huynh đệ mà cãi nhau chí chóe thế kia thì nhân sĩ võ lâm nhìn vào cười cho thúi mũi.
    Mất mặt với võ lâm đồng đạo quá.
    Đề nghị bác thầy chùa với bác Đắc86 ra tửu quán làm bữa thịt chó hòa giải gấp. :friends:

Member
    Thanks
    0
    Vậy rốt cuộc mục tiêu trong aikido là gì nhỉ? Hôm nay em đi tập , đúng lúc sân tập thể lực... ví dụ như xoay tenkan nè, òi hít đất nè v...v.. Đai trắng thì xoay tenkan chậm thôi, còn từ đai xanh 3 trở lên thì xoay lẹ ( tenkan 180 á) ... em hông hỉu tại sao phải xoay lẹ nữa, xoay lẹ dễ mấy thăng bằng mờ, òi kokuyho nữa... Khó hỉu khó hỉu, vậy aikido có thật sự cần tốc độ hay không?

phamtatdac86
    Guest
    cái tên luật sư thơm lừng ấy chẳng xem ai ra gì, chỉ giỏi nói thui chứ off có dám hú hé gì đâu, rõ mới biết tên này xạo. miệng thì nói sợ đánh nhau mà ai không đồng ý quan niệm của hắn, hắn bực và chửi, rõ tên luật sư thơm lừng ấy chẳng đáng để Đắc giận, cucat cũng khuyên mình thui kệ thằng cha ba trợn này đi...
    kachiusa185 ơi! Đắc hẻm biết ăn thịt chó đâu, chỉ ăn được thịt heo và cá nước ngọt thui, kén ăn nên thiếu chất xám mới bị chú luật sư thơm lừng ấy chửi là ngu mà nói nhiều nữa hihihi... tại ngu nên được mọi người hưởng ứng...giỏi như bác luật sư thơm lừng ấy mà ai cũng phản bác hết trơn hết trọi...với lại đánh chó phải hỏi chủ nhà chứ...kì này chắc gặp chó dại rùi hehehe...
    nói chung đắc còn phải học hỏi nhiều từ các anh chị nếu không đăng kí làm thành viên chi vậy! dạo này cảm nhận được một số cái gì đóa không rõ nữa, nếu được mong các anh chị tham khảo rùi chê đắc thoải mái, hồi đó tới giờ bị chê mà có tiến bộ hehehe...

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin mọi người giư hòa khí với nhau!

Tính deshi như vậy rồi và đây là 4rum nên ai muốn nói gì thì nói, khg ai cấm hết. 4rum là nơi đấu võ mồm mà! :laugh: :laugh: :laugh: Tui tôn trọng cách nghĩ của mọi người và đã nói ra ý tui rồi.

Ai muốn tin thì cứ tiếp tục tin! mỗi người 1 cách nhìn khác nhau và tập võ với 1 mục đích khác nhau. Cá nhân tui lên đây là để thây thả chút xíu, chứ khg muốn vô để cãi cọ hay nhất quyết 'tui đúng anh sai'.

Anh 4ever cũng đã nói qua, thời gian sẽ trả lời mọi người. :smile: :smile: :friends: :friends:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 6 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 CuốiCuối