Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 71

Chủ đề: Mục tiêu trong Aikido

Senior Member
    Thanks
    0
    Mệt...Ớn...Chán....Không muốn nói nữa! :huh: :dry: :focus:
    @KiAikido : Ông này ổng bốc phét đó, đừng tin ổng :friends: :laugh:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi kiaikido
    @Aiki deshi : Bạn tập 3 năm để nhanh những cái đó làm gì?Bạn tập vậy vẫn chỉ là thể lực, và có chắc khi có tình huống thật xảy ra, cơ địa bạn vận động ở cái ngưỡng tốc độ đó được ko?
    Tập như vậy vừa là tập thể lực, vừa là tập kỹ thuật luôn đó chứ. Tập bình thường mà được vậy thì ra đường đụng chuyện tui tin tui có thể làm nhanh hơn ngưỡng đó, vì bình thường tập 1 lần cả trăm cái ra đường đụng chuyện chỉ cần 1 cái là được rồi. Cơ địa đương nhiên phải vận động được ở ngưỡng đó vì tui có tập luyện chứ có phải đùng 1 cái là làm đâu.

Nếu phân tích bạn vẫn đang ở tập về "Võ" và chưa hiểu "Thuật". Võ bao gồm các động tác một môn phái nào đó, tập nhuần nhuyễn thì ok. Nhưng "Thuật " mới là cái quan trọng nhất trong chiến đấu : Canh khoảnh cách, nắm bắt thời điểm, tiết tấu vận động ..v...v...,và 1 điểm quan trọng là bảo dẳm cơ địa mình vẫn ở trạng thái như đang luyện tập,bình tĩnh trong mọi tình huống. Nếu chiến đấu ko có " Thuật " thì dù bạn nhanh đến đâu cũng như vậy thôi .
    Nói vậy là bạn chưa hiểu rõ lắm về "võ" và "thuật". Tui cũng chưa hiểu rõ lắm nhưng cũng có chút ý kiến: Võ bao gồm các động tác một môn phái nào đó, tập nhuần nhuyễn thì ok còn thuật là cách thức ứng dụng những động tác vào trong chiến đấu. Việc canh khoảng cách, nắm bắt thời điểm, tiết tấu, ... chỉ là 1 khía cạnh nhỏ của "thuật" thôi. Nói 1 cách khác "võ" chính là "thuật" sơ khai, "thuật" chính là "võ" đã phát triễn, cũng giống như bướm là sâu, sâu là bướm vậy thôi. Trong Aikido cũng vậy, các động tác aikitaiso cơ bản chính là "võ",cách ứng dụng các động tác đó vào chiến đấu thành các đòn thế là "thuật" vì vậy khi học đòn tui đều cố gắng phân tích đòn theo các thế Aikitaiso cơ bản.

Còn cơ địa thì bạn khỏi lo, nếu tui làm được 3 cái tenkan 1 giây, ngày nào cũng làm liên tục 30 cái trong 10 s thì chả lẽ ra đường gặp chuyện dùng 1 cái tenkan mà không chịu nổi sao? Bạn suy nghĩ kỹ 1 chút đi.

Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Mệt...Ớn...Chán....Không muốn nói nữa!
    @KiAikido : Ông này ổng bốc phét đó, đừng tin ổng
    Mệt ... ớn ... chán thì đi chỗ khác chơi đi, đừng vô spam lung tung ông ơi. Tập như ông thì phải ra đường cho chúng "bụp" phù mỏ vài lần thì mới tỉnh ra.
    :wacko: :wacko: :wacko:
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Thanks
    0
    Hehe, avatar thì để hình ông Sư cười hiền hoà mà người ta nói chuyện "chân thành" lại nhăng nhẳng lên rùi!

Thui, hông dám spam reply lại bài của bạn. Mình muốn được chia sẻ với người khác hơn!

P/s: Ngày nào mà bạn thấy cái mình nói là đúng thì PM trao đổi cho vui nhé...chắc cũng lâu àh :biggrin: :laugh:

Chúc bạn một ngày vui
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

Administrator
    Thanks
    1
    Lên net, vào HKD.com cũng như lên sân tập, các bạn nên hòa nhả và vui vẻ với nhau. Nên đưa ra các lý luận để biện hộ cho suy luận của mình. Không nên chỉ trích cá nhân. :friends:

Member
    Thanks
    0
    Mình co chỉ trích ai đâu nào hê hê :biggrin: :biggrin:
    Chào !!!^.^

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Mình đồng ý với aikideshi, nhưng cũng cần nói vài điều:

Cần xem mục tiêu có phù hợp với thể trạng và thể lực của mình không.
    Ko phải tự nhiên mà mình đưa ra các tiêu chí trên đâu. Tốc độ như trên là gấp 2,5 người bình thường đấy. Và mình nghĩ để đạt được thì phải mất ít nhất 3 năm tập liên tục.

Đương nhiên khi lấy tiêu chí mình đã cân nhắc kỹ càng đặc điểm bản thân rồi mới đưa ra chứ không phải hứng lên rồi đưa đại ra đâu.

Theo em thì em không cần di chuyển phải nhanh. Em chỉ muốn em bắt đúng thời điểm của đối phương khi ra đòn + di chuyển ra chỗ hợp lý
    Nghe bạn nói là tui biết bạn chưa bao giờ đánh lộn ngoài đưỡng rồi. Khi 1 người đang tức giận lao vào đánh bạn thì tốc độ của họ nhanh kinh khủng lắm. Tui có 1 anh bạn bình thường rất chậm chạp, đánh đấm như đuổi ruồi vậy. Lần đó, do không biết nên tui đem tấm hình người cha quá cố của ông ấy ra giởn nhứ nhứ trước mặt ổng, ai ngờ ổng nổi giận lên lao vô đấm tui. Bình thường ổng chậm vậy đó nhưng lúc đó tốc độ của ổng nhanh không ngờ. Tui vừa thấy chân ổng bước lên thì nắm đấm của ổng đã vô mặt tui rồi. Lần đó làm tui ê ẩm nguyên cả hàm răng. Tui nghĩ nếu lần đó tui có thể quay tenkan 3cái/s thì đã không bị đánh trúng rồi.

Còn mấy thầy đánh giống đi bộ là họ biểu diễn hay giảng giải đòn thế thôi, chứ ra đường coi mấy ổng đánh chậm hay nhanh là biết liền à. Nếu bạn muốn thử thì hôm nào bạn thử bịt mặt lại giả làm ăn cướp chặn đường cướp của mấy thầy đó coi là biết liền à. haha.:wacko: :wacko:

:friends: :friends:
    3 cái/s hay là 0.3s(~330milisecond)/cái nhỉ? Vì hình như là bạn đang nói tới cú tránh đòn đầu tiên.

Sau đây mình xin trích dẫn 1 bài viết mình đọc được trên net:

<!-------------
    Hệ thống thị giác của con người rất phức tạp. Có 2 bộ phận chính: mắt, phần dễ hiểu, và nhận thức về tín hiệu do mắt nhận được được xử lí bởi não bộ, phần khó hiểu.

Mắt của chúng ta tương đối dễ hiểu, bài này sẽ giải thích sự liên quan giữa mắt và nhiếp ảnh.

Chúng ta chỉ "thấy" sau khi não bộ xử lí các tín hiệu do mắt gửi đến. Bài này cũng đề cập một chút tới vấn đề này, tuy nhiên vì đây là một chủ đề khó hơn nhiều nên nó nằm ngoài phạm vi đề cập của bài viết.
    Mắt

* ISO (độ nhạy): Mắt của chúng ta có ISO tự động, giống như những chiếc DSLR của Nikon. Trong xử lí ảnh số và video, người ta gọi điều này là sự thu sáng thích hợp (variable gain).
    Dưới ánh sáng chói, ISO của mắt chúng ta giảm giúp chugns ta nhìn rõ hơn các chi tiết và màu sáng.
    Dưới ánh sáng mờ, ISO tăng (dân thiên văn học gọi đây là "dark adaptation" - tức là "thích nghi với điều kiện thiếu sáng") giúp chúng ta nhìn rõ trong bóng tối. Hiện tượng ISO tăng này chính là lí do khiến chúng ta nhìn thấy các hạt mờ khi dò dẫm trong bóng tối (Khi chụp ảnh, nếu đặt ISO cao, ảnh cũng xuất hiện các chấm lấm tấm - ND). Trong tối, mắt chúng ta chỉ nhận biết hai màu đen, trắng. Những người ở nông thôn thường nhìn trong tối tốt hơn nhiều so với những người sống ở thành thị hay các vùng ngoại ô.
    Mắt chúng ta thích nghi rất nhanh khi tiếp xúc với ánh sáng mạnh (mặc dù có thể có hại), nhưng lại cần khoảng thời gian dài hơn để thích nghi với điều kiện thiếu sáng. Đây là lí do tại sao phải mất vài phút chúng ta mới có thể nhìn được khi bước vào vùng tối.
    Điểm trung tâm của chúng ta không nhạy trong tối. Do đó, để nhìn được trong các điều kiện rất tối, nên nhìn vào các mặt bên!
    * Region-Adaptable ISO (Độ nhạy biến đổi theo vùng): Vì không máy ảnh nào làm được điều này nên các nhiếp ảnh gia phải sử dụng các thủ thuật khác để thay thế. Họ phải giảm độ nhạy cho bầu trời rực rỡ trong khi phải tăng độ nhạy cho đối tượng tối. Ảnh âm bản chính là hỉnh ảnh minh hoạ cho các vùng điều chỉnh độ nhạy của mắt giúp cho chúng ta cùng lúc nhìn ra khoảng sáng ngoài cửa sổ và khoảng tối ở trong nhà với độ tương bản đầy đủ nhất. Không một máy ảnh nào có thể làm được như vậy.
    * HDR (High Dynamic Range): mắt chúng ta làm được điều này nhờ khả năng điều chỉnh độ nhạy theo vùng như nói ở trên. Và chưa có một hệ thống nào bắt chước được khả năng này. Đó là lí do tại sao những bức ảnh HDR chúng ta bắt gặp đều trông rất vô duyên.
    * WB (White Balance - cân bằng trắng): Mắt chúng ta có hệ thống WB tự động cực kì thông minh. Ở điều kiện sáng tốt, mắt chúng ta nhạy với ánh sáng xanh hơn là trong bóng tối. Điều này giúp chúng ta nhìn ánh sáng ngọn nến hay lửa trại đỡ ghê rợn hơn sơ với kết quả thu được từ máy ảnh. Do đó, để tấm ảnh trông tự nhiên hơn, thường thì người chụp phải chỉnh lại nhiệt độ màu thành 2500K.
    * Focal length (tiêu cự): mắt chúng ta điều chỉnh tiêu cự bằng cách co giãn kích thước thủy tinh thể.
    * Aperture (độ mở): Độ rộng trường ảnh (DOF - depth of field) phụ thuộc vào độ mở của mắt. Độ mở là kích thước lỗ cho ánh sáng đi qua. Trong máy ảnh, độ mở được kí hiệu là f/x.x. Ví dụ:f/4, f/8, .. Lỗ mở của mắt chúng ta là cái lỗ đen ở trung tâm mống mắt. Kích thước lớn nhất của nó alf 9mm có được vào ban đêm, và cỡ 1mm trong ánh sáng trực tiếp từ mặt trời. Lỗ này nhỏ là nguyên nhân giúp chúng ta có DOF dài hơn nhiều so với máy ảnh.
    * Shutter speed (tốc độ cửa sập): tốc độ của mắt tầm 1/30s. Bọ và chim ruồi có hệ thống thị giác nhanh hơn của chúng ta nhiều. Những gì chúng ta thấy mờ (do chuyển động nhanh) lại hoàn toàn rõ đối với chúng.
    * Angle of view (góc nhìn): mắt chúng ta chỉ nhìn rõ một điểm nhỏ ở trung tâm. Chúng ta nhận biết được thế giới là nhờ não bộ tổng hợp các chi tiết khi chúng ta nhìn xung quanh.
    Chu vi nhìn của chúng ta rất nhạy với chuyển động nhưng lại không nhạy với chi tiết. Để kiểm nghiệm: nhìn tập trung vào một vật. Các vật xung quanh sẽ không rõ mà ta chỉ cảm nhận được hình giáng của chúng. Nhìn sang hai bên và ước lượng góc nhìn của chúng ta. Thường là 180 độ. Bây giờ, vẫy tay từ sau đầu ra phía trước. Chúng ta có thể nhìn thấy tay chuyển động ở bên ngoài giới hạn 180 độ trên do chúng ta có thể cảm nhận được chuyện động ở phía sau một chút.

Nhận thức

* Mắt chúng ta chẳng nhìn thấy gì cả:
    Không phải mắt gửi hình ảnh đến não mà là não hình thành nên hình ảnh dựa trên các tín hiệu đơn giản do mắt gửi tới. Các tín do mắt gửi chủ yếu biểu thị góc cạnh, hình dáng, chuyển động.
    Quá trình hình thành hình ảnh chiếm tới 40% lượng calories mà chúng ta tiêu thụ. Đây là lí do tại sao khi ta nhắm mắt thì cảm thấy rất thư giãn.
    * Nhận thức mẫu:
    Não chúng ta hình thành hình ảnh dựa trên việc nhận thức mẫu. Chúng ta không nhìn thấy hình ảnh, mà chỉ nhìn thấy các đường (line) và chuyển động. Não dựa vào các thông tin đó để hình thành nên nhận thức về các đồ vật.
    Chúng ta học cách nhận thức vật thể trong quá trình trưởng thành. Ban đầu, chúng ta chẳng nhận thức được gì cả. Sau này, khi lớn lên, chúng ta mới dần nhận thức được về thế giới quanh mình.
    Nhận thức mẫu lại chính là nguyên nhân khiến những người lái xe đạp, xe mô-tô bị đâm bởi những kẻ đang "nhìn chằm chằm" vào họ. Những người lái xe chỉ chú ý đến các xe ô-tô, mà không chú ý đến các xe đạp, xe mô-tô trên đường thì mắt họ có xu hướng không hình thành nhận thức đầy đủ, ngay cả khi những chiếc xe đạp, xe mô-tô khác lù lù ngay trước mắt họ.
    Chúng ta không thể nhìn thấy các vật thể tĩnh, không chuyển động. Nếu bạn cố nhìn chằm chằm vòa một điểm thì hình ảnh sẽ mờ dần đi. Ngay cả khi cố nhìn vào một điểm, mắt chúng ta vẫn luôn có xu hướng chuyển động để làm mới (refresh) hình ảnh cũ trong não bộ.
    -------------->
    (Trích và lược dịch từ : http://www.kenrockwell.com/tech/how-we-see.htm)

Như vậy bạn cũng thấy, khi bạn né xong đòn đánh đầu tiên trong vòng 0.3s, cái tiếp theo bạn sẽ đối diện là gì? Bộ não có thể tiếp nhận, phân tích, và phản hồi tín hiệu nhanh như thế khi sau lưng bạn khoảng 3 (và chỉ 3, nhiều hơn thì càng... khủng khiếp) tấn công liên tục (chưa nói đến trường hợp tấn công loạn cào cào như băng đảng đầu búa trong phim Mã Vĩnh Trinh), vì não còn phải chỉ huy chân, tay hoạt động nữa, do chúng ta không phải đang bay để đánh nhau.

Mình thì không thích tốc độ, vì qua thời gian tập luyện càng lâu, mình càng nhận ra 1 điều, là đòn đánh và tốc độ di chuyển của mình càng lúc càng chậm lại ====> bó tay!!!!!

Senior Member
    Thanks
    0
    Xin cảm ơn anh Langtu, bài viết hay quá!
    Chúc anh vui !

Em có đọc ở nơi khác : có những cái như thời gian lưu ảnh trên võng mạc, và với một tốc độ nhanh thì vẫn có thể dẫn đến hiện tượng mắt bạn như mù với một vật lao tới với tốc độ khá nhanh đó ( Do chưa kịp refresh lại hình ảnh mới thì vật đã tới mặt rùi ) . Một khi mắt đã mù, không còn nhận thức được thì ...

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Nghe bạn nói là tui biết bạn chưa bao giờ đánh lộn ngoài đưỡng rồi. Khi 1 người đang tức giận lao vào đánh bạn thì tốc độ của họ nhanh kinh khủng lắm. Tui có 1 anh bạn bình thường rất chậm chạp, đánh đấm như đuổi ruồi vậy. Lần đó, do không biết nên tui đem tấm hình người cha quá cố của ông ấy ra giởn nhứ nhứ trước mặt ổng, ai ngờ ổng nổi giận lên lao vô đấm tui. Bình thường ổng chậm vậy đó nhưng lúc đó tốc độ của ổng nhanh không ngờ. Tui vừa thấy chân ổng bước lên thì nắm đấm của ổng đã vô mặt tui rồi. Lần đó làm tui ê ẩm nguyên cả hàm răng. Tui nghĩ nếu lần đó tui có thể quay tenkan 3cái/s thì đã không bị đánh trúng rồi.

Còn mấy thầy đánh giống đi bộ là họ biểu diễn hay giảng giải đòn thế thôi, chứ ra đường coi mấy ổng đánh chậm hay nhanh là biết liền à. Nếu bạn muốn thử thì hôm nào bạn thử bịt mặt lại giả làm ăn cướp chặn đường cướp của mấy thầy đó coi là biết liền à. haha.:wacko: :wacko:

:friends: :friends:
    chào bạn, ông bạn của bạn bt rất chậm chạp, vậy mà lúc cần thiết thì lại nhanh. vậy bt ông ý có bao giờ tập nhanh như lúc ông tấn công bạn không. tôi nghĩ viêc nhanh hay chậm không phải do mình tập nhanh thì nhanh, tập chậm thì thành chậm. tôi thì tập bt, đánh thế nào mà đỡ mệt thì làm, mà có muốn nhanh cũng không được, vì nhanh một tẹo là ông thầy tôi bảo relax.

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi langtu
    Như vậy bạn cũng thấy, khi bạn né xong đòn đánh đầu tiên trong vòng 0.3s, cái tiếp theo bạn sẽ đối diện là gì? Bộ não có thể tiếp nhận, phân tích, và phản hồi tín hiệu nhanh như thế khi sau lưng bạn khoảng 3 (và chỉ 3, nhiều hơn thì càng... khủng khiếp) tấn công liên tục (chưa nói đến trường hợp tấn công loạn cào cào như băng đảng đầu búa trong phim Mã Vĩnh Trinh), vì não còn phải chỉ huy chân, tay hoạt động nữa, do chúng ta không phải đang bay để đánh nhau.
    Mình rất thích những người viết bài như bạn vậy, muốn chứng minh 1 vấn đề thì luôn dẫn chứng khoa học cụ thể. Bài viết rất hay. Mình nghĩ có lẽ bạn là 1 người có kiến thức rất rộng. Mình sẽ trả lời câu hỏi trên của bạn [color=blue]"Khi bạn né xong đòn đánh đầu tiên trong vòng 0.3s, cái tiếp theo bạn sẽ đối diện là gì?". Khi bạn hỏi câu này mình biết bạn đã quên mất 1 yếu tố quan trọng trong võ thuật đó là " phản xạ tự nhiên ", đây là điều mà bài viết trên net bạn trích dẫn cũng không đề cập đến. Bản thân mỗi chúng ta ai ai bẩm sinh cũng có sẵn những phản xạ tự nhiên từ khi mới sinh ra, tuy nhiên những phản xạ đó còn rất thô sơ không đủ để sử dụng trong các tình huống đụng chạm đa dạng bên ngoài. Rất may chúng ta có thể phát triễn khả năng phản xạ tự nhiên tinh tế hơn bằng cách luyện tập. Nói một cách cụ thể trong võ thuật nếu bạn tập luyện đòn thế không ngừng 1 cách nghiêm túc và chuyên chú thì chắc chắn đến 1 ngày nào đó các đòn thế này sẽ trở thành phản xạ tự nhiên của bạn và những phản xạ này là những phản xạ tinh tế đã được các tổ sư chắt lọc, nghiên cứu chứ không thô sơ như các phản xạ bẩm sinh. Đây chính là chỗ lợi hại.

Một trong những đặc điểm chính của phản xạ tự nhiên là nó không được điều khiển bằng ý thức mà là tiềm thức. Do đó bạn không phải lo đến việc bộ não có tiếp nhận, phân tích, phản hồi kịp thời hay không. Đây là chỗ lợi hại, khi bạn đã đỡ được đòn đầu thì những gì xảy ra tiếp theo hãy để cho tiềm thức, hãy để cho phản xạ mà bạn dày công tập luyện lo chứ đừng suy nghĩ gì nhiều. Đánh lộn mà đứng đó nhớ coi đánh sao, đỡ sao thì tiêu rồi.

Còn việc đánh với đám đông trong Aikido cũng có những nguyên tắc thực hiện đặc trưng mà. Chỉ cần khi lâm trận mặc cho đối phương đánh chém loạn cào cào, chỉ cần tâm mình không loạn là ok rồi. Đúng không? Còn làm sao để tâm không loạn thì lại là vấn đề khác. :laugh: :laugh: :laugh:

:friends:
    Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Em có đọc ở nơi khác : có những cái như thời gian lưu ảnh trên võng mạc, và với một tốc độ nhanh thì vẫn có thể dẫn đến hiện tượng mắt bạn như mù với một vật lao tới với tốc độ khá nhanh đó ( Do chưa kịp refresh lại hình ảnh mới thì vật đã tới mặt rùi ) . Một khi mắt đã mù, không còn nhận thức được thì ...
    Bạn cusat không có kỹ năng chiến đấu nên mới nói vậy thôi. Khi giao chiến nếu bạn chỉ biết nhìn vào vật tấn công thì hiện tượng "mù" xảy ra là đương nhiên rồi. Bạn cusat phải biết mở rộng phạm vi quan sát ra những điểm như vai, hông, cùi chỏ,... để phán đoán được hướng và phương cách tấn công.

Ví dụ khi bạn cusat đánh với người dùng dao chuyên nghiệp (có thể đâm 5 đến 6 nhát trong 1 giây) mà bạn chỉ chăm chăm nhìn vô con dao thì bạn "mù" là đúng rồi. Nếu bạn biết mở rộng phạm vi quan sát ra cả cánh tay, vai, hông của hắn thì sẽ dễ đối phó hơn. Nhưng mình nghĩ hắn rút dao đâm 5 đến 6 nhát 1 giây mà bạn cứ quay tenkan cà rề cà rề kiểu 10s/ cái thì khi bạn quay xong thì ăn 50, 60 nhát vô người rồi :wacko: :wacko: . Giởn thôi chứ dao không rút ra thì thôi đã rút thì 1 nhát đủ rồi cần gì đến 50, 60 nhát.

Chúc bạn cusat luôn vui vẻ. hê hê hê :friends: :friends:
    Chào !!!^.^

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối