Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 71

Chủ đề: Mục tiêu trong Aikido

Moderator
    Thanks
    0
    @PhamTacDac86: Em nói chí phải, aikido dùng để dẫn dắt đối thủ ( đối thủ nhanh chậm gì kệ nó, sau khi hòa hợp mình dẫn nó chậm hay nhanh là do mình), chứ không phải khống chế đối thủ ( người ta tấn công nhanh (mình phải nhanh hoặc nhanh hơn người ta, điều này các aikido thường mắc phải, chạy theo tốc độ của đối thủ). Có thể các bạn đánh được đó ,nhưng kiểm soát thế trận thì chưa phải đâu .Vài lời góp ý .
    @ Aikideshi
    Chắc bạn có kinh nghiệm đánh lộn nhiều lắm rồi hả? Mong 1 ngày được gặp chú để được chỉ giáo .:friends:
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Member
    Thanks
    0
    @to phamtatdac86
    Trích dẫn Gửi bởi phamtatdac86
    mình bắt đầu cảm nhận được những người tập aikido là những người điều khiển nhịp độ trận "sáp lá cà", bạn phải hạ nhiệt trận chiến chứ không thể đổ dầu vào lửa được...

Đánh với 1 người thì còn mong điều khiển được tốc độ trận đấu, bạn thử giao chiến với từ 2 người trở lên coi thử có điều khiển nổi không?. Muốn làm được điều đó trừ khi bạn là một cao thủ Aikido thượng thừa (Mình thấy dân miền Nam đánh lộn không bao giờ đi 1 mình hết á). Mình trình độ còn hạn hẹp nên không dám đánh theo kiểu đó. Mình đi theo hướng "nhanh trước chậm sau", lúc này còn yếu nên đánh nhanh giải quyết gọn, sau này khi nào mạnh rồi đánh thì mới dám đánh phè phè dẫn dắt đối thủ sau.

Trích dẫn Gửi bởi tatdac86
    Bạn đánh như vũ bão rùi ai té kịp, điều này dẫn đến tình trạng không phải là "võ đạo ta tình thương và hòa hợp" mà tổ sư của chúng ta đã tạo dựng
    Khi tập thì khác bạn ơi. Mới học đòn thì mình đánh từ từ sau mới tăng dần tốc độ. Còn Uke thì nếu mình muốn đánh nhanh thì phải lựa người té được mới dám đánh chứ đâu phải bạ ai cũng đánh đâu.

Còn về "võ đạo ta tình thương và hòa hợp" thì haha :laugh: :laugh: biết nói sao ta... Bạn thử bị vây bởi 3 hay 4 thằng bụi đời rồi đem "tình thương và hòa hợp" ra đánh với tụi nó xem thử nó có hiệu quả không ? Trong tình huống hoặc là mình nhập viện hoặc là phải triệt tiêu đối phương để thoát thân thì trong đầu tui chỉ nghĩ đến 1 chữ "triệt" thôi không có chỗ cho tình thương và hòa hợp đâu.

Bạn thấy trình độ của tổ sư như thế nào? Không nói thì ai cũng biết. Phải ở trình độ đó thì người ta mới dám đem "tình thương và hòa hợp" vào trong giao đấu bạn à. Còn ở trình độ chúng ta thì chỉ cần đem "tình thương và hòa hợp" vào trong cuộc sống hằng ngày là tốt lắm rồi. Vậy mà chưa chắc ai cũng làm được đâu.

Trích dẫn Gửi bởi tatdac86
    Mình dám nói rằng mình chưa tìm được người có thể lực như mình...
    Mình không hiểu. :unsure::unsure:

@to kiaikido:
    Ô kề, kỳ offline lần sau mà anh vắng mặt là không xong đâu nha. Em chỉ dùng shomen, yokomen, tsuki thôi nhưng với tốc độ và cường độ thật, nếu anh vẫn đánh tàn tàn được thì em thua anh chầu cà phê. hê ... hê ... hê. Em vốn là người "chưa thấy quan tài chưa đổ lệ mà".
    :friends: :friends: :friends:
    Chào !!!^.^

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Nếu offline kiểu này thì tui không dám đi rùi! Nhưng có ai đi uống cafe hoặc luyện "ken" thì rủ tui 1 tiếng nhá, có cơ hội là ra liền, hehe! Dạo này ăn nhiều, uống nhiều, nên cơ thể chậm chạp thấy rõ, lên sân lộn vài cái cho vui rồi ngồi ngó người khác tập, thấy cũng vui rùi, riết rùi cũng chẳng muốn nhanh nhẹn làm gì, khi gặp người ta chỉ cần cười 1 cái, ai đánh thì mình... chịu. :biggrin: :biggrin: :biggrin:

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Đánh với 1 người thì còn mong điều khiển được tốc độ trận đấu, bạn thử giao chiến với từ 2 người trở lên coi thử có điều khiển nổi không?. Muốn làm được điều đó trừ khi bạn là một cao thủ Aikido thượng thừa (Mình thấy dân miền Nam đánh lộn không bao giờ đi 1 mình hết á). Mình trình độ còn hạn hẹp nên không dám đánh theo kiểu đó. Mình đi theo hướng "nhanh trước chậm sau", lúc này còn yếu nên đánh nhanh giải quyết gọn, sau này khi nào mạnh rồi đánh thì mới dám đánh phè phè dẫn dắt đối thủ sau.
    thế thì chẳng khác nào bạn đi đường vòng cả. nếu sau này bạn hiểu được tập "chậm tốt hơn nhanh" thì bạn sẽ mất một khoảng thời gian khá dài để thay đổi, có lúc sẽ cảm thấy thất vọng,hoài nghi về môn võ. hầu như những môn sinh mới của akd đều nghĩ như vậy, và họ đã tự lãng phí thời gian của mình. cái này lấy kinh nghiệm từ bản thân tui. tui nói tập chậm tốt hơn vì khi tập chậm sẽ cảm nhận được nhiều hơn những chuyển động của cơ thể, hướng lực của uke .v.v và hơn nữa nếu căn bản chưa vững (trong 5 năm đầu) tập chậm sẽ dễ chỉnh sửa hơn..

Senior Member
    Thanks
    0
    Thôi nào anh em quay lại đúng chủ đề của nó đi, đang nói tới cái tập luyện căn bản thì lại chuyển sang thực tế này nọ. Hic, tập tốt kt ở trên sân đã khó, khi giao tay với anh em võ thuật các môn khác lại là cả vấn đề rồi chứ chưa nói tới thực tế ngoài đời nhé. Còn khi nào anh em off thì lúc này chia sẻ, phân tích nó dễ hiểu hơn. Ai bảo đánh nhanh tốt hơn chậm, ai bảo chậm hay hơn nhanh thì off anh em biết ngay.
    Với tôi nhanh hay chậm nó là thời điểm :wacko:. Trong VT nói chung thì ai nắm được thời điểm người đó chiến thắng, nhưng nắm thế nào thì cả vấn đề cái này không thể chỉ có tập và tập thôi đâu :laugh: ( lý thuyết 1 tẹo :biggrin: )
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon
    thế thì chẳng khác nào bạn đi đường vòng cả
    Bạn không hiểu ý mình rồi. " Nhanh trước, chậm sau " mình nói ở đây là khi mình sử dụng Aikido để tự vệ trong các tình huống bất trắc phải dùng đến võ. Còn trong tập luyện thì là 1 chuyện hoàn toàn khác bạn à. Khi mới học đòn để có thể đánh đúng, chính xác được hình dáng của đòn và diễn tả đúng ý của đòn thì đương nhiên phải tập "chậm trước, nhanh sau" rồi. Bạn xem lại đoạn mà bạn tô đỏ khi trích bài của mình, bạn thấy mình dùng chữ "đánh" chứ đâu dùng chữ "tập". :unsure: :unsure:

Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon
    tui nói tập chậm tốt hơn vì khi tập chậm sẽ cảm nhận được nhiều hơn những chuyển động của cơ thể, hướng lực của uke .v.v và hơn nữa nếu căn bản chưa vững (trong 5 năm đầu) tập chậm sẽ dễ chỉnh sửa hơn..
    Chính xác. Tập luyện thì ban đầu tập chậm tuy nhiên sau đó phải cố tăng dần tốc độ lên chứ mình nghĩ không nên tập rề rà vì tập rề rà mình thấy nó chẳng hợp với thực tế chút nào. Nếu bạn tập Aikido theo tinh thần thể thao, tập cho "phẻ" người thì mình không có gì để nói, nhưng nếu bạn tập Aikido với tính chất võ thuật thật sự thì tập chậm mãi không phù hợp lắm.

Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    Còn khi nào anh em off thì lúc này chia sẻ, phân tích nó dễ hiểu hơn
    Đợi offline thì tới bao giờ bạn ơi. Với lại chưa chắc lúc đó đã có mặt đầy đủ. Vì vậy có gì thì đem lên DĐ bàn luận luôn đi để xem thử ý kiến anh em thế nào, coi thử lập trường mọi người ra sao.

:friends:
    Chào !!!^.^

Junior Member
    Thanks
    0
    anh aiki cho 1 cái kết đi nào ! ^____^

Senior Member
    Thanks
    0
    Đợi offline thì tới bao giờ bạn ơi. Với lại chưa chắc lúc đó đã có mặt đầy đủ. Vì vậy có gì thì đem lên DĐ bàn luận luôn đi để xem thử ý kiến anh em thế nào, coi thử lập trường mọi người ra sao.
    vậy bác muốn bàn cái gì, nếu là kt thì vào phần "Góc kỹ thuật", còn nếu bạn thích phân tích về thực tế, hay thực chiến thì nói ngày này qua ngày nọ, tháng này qua tháng nọ. Nói thật với bạn, trên mạng nhiều người chém gió hay lắm, họ phân tích hay lắm, làm cho những ACE nào mà cuộc đời chưa va cham, hay nhiều lắm chỉ là những cuộc ẩu đả hồi trẻ con thì dễ hoang mang tin là thật lắm. Đừng có đặt tình huống trong đầu kiểu nào là gặp 2 hay 3 thằng du côn thì đối phó thế nào...., muốn biết thế nào thì phải tự bản thân va chạm mới có được, chứ đừng nhắm mắt rồi nghĩ ra cách đối phó này nọ, haiz. Thực tế nó phũ phàng lắm.:friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi legolas
    anh aiki cho 1 cái kết đi nào !
    Có gì đâu để mà nói !!!:biggrin: :biggrin:

Tui đã nói trong nhiều bài ở mấy box khác là đối với tui võ là võ chứ khg có kiểu võ tình thương gì hết ráo.

Cá nhân tui khg ham tập lẹ như aikideshi nhưng tập làm sao phải thành phản xạ thôi. Cách tập mỗ người có 1 lối riêng, nhưng ham làm lẹ cũng có cái hại là khi bị địch thủ nhấp mà ra đòn thì chỉ có ... chết thôi. tôi khg thích phân tích kiểu này, dễ gây hiềm khích lắm, chính vì vậy mà tui khg tham dự ...

Ai muốn tập cách gì thì tùy họ, tới lúc nào đó sẽ tự nhận thấy có nên thay đổi hay khg! nếu họ chưa thấy hay chưa hiểu thì nói cũng thành vọ dụng thôi!!:laugh: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Đang ở
    San Jose, California
    Thanks
    0
    Chắc do công việc của tui nó ảnh hưởng hay sao ấy: 1 ngày ngồi ghế hơn 10 tiếng đồng hồ, công việc văn phòng ấy mà, vả lại cũng không còn nhanh nhẹn, dẻo dai của thời thiếu niên, thui thì chấp nhận cái chậm vậy. Nhiều hôm tập hăng say quá thì hôm sau mệt mỏi buồn ngủ không làm việc được, còn không đi tập thì cũng buồn, nên lên sân làm vài cái động tác, rồi ngồi thư giãn ngắm bạn tập, cũng hay.

Nói chung thì sao cũng được, nhanh hay chậm không thành vấn đề. Chỉ là từ đầu tui thấy cái mục tiêu của Aikideshi đặt ra hơi lạ, vì nó không giống với mục tiêu của hầu hết aikidoka đặt ra khi đến với bộ môn Aikido. Chắc hôm nào rủ Aikideshi đi uống cafe làm quen quá, hehe! Không phải bàn luận về võ thuật đâu, chỉ là thích cái nhanh nhẹn và tư tưởng của cái cậu này.

Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối