PDA

View Full Version : Ngã té nổ qua chướng ngại vật (không chống tay).

aikideshi
06-12-2008, 09:25 AM
Có bạn nào rành về té nổ qua chướng ngại vật thì làm ơn chỉ cho mình với (càng chi tiết cảng hay). Cám ơn rất nhiều.

Summerday_1402
06-12-2008, 09:07 PM
Uhm , em thì không giỏi về cái này lắm nhưng mà có biết chút xíu . Theo em khi té nổ qua chướng ngại vật điều quan trọng nhất là phải thật sự bình tĩnh và thật thoải mái , nếu lúc đó mình đã thấm mệt thì không nên làm vì dễ gây ra chấn thương nghiêm trọng ( cắm đầu xuống sàn , gãy cột sống lưng :suicide: ) . Khi bắt đầu nhảy, mình nên lấy đà từ xa , chạy với tốc dộ bình thường ( không cần nhanh) đến chướng ngại vật , sau đó khi cách chướng ngại vật cỡ 1 gang tay rưỡi thì chụm hai chân lại rồi đặt tay nhẹ lên chướng ngại vật ( cách đặt tay như luc' Ukemi té nổ bình thường) . Sở dĩ em nói là chống nhẹ tay lên lưng Uke thôi vì em thấy những bạn đai trắng hầu hết khi mới tập cái này đều sợ hãi và thay vì chống nhẹ lên chướng ngại vật thì lại vỗ quá mạnh lên đó:biggrin: (em hồi đó cũng y chang vây , sau này được cô chỉnh sửa từ từ mới bỏ được ) . Bước quan trọng nhất là chụm chân lại với nhau vì theo cô em giải thích thì khi chụm chân lai , lực sẽ tập trung vào 1 điểm duy nhất , sau đó búng người lên cao kết hợp với tay chống sẽ qua được chướng ngại vật một cách khá dễ dàng . Khi te' qua chướng ngại vật rồi thì tư thế kết thúc giống té nổ trong Ukemi Waza bình thường. Em hồi đó mới tập cũng sợ vụ này lắm , nhưng sau này đã từ từ khắc phục được cà còn thấy nó "đã" cái người nữa chứ :smile: . Nhưng mà HLV dạy em nói là không nên té qua chướng ngại vật nhềiu quá , cái này chỉ dành cho nhửng bạn đã có trình độ kĩ thuật chắc rồi mới nên tập , chỉ cần té nổ bình thường không thôi là đủ rồi . Vượt chướng ngại vật giúp mình tập va chạm khi lỡ có gặp ngoài thực tế thì cũng không đến nỗi gãy cổ hay chnấ thương cột sống lưng:biggrin: , cho nên thỉnh thoảng cô mới cho tụi em tập . Biết là vậy nhưng mà sao em vẫn cứ thích ghê:laugh:

aikideshi
06-13-2008, 09:10 AM
Cám ơn bạn Summerday đã bỏ thời gian quí báu trả lời vấn đề này giúp mình. Mình cũng hiểu ý của bạn. Nhưng ở đây ý mình muốn hỏi kiểu té nổ không chống tay qua chướng ngại vật, tức là chụm chân nhảy như nhảy xa nhưng khi ở trên không thì mình cuộn người lại rồi té nổ ra như té nổ tại chổ. Cách này dùng khi bị quăng mà tay bị kẹt không chống được. Về nguyên tắc nói chung là như vậy nhưng mình không biết bên trong còn gì nữa không nên mới viết bài lên hỏi các thành viên trên diễn đàn. Đăng bài hôm qua mà sao không ai chỉ hết, chắc kỳ này về cứ té đại thử coi sao.

Máu liều lại nổi lên rồi haha.:biggrin: :biggrin: :biggrin:

Ăn mày
06-13-2008, 09:15 AM
:biggrin: Nói như "mười bốn tháng Hai" thì "té" kiểu đó là cứ nhất thiết phải "chạm tay" vào vật cản à?:smile:
Đã là "lấy đà" để qua thì cũng chả cần "chạm tay" làm gì. Chỉ khi gần tiếp đất mới phải "vỗ mạnh xuống chiếu" thôi.
Quy trình "chạy" thì đúng rồi nhưng trước khi thực hiện "bước bật" thì ta nên cóa một "bước nhún" và khoảng cách của hai bàn chân sao cho "vừa vặn" với độ cao của "vật cản" (thường thì độ cao khoảng 70cm ta sẽ phải "căn" người cách "vật cản" khoảng 30cm - nửa non, nhưng nếu "vật cản" dài thì sức rướn của của ta phải đủ dài vì vậy nên "bật" càng cao càng dễ "rướn":laugh: - nguy hiểm đới, ai chưa "học bò" chớ lo "học chạy"... hè hè)

Và khi còn "lơ lửng" trên không thì ta phải chủ động nghiêng một bên người rồi "vỗ" cánh tay bên ấy sao cho thật "dẻo"
Hy vọng sau vụ "múa mép" này sẽ giúp các hạ biết "bay như chim"!

Note: À mà nài! Cái tiêu đề ghi "thừa chữ" đới! Vì Ngã cũng là... Té (tiếng Nam bộ) nên đừng "lạm dụng"... vậy đã nhở!:friends:

Regards!

AM

aikideshi
06-14-2008, 10:35 AM
Cảm ơn kinh nghiệm của bạn Ăn May nhiều lắm. Mình về thử làm theo xem sao. Mình thấy khó nhất là lúc cuộn người trên không, nếu cuộn không kịp hay không đủ thì đập lưng xuống dập nội tạng như chơi chứ không phải giỡn đâu.

aiki
06-14-2008, 02:53 PM
Ai biết thế nào "bay" an toàn thì chỉ tui luôn nhe! Bên tui khg bao giờ bay kiểu VN hết đó:biggrin: :biggrin: tui sợ lắm :laugh: :laugh: :wacko: :wacko:

Ăn mày
06-16-2008, 11:20 AM
Ai biết thế nào "bay" an toàn thì chỉ tui luôn nhe! Bên tui khg bao giờ bay kiểu VN hết đó:biggrin: :biggrin: tui sợ lắm :laugh: :laugh: :wacko: :wacko:

Thưa Anh Aiki! "Bay" an toàn nhất là bay với... British-Airway ạ!:laugh: mỗi tội vé hơi cao...
Nói vậy chứ "té nổ" là một tình huống "hạ cánh khẩn cấp" nên đòi hỏi kĩ năng Ukemi thành thạo và độ "dẻo" của cơ thể cũng tương đối ổn định. Hồi đầu thấy các Anh Em (trong đó cóa mấy Anh U60) ngã vèo vèo mà Khất chỉ dám đứng đàng xa... "ngưỡng mộ":flirt: Đến giờ thì cũng khá hơn một chút là "dám" ngã qua ba người đứng khom lưng (bên Tenshinkai Hoa sen gọi là "ngựa"). "Chỉ" cho Anh Aiki thì khác gì "múa rìu mắt thợ". Hic... "đàn em" chỉ biết "khai báo... láo" thôi ợ!:focus:

@Aikideshi: Lúc cuộn người trên không thì "ông nào" chả "tâm trí rối bời" hãi hãi cái vụ "giập ấm chén"
:laugh: :laugh: :laugh: vì vậy nên mới xuất hiện vụ "căng cơ" làm cho thân thể không được dẻo nữa... "Người anh em" cứ việc thử lấy đà trên mặt thảm trước đã rồi nhờ một bạn tập ciem hộ mình đã "bật" cao được bao nhiêu. Còn cuộn người thì cũng có khác Ukemi là mấy. Good luck!

ACE cóa "cao kiến" gì nữa ta vào bàn bạc cho vui!

Regards!

AM

aiki
06-16-2008, 08:33 PM
Nói thật đó anh AM! bên tui khg có màn bay như bên VN nên tui khg quen. Khi bị quăng 2-3m tui té khg sao, nhưng tự bay như bên VN tui làm khg được:biggrin:

Tui có sao nói vậy, chả phải là thợ gì hết, may ra chỉ là thợ ba láo ba lếu, chưa được chức shihan mồm như anh Ngdalat:laugh: :laugh: :friends: :friends:

fourever
06-16-2008, 09:26 PM
Té nổ khi bay qua chướng ngại vật cần phải tập cho đúng đắn, nếu không nó có hại nhiều hơn có lợi. Hầu hết các võ đường Nhu Đạo đều có tập lúc đầu giờ, nhưng không có bao nhiêu võ sinh được huấn luyện đúng. Các võ đường Hiệp khí đạo có gốc từ Nhu Đạo thì có thấy té nổ như trên.
Võ sinh thường té nổ qua chướng ngại vật tập theo lối tự phát, nhìn các võ sinh khác rồi mình liều mạng nhảy theo :focus:
Họ tập theo lối dò chừng khả năng của chính mình bằng cách tăng dần số người làm chướng ngại vật. Tai nạn có thể xẩy ra khi võ sinh cơ thể bị suy yếu bất chợt trong ngày nào đó, lực nhún không có đủ, nên vai có thể chúi xuống đất sớm. Có những trường hợp khác, người đứng lớp muốn thúc đẩy khả năng võ sinh, nên tăng thêm "ngựa". Võ sinh sẽ cố gắng nhún mạnh hơn, hậu quả sau khi lộn tròn trên không, bàn chân rới xuống đất theo hướng thẳng đứng. Nếu người bị nghiên, võ sinh hay bị bong cổ chân.
Muốn tập té nổ an toàn, võ sinh cần phải biết cảm nhận hướng rơi của cơ thể sau khi lộn tròn trên không, không chú ý đến chiều dài của chướng ngại vật trong thời gian đầu (có vài trường hợp võ sinh rơi ngay trên lưng "ngựa"). Sau đó mới chú ý đến khả năng nhảy dài.

Lối tập té nổ qua chướng ngại vật đúng đắn rất quan trọng trong Judo, vì khi tranh tài, không phải lúc nào tori (Nage) cũng có thể giúp Uke nâng đầu lên (có nhiều trường hợp Nage cũng bị té theo). Uke nào biết té nổ đúng, sẽ biết cách điều khiển cơ thể để tránh thương tổn cho đầu. Còn các Uke có thể té nổ khi biết trước chiều cao mình nhảy, thì rất dể tạo tai nạn khi tranh tài trong Judo.

Bình thường, trong Judo hay Aikido, khi tập luyện, dù có bị đánh cao nhưng võ sinh vẩn té nổ dể dàng, do Nage nâng cánh tay của Uke để bảo đảm sự an toàn của Uke (đầu không chạm đất trước). Uke chỉ "nhắm mắt" té mà thôi, không cần thiết điều khiển cơ thể.

bluemoutain
06-16-2008, 10:57 PM
Hồi chưa tập aikido em khoái trò này lắm, thấy mấy hakama bay như chim mà thích hết cả mắt :blink: Thế là có thêm động lực đi học aikido :laugh:

Thế mà chỗ em lại không khuyến khích nhảy ngựa, có nhảy thì chỉ mang 1 ngựa ra tập nổ thôi. Em từng hơi bị bất mãn vụ này.
Hỏi mấy anh shodan thì anh bảo: "Em cứ tập ukemi thật nhiều, nhảy qua được ngựa chỉ là vấn đề thời gian thôi" :ohmy:

Giờ nghe mấy anh nói thấy đúng là nhảy kiểu nảy hại nhiều hơn lợi, họa không biết lúc nào ập tới. Đúng là cứ thấy bọn bạn nhảy tăng thêm ngựa là mình lại liều mạng lao theo :suicide:

Thôi thì từ bỏ ước mơ bay cao bay xa vậy! :sad:

psi_ops2001
06-19-2008, 09:38 AM
mọi người ui , psi bị cái tật này nè , hông mạnh quá lúc bật qua thì đi một lèo thay vì nằm thì cái này ngồi luôn , có lúc ko ngồi mà qua tư thế đứng luôn >< , có ai sữa dùm psi đi :laugh:

kachiusa185
06-19-2008, 12:04 PM
Em mới đai trắng chuyên bị bắt làm "trâu ngựa" cho các huynh/tỉ nhảy. nhiều cha nhảy vỗ đôm đốp trên lưng, hông đau điếng ("ngựa" chỗ em quì seiza, gập lưng hai chỏ chạm đất). Bữa trước có cha nội mất đà "vuốt tay" từ lưng xuống ...hix, kéo luôn cái quần em ló...xịp :mad: . May mà em hoảng hồn "giằng" lại kịp. :flirt:
Em nổ qua được 2 ngựa xếp sít, toàn nhảy .......lụi :wacko: :biggrin:

aikideshi
06-19-2008, 09:08 PM
mọi người ui , psi bị cái tật này nè , hông mạnh quá lúc bật qua thì đi một lèo thay vì nằm thì cái này ngồi luôn , có lúc ko ngồi mà qua tư thế đứng luôn >< , có ai sữa dùm psi đi :laugh:

Lực hông mạnh ghê ha! Không kìm lại có khi tiếp đất = mặt thì tiêu luôn á. :biggrin: :biggrin:

psi_ops2001
06-19-2008, 09:42 PM
hi` , cái đó là cái sợ nhất đây ' , ma` psi hem biết sữa làm sao ><:laugh:

bluemoutain
06-19-2008, 11:52 PM
psi lộn được như thế là có năng khiếu môn thể dục dụng cụ đấy, chuyển qua đó tập coi, nhào lộn phải biết :cool:

psi_ops2001
06-20-2008, 09:02 AM
ui` , té nỗ thì được thứ psi ngán nhao` lộn lém >< , thấy mí đứa nó nhào lộn suýt gãy tay gãy chân là psi ngán rui ^^:laugh: :laugh:

khunglongcon
06-20-2008, 11:36 PM
bạn nhắc đến té nổ vượt wa chướng ngại vật làm KLC chợt nghĩ lại mình hồi xưa tập liều thật, cũng khoái té như bạn vậy. bây giờ lại thấy ngán và nó chẳng giúp ích gì cho khả năng ukemi của mình cả, chưa kể khả năng gây chấn thương nữa. Lời khuyên thành thật dành cho bạn: không nên tập té kiểu đó..

Ăn mày
06-21-2008, 09:14 AM

Cái kiểu ấy Anh Khất thường hay nói đùa là "Giáng... Mông Thập Bát Chưởng":laugh: đó Psi. Cóa thể là tại mình khi còn ở trên không mải lo "cuộn người" nhiều quá nên chưa biết cách "co duỗi hợp lý" mà ra... Ha ha:biggrin: ! Sợ chấn thương thì tập Võ làm giè?! Cái chính là nên tập thận trọng và đừng cóa mang tinh thần "con gà tức nhau tiếng gáy" thì cũng OK thôi. Khất thiển nghĩ chắc HLVs yêu cầu "té nổ lấy đà" là để môn sinh làm quen với trạng thái ngã "bất ngờ" chứ nếu không ích lợi gì thì đưa vào giáo trình giảng dạy chi cho mệt...
@fourever: Thưa Anh đúng đấy ạ! Những người mới thì không nên vì chút "hăng máu" mà tập luyện ẩu rất dễ bị chấn thương còn HLVs thì cũng không nên "ép tiến độ" như vậy sẽ gây tâm lý căng thẳng cho môn sinh. Cảm ơn Anh đã biên bài tỉ mỉ để ACE được mở rộng tầm nhìn!

Nice the Weekend All!

AM

psi_ops2001
06-21-2008, 10:16 PM
hihi` ok , cum on anh khat nhieu ^^:laugh:

antivirus
06-22-2008, 03:28 AM
Theo kinh nghiệm cá nhân thì muốn té nổ như vậy thì phải tập cơ lưng cho dẻo vì khi mình đang bay trên không mới quăng chân lên được lúc đó té nổ mới sướng

Ong Dua
07-05-2008, 05:34 AM
bạn nhắc đến té nổ vượt wa chướng ngại vật làm KLC chợt nghĩ lại mình hồi xưa tập liều thật, cũng khoái té như bạn vậy. bây giờ lại thấy ngán và nó chẳng giúp ích gì cho khả năng ukemi của mình cả, chưa kể khả năng gây chấn thương nữa. Lời khuyên thành thật dành cho bạn: không nên tập té kiểu đó..

Theo ý kiến riêng của Ong Dua thì việc ngã nổ qua ngựa có tác dụng biểu diễn trong sàn tập. Cái hại của nó thì có lẽ chỉ có những người già lão như tui mới cảm thấy, còn các bạn trẻ thì cứ bay rào rào, té ầm ầm. Thực ra nó có giúp ích cho khả năng ukemi khá lớn, vì khi ở trên không các bạn sẽ vặn mình sao cho rớt thật ngoạn mục nên hông và cổ sẽ khá là linh hoạt và mạnh mẽ. Tuy nhiên tui thấy đa số khoái qua ngựa nhưng không khoái nổ.:biggrin:

phamtatdac86
07-06-2008, 01:48 AM
theo mình nghĩ nếu muốn té nổ qua vật cản mà không cần chạm tay vào vật cản, đòi hỏi phải có một chút năng khiếu nữa (năng khiếu này có thể do tập lâu năm)...theo như có bạn nói nên vỗ tay sau khi té nố, thiết nghĩ không nên phải làm như thế...hãy nghĩ xem khi té thực tế ngoài sàn gạch mà đệp tay mạnh sẽ như thế nào...cực kì nguy hiểm...gãy xương các ngón tay và cổ tay nữa nhé...khi mới vào tập aikido các bạn võ sinh được hướng dẫn té nổ phải đập tay để giảm lực cho cơ thể...nếu đã té quen các bạn nên bỏ thói quen thế vì khi té nhanh và mạnh (bị nage sumi otoshi...) cánh tay đó vẫn ở trạng thái đập nhưng thay vì đập mạnh bạn chỉ nên chạm xuống sàn nhẹ vì nếu không bã vai sẽ tiếp đất trước và chấn thương thì cực kì nguy hiểm cho việc tập luyện aikido(cần phải thả lỏng bã vai)...vì thế cánh tay của bạn phải hương1 góc 45 so với góc vuông của thân thể với ngang vai(xéo xuống) thì bã vai sẽ không tiếp đất trước mà sẽ tiếp cùng với cơ thể...anh aikideshi cũng biết mình té nổ không bao giờ đập tay ( 1 lần mình uke shiho không biết aikideshi có nhớ hem)...thân thể tiếp đất và chân sẽ là vật tản lực hiệu quả vì bắp thịt đùi nhiều thịt và chắc hơn so với bắp thịt tay, rất khó bị gãy chân, với lại chân chịu va chạm nhiếu hơn tay, tay làm việc truyền lực nhiều hơn, chân tiếp lực nhiều hơn (đi đứng hàng ngày)...chúc các bạn vui...:nea:

aikideshi
07-06-2008, 08:49 AM
Ừ, đúng là tui thấy anh Đắc té shiho không có đập tay. Hôm đó định nói nhưng mình tưởng tại mình đánh không đủ lực nên anh không đập tay nên thôi. Riêng mình thì mình nghĩ té nổ phải đập tay để giảm chấn, nếu không đập tay thì rất dễ bị tổn thương nội tạng. Còn chuyện ra sàn gạch đập tay bị gảy là do mình đập không đúng cách đó thôi. Khi đập các bạn nên chú ý 1 số điểm sau:

_ Mở bàn tay ra tự nhiên không được để các ngón tay khít nhau, thả lỏng toàn bộ bàn tay (không phải cả cánh tay), phần còn lại của cánh tay cũng thả lỏng nhưng phải giữ lại chút lực để điều khiển cánh tay nữa, thả lỏng 100% là trặc tay ráng chịu

_ Khi đập xuống thì đập đều cả bàn tay xuống không được đập cạnh bàn tay, ngón tay hay gốc bàn tay xuống.

_ Sau khi đập xuống thì lợi dụng phản lực nhấc tay lên không được giữ ép chặt xuống mặt sàn.

Tui sau khi đọc bài của anh Đắc đã thử đập tay xuống sàn gạch với cường độ giống như lúc té nổ thậm chí còn mạnh hơn mà đâu có sao đâu, vẫn còn ngồi đánh máy được nè haha. :laugh: :laugh:

Tui thấy té nổ của Aikido rất khoa học, nếu có bị gảy tay gãy chân là do khi tiếp đất các bạn tiếp đất không đều, có khi tay xuống trước có khi chân xuống trước. "Nếu tiếp đều thì lực chấn động sẽ được phân tán đều ra tất cả các điểm" (lời thầy tui) vì vậy chuyện gãy tay, chân là không thể. Bản thân tui lúc té nổ không chống tay qua tui bắt chước thầy tui khi té xuống cố tạo tiếng nổ 2 nhịp rõ ràng " Rầm ... rập", chứ không để thân người dính chặt dưới thảm, tiếng nổ chỉ 1 nhịp " Rầm". Như vậy thì phản lực từ dưới lên giảm đi đáng kể. Muốn làm được vậy thì cảm giác trên không và cảm giác khi tiếp đất phải tốt, Hiện nay bên trái tui té Ok nhưng bên phải vẫn chưa cảm nhận được.

Tất cả những gì tui nói ở trên đều là kinh nghiệm bản thân, tui làm được rồi mới dám nói.:laugh: :laugh: