PDA

View Full Version : Là một Aikidoka, bạn có May mắn không???

Ăn mày
05-28-2008, 12:28 PM
Thân chào ACE!
Hôm nay Khất mỗ cin đưa ra một số tình huống trong cuộc sống để chiêm nghiệm xem "mức độ may mắn" của chúng ta ra sao. Mong ACE vui lòng hưởng ứng!

1. Đường xá vào giờ tan tầm, xe cộ nhiều như... châu chấu. Bạn phải vận dụng nào thì Taisabaki, Tenkan, Teihonenko,.etc... để sang đường. Mồ hôi nóng và mồ hôi lạnh cùng thi nhau đổ giọt trên người mới sang được. Bạn nghĩ:

a- Chết tiệt! Xe với chả cộ đi không đúng tuyến đúng luồng gì cả. Hôm nay "đen" thế không biết!
b- May quá! Mình tập được mấy kỹ thuật này từ trước bi-giờ lại hóa hay. Thoát đám đông dễ dàng thế cơ chứ!
c- Ôi dào! Hôm nay người "vỡ tổ" đâu về lắm thế nhỉ? Xuýt nữa thì hỏng mất buổi hẹn... hò...

2. Mùa Đông là mùa bạn phải "sống chung với tuyết". Ngày nghỉ cuối tuần bạn sẽ:

a- Ôi dào! Tuyết rơi thế này thì còn làm được gì nữa. Mong cho mùa Đông này chóng qua chứ như năm ngoái thì cóa nhẽ mình thành "cá ướp" mất.
b- Hờ hờ! Hôm nay mình sẽ ngủ nướng vì tuyết dày thế này sẽ không ai đến viếng thăm mình đâu. Tha hồ nghỉ một ngày rồi mai mình sẽ cùng mọi người dọn sạch ngay ấy mà... Nghỉ cho khỏe rồi tính chứ!
c- Mình phải cào tuyết thôi chứ nếu để nó rơi dày quá đóng cứng lại sẽ rất khó làm. Vả lại cả tuần mình đã không làm việc nhà rồi

3. Trên xa lộ, bạn đang vội về nhà trong đêm tối nên bạn phóng xe Mô-tô rất "hăng say". Bỗng phía trước có một chướng ngại làm xe của bạn khựng lại và hất bổng bạn lên không. Nhờ vào kỹ thuật Ukemi sơ đẳng nên bạn "tiếp đất" với vài vết trầy trụa trên người:

a- Bạn nghĩ cuộc đời này toàn đem tai ương đến cho bạn. Thật là đen đủi nên mới bị "gặp hạn" thế này!
b- Bạn tìm cách sơ cứu các vết thương và sửa xe rồi tiếp tục đi. Bạn thấy mình thoát chết thật là điều vui mừng.
c- Bạn tưởng tượng ra nếu như có chiếc xe nào ở phía sau bạn ngay khi bạn "hạ cánh"... Một thoáng ớn lạnh trong người và bạn bủn rủn chân tay một lúc mới lên xe đi tiếp được...

4. Bạn vẫn thường có thói quen là ngồi trên tay vịn cầu thang để "trượt" từ trên lầu xuống dưới sảnh nhà mình. Hôm đó bạn không để ý có một cái khăn lau còn ướt vắt trên đó và bạn đã bị lộn một vòng trước khi chân mình chạm đất. Bạn sẽ:

a- Nghĩ là mình may mắn quá đi chứ! Vô phúc một tí thì có lẽ bạn đã phải bó bột tay hoặc chân rồi.
b- Bực quá cái "bà" người làm hôm nay lú lẫn hay sao mà lại đem phơi giẻ lau ướt lên trên tay vịn? Mình phải tìm bà ấy để mắng mới được!
c- Xém chút nữa thì què chân, thôi từ nay mình phải "đoạn tuyệt" với cái trò dại dột này!

5. Bạn là thợ điện lạnh, người ta thuê bạn đến lắp Air-conditioner. Hôm đó bạn làm trên giàn giáo không được vững chãi nên giàn giáo đổ và bạn đã vận dụng Zempo-kaiten để "cải thiện tình thế" khi còn cách mặt đất khoảng hơn một mét:

a- Bạn nghĩ là tại mình hơi "ẩu" nên xuýt nữa thì chấn thương phải nằm viện và coi đó như một kinh nghiệm cho những lần lắp đặt sau.
b- Bạn thấy "cái nhà này như có... ma" nên khiến bạn bị một phen hú vía...
c- Bạn bực mình vì thấy đáng ra bạn có thể làm tốt hơn thế nếu không có cái "sự cố" đường đột kia!

6. Bạn đến "đạo đường" và một người nhờ bạn làm Uke cho anh ta. Hai người tập đòn Koshi-nage và bạn bị chệch khớp cổ tay:

a- Bạn lấy làm tiếc vì nếu như bạn của bạn "ném" đúng kỹ thuật thì bạn đã không bị chấn thương. Bạn nghĩ có lẽ sau này sẽ không bao giờ tập với anh ta nữa...
b- Bạn thấy kỹ thuật "theo đòn" của mình còn kém quá! Đáng ra bạn phải thả lỏng thì bạn lại cứ như "co quắp" vào làm gì cổ tay chả bị "trẹo"...
c- Bạn nghĩ mình không còn thích hợp cho môn Aikido nữa, sau khi bình phục, bạn sẽ cin với HLV cho bạn... nghỉ tập!

7. Bạn và bạn gái đang đi bộ trên vỉa hè vào một ngày phố phường đông đúc... Bỗng một cô gái (mở ngoặc... rất cinh... đóng ngoặc) vì mải ngắm pháo hoa trên giời nên bước lùi luýnh quýnh vấp phải bạn gái bạn rồi ngã... Bạn sẽ:

a- Xoạc chân ra để đỡ lưng (hay chính xác hơn là... hông) "ngời ươu" còn tay thì bạn "đón" luôn cô gái cinh đẹp nọ...
b- Bạn chỉ lo đỡ bạn gái bạn thôi, còn cô kia phải tự... lồm cồm đứng dậy
c- Bạn dùng Tenkan 180 độ ra trước mặt hai người rồi nắm mỗi người một tay để "duy trì trạng thái thăng bằng"

Sau đây là phần điểm:
- Câu 1: a=10 điểm; b= 5 điểm; c= 20 điểm
- Câu 2: a= 20 điểm; b= 10 điểm; c= 5 điểm
- Câu 3: a= 20 điểm; b= 5 điểm; c= 10 điểm
- Câu 4: a= 5 điểm; b= 20 điểm; c= 10 điểm
- Câu 5: a= 5 điểm; b= 10 điểm; c= 20 điểm
- Câu 6: a= 10 điểm; b= 5 điểm; c= 20 điểm
- Câu 7: a= 10 điểm; b= 20 điểm; c= 5 điểm

Sau khi cóa tổng điểm thì ACE sẽ biết kết quả ngay thôi! Giờ Khất mỗ cin phép đi ngủ đã.

Regards!:friends:
AM

aiki
05-29-2008, 11:12 AM
Tui có 55 điểm à! thế là sao anh Khất???

Ăn mày
05-29-2008, 11:24 AM
Tui có 55 điểm à! thế là sao anh Khất???

Há há...:biggrin: Anh Aiki cộng lúc nào mà nhanh vậy? Thưa Anh:
- Ở 55- 70 điểm: Bạn may mắn ở mức Trung-Bình. Bạn chất phác như bao người khác, tuy nhiên tính nhẫn nại của bạn chưa đạt đến "cảnh giới thượng thừa" của một Aikidoka. Hy vọng sang năm điểm số của bạn sẽ được cải thiện!..

Anh Aiki là người May Mắn Trung Bình thôi. Bởi vậy Anh hiếm khi nhặt được tiền đánh rơi của người khác... hic... đáng ra Anh chọn đáp án gì thuộc tình huống nào thì "đàn em" có thể chỉ ra cho Anh được chứ Anh tự "cộng điểm" thì chỉ cóa nhận xét chung chung vậy thôi ạ!

Chúc Anh, Chị và "Xắp nhỏ" một ngày vui!

AM:friends:

Amateur_aikidoka
05-30-2008, 01:43 AM
Để em thử phát xem sao:

1/ C = 20 điểm

2/ C = 5 điểm,

3/ B = 5 điểm,

4/ B = 20 điểm

5/ A = 5 điểm,

6/ B = 5 điểm ,

7/B = 20 điểm, tổng = 80

Hic hic 80 thì là thế nào hả bác KHất

chithanh
05-30-2008, 02:23 AM
Đáp án của em là: b, b, b, c, a, b, c
Em đc có 40 điểm thôi a`:focus: :blink: ? Vậy là sao anh Khất? :nea:

chithanh
05-30-2008, 02:26 AM
Xin lỗi! Cộng nhầm! là 45 điểm anh ạ!:laugh: :laugh:

Ăn mày
05-30-2008, 09:14 AM
Để em thử phát xem sao:

1/ C = 20 điểm

2/ C = 5 điểm,

3/ B = 5 điểm,

4/ B = 20 điểm

5/ A = 5 điểm,

6/ B = 5 điểm ,

7/B = 20 điểm, tổng = 80

Hic hic 80 thì là thế nào hả bác KHất

:laugh: Ở 75 điểm đến 95 điểm: Nói thật bạn đừng buồn, bạn là một Aikidoka hơi thiếu May mắn một tí (nói cách khác là cuộc sống của bạn không tệ lắm). Trong con người bạn, việc "tôn thờ chủ nghĩa cá nhân" được "yêu tiên số một". Có thể thời gian tới bạn sẽ cho chúng tôi kết quả khả quan hơn. Chúc thành công!

Regard!
AM

Ăn mày
05-30-2008, 09:27 AM
Xin lỗi! Cộng nhầm! là 45 điểm anh ạ!:laugh: :laugh:

:flirt: Ở 35 - 50 điểm: Thật tuyệt vời! Bạn là một người rất May Mắn (hic... mà đôi khi bạn không tự nhận ra điều đó:laugh: ). Trong con người bạn bao giờ cũng cóa câu "tiên trách kỷ hậu trách nhân" nên bạn luôn luôn thường trực một suy nghĩ "nếu người ta ở địa vị mình lúc ấy người ta làm thế nào nhờ???" hay là "nếu mình là một ai đó trong lúc ây mình sẽ phải "hế-lào" cho phải đạo???"...

Hic hic... còn nhiều nữa. Nhưng Khất mỗ muốn chờ ACE vào "chơi" đông đông một tẹo rồi sẽ "công bố đáp án":friends: :laugh:

Chúc ACE cuối tuần vui vẻ!

AM

Ăn mày
06-13-2008, 09:44 AM
Ở 35 - 50 điểm: Thật tuyệt vời! Bạn là một người rất May Mắn (hic... mà đôi khi bạn không tự nhận ra điều đó ). Trong con người bạn bao giờ cũng cóa câu "tiên trách kỷ hậu trách nhân" nên bạn luôn luôn thường trực một suy nghĩ "nếu người ta ở địa vị mình lúc ấy người ta làm thế nào nhờ???" hay là "nếu mình là một ai đó trong lúc ấy mình sẽ phải "hế-lào" cho phải đạo???"...

Ở 55- 70 điểm: Bạn May Mắn ở mức Trung-Bình. Bạn chất phác như bao người khác, tuy nhiên tính nhẫn nại của bạn chưa đạt đến "cảnh giới thượng thừa" của một Aikidoka. Bạn quan tâm mọi người và yêu bản thân. Tính tự tôn và tự lập của bạn thật đáng nể! Hy vọng sang năm điểm số của bạn sẽ được cải thiện!..

Ở 75 điểm đến 95 điểm: Nói thật bạn đừng buồn, bạn là một Aikidoka hơi thiếu May Mắn một tí (nói cách khác là cuộc sống của bạn không tệ lắm). Trong con người bạn, việc "tôn thờ chủ nghĩa cá nhân" được "yêu tiên số một". Bạn làm việc gì thì cũng nghĩ về bản thân mình trước vì vậy nếu công việc nào bạn cho là hợp với mình thì dù khó đến đâu bạn cũng sẽ thử bằng không thì đẫu cóa lợi mười mươi bạn cũng bỏ qua...Có thể thời gian tới bạn sẽ cho chúng tôi kết quả khả quan hơn chứ nhỉ?! Chúc thành công!

Từ 100 điểm đến "kịch bảng": Hì hì... Hoặc bạn chưa phải là một Aikidoka hoặc bạn cũng mới "nhập môn" thôi hẳn?! Bạn thiếu May Mắn trầm trọng đới nhưng đừng bi quan như vậy, May Mắn sẽ mỉm cười với chính THÁI ĐỘ của ta thay vì CON NGƯỜI ta. Bởi vậy mới cóa "cuộc sát hạch vui" này. Chính bạn, tôi và những người khác nữa trong cái "cõi ta bà" này sẽ "dẵn dụ" được May Mắn ủng hộ mình. Chúc bạn thành công!

Best Regards ACE!

AM

bluemoutain
06-14-2008, 07:11 AM
Cuối cùng anh Khất cũng công bố bảng điểm rồi ha :biggrin:

Em tính sơ sơ thấy gần kịch trần khiếp quá nên chả dám hé miệng biết ngay kết quả kinh khủng quá mà :suicide: