PDA

View Full Version : Sức khỏe kém có học được Aikido

kidman
05-01-2008, 08:12 AM
chào các bạn, mình là thành viên mới, mình khá yếu: cao 1m62, cân nặng có 42kg, thân hình ốm, lại cận nữa, mình rất muốn học võ để rèn luyện sức khỏe cũng như tinh thần, tuy nhiên mình rất ngại với cơ thể như vậy ko biết có học duoc ko.
Mong các bạn cho mình một lời khuyên.
Cám ơn

kachiusa185
05-01-2008, 08:33 AM
Mình 1m62, lúc chưa tập nặng...78 kg :wacko: , cận thị 3.5 đi-ốp. Bạn sợ ốm quá tập không nổi, còn mình sợ mập quá nhưng vẫn tập phe phé đấy thôi, cầng tập càng thấy khỏe, lúc đầu theo chưa quen nhưng dần dần cũng bắt nhịp được, chỗ mình tập thể lực khá nhiều, khoảng hơn 1 tiếng đầu. Cứ mạnh dạn đăng kí tập sẽ thấy hiệu quả ngay, người nhanh nhẹn hoạt bát, tập mệt ra mồ hôi nên ăn được ngủ được, da dẻ hồng hào. Cố lên nha!:friends:

David
05-01-2008, 09:00 AM
Nếu bạn cố thể khiên được bao gạo 30 kg thì có thể đi tập Aikido. :friends:

NgDaLat
05-01-2008, 03:21 PM
Bao gao 30kg tui khiêng không nổi đó anh David ui!

Yếu thì mau đi tập đi chớ còn đợi đến khi nào?

David
05-01-2008, 08:37 PM
Hê hê hê. Đó là mấy thầy Nhật họ nói đó. Thôi anh em mình cho xuống 20-25 kg nhe :friends:

beginer
05-01-2008, 09:01 PM
Kidman thân mến!
Tại võ đường nơi tôi đang tập luyện có 2 người mà tôi kể bạn sẽ thấy ngạc nhiên:
-Trường hợp 1: Anh đã gần 50 tuổi và bị hen suyễn rất nặng lúc nào cũng có ống xịn trong người. Sau 2 năm tập luyện Aikido chưa lần nào tôi thấy anh sử dụng thuốc và anh lên cân rõ rệt (hình như là khoảng 10kg gì đó) mà bạn biết đấy, người hen suyễn thường rất gầy vậy mà giờ đây anh ấy đã gắn bó với Aikido khoảng 5 năm.
-Trường hợp 2: Ông 71 tuổi chuyên gia Nhật bản sang Việt Nam làm việc cho dự án Trung tâm truyền hình NHK vậy mà vẫn tham gia tập luyện tuần 2 buổi trong suốt thời gian công tác tại Việt Nam. Ông kể rằng thời trẻ ông đã được tập với sư tổ và tập Aikido 1 tháng sau đó thì không tập nữa cho tới khi sang Việt Nam làm việc thì tập lại. Chúng tôi rất khâm phục và rất vui khi có thành viên như vậy.
Hy vọng Kidman sẽ tập Aikido và yêu Aikido gắn bó với Aikido.
Thân Ái!

tkdkid
05-01-2008, 09:02 PM
Nếu bạn cố thể khiên được bao gạo 30 kg thì có thể đi tập Aikido. :friends:

Ông Nhật nào mà nói như vậy ? Chắc ông đó chưa bao giờ biết khiêng gạo.

Thầy tui nói, ai thở được, đứng, trái tim còn yêu được thì có khả năng thu thập môn Aikido, môn võ của tình thương .... mờ !

Thân mến.

David
05-01-2008, 11:18 PM
Hê hê hê . Yêu thì cũng có ưức để yêu chứ anh tkdkid. Không có sức thì đang yêu nữa chứng đứt gánh .... tức tưởi lắm :suicide:

kidman
05-01-2008, 11:39 PM
cám ơn mọi người nhiều, mình đã tự tin để tập Akido.
Ah! khi tập có bắt buột bỏ kính ra không, mình cận khá nặng

David
05-02-2008, 01:37 AM
Võ tình thương mà. Đâu bắt buộc gì đâu. Hê hê hê

tkdkid
05-03-2008, 03:24 PM
Chào anh David, Kidman.

Thầy trong các website của nước ngoài, nhiều người vẫn cho là tập võ mà mang kiếng không có ảnh hưởng gì lớn lao cả, nhưng một môn võ như Aikido, sự cảm nhận đòn thế là điều vô cùng quan trọng, biết đâu cận thị, vào lớp sợ hư kiếng không mang lại hay đó các anh, vì phải chăng không mang kiếng sự cảm nhận sẽ không bị phân trí, người tập, đánh sẽ dựa vào cảm giác nhiều hơn.

Như hiệp sĩ mù của Nhật, ông xuất chiêu luôn độc đáo vì vốn không thấy đường nên đường kiếm ông ra vô chiêu thắng hữu chiêu.

hehehe ! Thân mến.

Ăn mày
05-04-2008, 03:19 AM
chào các bạn, mình là thành viên mới, mình khá yếu: cao 1m62, cân nặng có 42kg, thân hình ốm, lại cận nữa, mình rất muốn học võ để rèn luyện sức khỏe cũng như tinh thần, tuy nhiên mình rất ngại với cơ thể như vậy ko biết có học duoc ko.
Mong các bạn cho mình một lời khuyên.
Cám ơn

Hờ hờ... cin chào "Nhóc Đàn ông"!
:friends:
Nếu noái về vướn đề "sức vóc" thì Khất mỗ mới là người "vừa già vừa yếu vừa... xấu" đơi-nài!:laugh:
Cóa thể noái Khất mỗ được liệt vào hàng "quái thủ dị nhân" nhất trong HKD.com này chứ chả chơi!!:mad: Cóa hôm đang tập dở phần khởi động lại lăn đùng ra thảm như trúng kinh công... à quên... kinh phong ấy thế mà vừa nằm được một loáng lại "hạ quyết tâm" tập cho hết buổi đới!:flirt:

... Chuyện nó cũng cũ rồi! Bê-giờ trông Khất mỗ khác xưa nhều lắm: cứ phải gọi là "khuôn trăng đầy đặn nét ngài nở nang" đấy nhá! Khuôn mặt trông còn trẻ hơn hồi mới vào tập chỉ không thể che giấu "già nua" của mái tóc thôi (Khất mỗ không dùng hóa chất hóa chiếc để "ruộm" lại màu tóc đâu nhá! Để thế vưỡn "đẹp giai" chán!:flirt: )

Dặn "Nhóc nhớn" khi đi tập nhớ ăn cái gì nhè nhẹ như bánh ngọt hay uống một ly sữa đậu nành nóng hoặc một cốc sữa trước lúc tập khoảng 15'-30' sẽ thấy đỡ "đuối" hơn đới!

Chịu khó tập luyện để cải thiện "rung nhan" và khí sắc cái đê!

Best Regards!

AM

khunglongcon
05-04-2008, 11:02 PM
hey kid..man, mấy anh trên này đã nói hết ý rùi. thế thì bạn còn chờ zì nữa mà ko.. nhào lên sân:laugh:

circle_of_aikido
05-08-2008, 02:29 AM
Huh...kidman nói thế làm Cir tủi thân bi giờ ý chứ...Cir có 1m60, 45 kí, cận 5.5 và 6 đi-ốp...Thế mà tập có làm sao đâu...Cứ tự tin đi nào.:friends:
Không vác cái "mục kiểng" thì công nhận là không bị vướng, nhất là khi tập "loạn đả", dưng mờ lúc thầy dạy đòn thì ...khó mà nhìn thấy.Chẹp chẹp, nói chung đeo kính cũng là một chuyện đáng lo:dry: